Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur
vấn đề ở đây ko phải xe xịn hay xe cũ, ko phải người giàu hay người nghèo... xe cũ mà ko chạy được 80km/h thì có qua được đăng kiểm ko?

vấn đề ở chỗ là bất cập của giao thông Việt nam, nhất là trong cách tổ chức phân luồng...

về các trường hợp bác chủ thớt nói thì hình như nó ăn vào máu của người VN mình là ... mặc kệ, kìm hãm hay gây ách tắc cho người khác cũng chẳng sao... bác Matiz còi nói về văn hóa giao thông thì tôi cũng muốn nói về cái vế khác là "ăn cướp" thời gian của người khác là rất rất vô văn hóa...

tuy nhiên chúng ta ai cũng hiểu điều kiện VN mình chưa thật tối ưu, cần phải tìm sự cân bằng giữa muôn vàn điều kiện... và cái sự cân bằng đó nó thật sự mong manh và khó khăn...

bởi vậy, các bác lái xe lưu ý... luôn luôn cố gắng an toàn và ko "ăn cướp" thời gian của người khác... từ đường nhỏ ra đường ưu tiên thì đừng có ra ngay mà hãy nhìn xem có xe nào đang chạy nhanh phía sau ko, đợi họ qua rồi hãy ra... đi trên đường giới hạn 80km/h mà ko dám chạy đến thế thì thấy chỗ nào vào được thì vào mà nhường ngay...

tóm lại tôn trong người khác bằng cách cũng yêu quý thời gian của họ...

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.971
113
Văn hóa chỗ nào cũng thấy treo đầy, nhưng văn minh thì hông có.

Hạng D
3/9/08
4.594
48.157
113
Matiz còi nói:
qha_vn nói:
hèn chi bây giờ hiếm người cho vượt lắm, xa lộ HN cho chạy 80kmg nhưng có nhiều bác tài cứ 50-60 mà rỉ rả bất kể thế nào. lịch sự xi nhan hoài ko cho qua đành bấm kèn đá pha. Thôi thì lịch sự bằng cách ... vượt phải "an toàn" cho rồi.

Dám cá 100% bác này là loại người mà bác chủ thread đang nói đến ! Tui cũng chuá ghét loại naỳ ! Đường cho chạy 80km/h là một chuyện, nhưng tình hình đường lúc đấy có cho phép chạy đến 80km/h hay không lại là chuyện khác !

Giờ cao điểm xe tải chạy đầy cả 2 lane, xe 2-3B cũng ken dầy thì chỗ nào mà chạy 80km/h ???

Cứ ỷ mình chạy xe xịn, xe ngon rồi cứ hơi một tí là đá pha, dí sát đít người ta rồi còi inh ỏi ra cái điều : "Này mấy thằng xe ghẻ kia, tránh cho ông mày đi !".

Những lúc ấy tui chỉ ước gì mình chạy xe Ben, ông đạp cho một phát đỏ đít thì các bợm ấy có mà ăn cho hết !!!

Ra đường tham gia giao thông, văn hoá thể hiện ở cái sự nhường nhịn nhau trên đường, chứ không phải cái xe xịn bạc tỷ ! lái xe bạc tỷ mà văn hoá lùn đến tội !

@Matiz còi : Bác dùng từ ngữ trong diễn đàn cho thân thiện hơn tí bác. Cách hành văn của bác như thế thì chẳng tôn trọng thành viên khác tí nào cả.
Đang lái xe tại OS mà còn vậy, thì lái xe ngoài đời sao mà không rách việc.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.971
113
Xin các bác, cũng chỉ bàn luận cùng nhau thôi mà. Các bác đừng suy diễn dẫn dắt vấn đề theo ý riêng rồi AE OS lại mất vui. Nói chung cố gắng chạy xe theo điều kiện thực tế để an toàn cho mình và cho người khác. Có trách móc thì thực trạng GT hổn loạn nó vẫn khó mà khá hơn ngay được.

Hạng B2
12/9/08
310
1.920
93
40
SAIGON
Chẳng qua là một số bác hơi bực nên hơi thẳng 1 chút thoi. Hihi.
----> Cố gắng cân bằng trong 1 môi trường phức tạp vậy thôi chứ biết sao giờ.

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org
hoadat nói:
Matiz còi nói:
qha_vn nói:
hèn chi bây giờ hiếm người cho vượt lắm, xa lộ HN cho chạy 80kmg nhưng có nhiều bác tài cứ 50-60 mà rỉ rả bất kể thế nào. lịch sự xi nhan hoài ko cho qua đành bấm kèn đá pha. Thôi thì lịch sự bằng cách ... vượt phải "an toàn" cho rồi.

Dám cá 100% bác này là loại người mà bác chủ thread đang nói đến ! Tui cũng chuá ghét loại naỳ ! Đường cho chạy 80km/h là một chuyện, nhưng tình hình đường lúc đấy có cho phép chạy đến 80km/h hay không lại là chuyện khác !

Giờ cao điểm xe tải chạy đầy cả 2 lane, xe 2-3B cũng ken dầy thì chỗ nào mà chạy 80km/h ???

Cứ ỷ mình chạy xe xịn, xe ngon rồi cứ hơi một tí là đá pha, dí sát đít người ta rồi còi inh ỏi ra cái điều : "Này mấy thằng xe ghẻ kia, tránh cho ông mày đi !".

Những lúc ấy tui chỉ ước gì mình chạy xe Ben, ông đạp cho một phát đỏ đít thì các bợm ấy có mà ăn cho hết !!!

Ra đường tham gia giao thông, văn hoá thể hiện ở cái sự nhường nhịn nhau trên đường, chứ không phải cái xe xịn bạc tỷ ! lái xe bạc tỷ mà văn hoá lùn đến tội !

@Matiz còi : Bác dùng từ ngữ trong diễn đàn cho thân thiện hơn tí bác. Cách hành văn của bác như thế thì chẳng tôn trọng thành viên khác tí nào cả.
Đang lái xe tại OS mà còn vậy, thì lái xe ngoài đời sao mà không rách việc.
Hê hê, xin tiếp thu ý kiến cuả bác ! tui sẽ cẩn thận hơn trong hành văn. Chẳng qua hơi bị bức xúc vì một số lái xe thiếu văn hoá thôi.

Dù sao thì cũng xin lỗi tất cả các bác. Lỗi tại tôi, lỗi tại tôi mọi bề !

Thôi anh chị em ta cứ bàn luận nhưng tránh không gây căng thẳng nhé. Tui hơi bức xúc nên bây giờ thấy hơi hố, mọi người cứ rút kinh nghiệm nhé.

Hạng D
3/9/08
4.594
48.157
113
@Matiz còi: E cụng với bác 1ly, chúng ta tiếp tục lái xe an toàn.

Hạng B2
3/4/08
257
0
0
Em cũng đi Matiz nên cái cảnh đó em gặp hoài!
Matiz em nhiều khi cũng chạy 80km/h mà nó k chiu chạy sau lưng mình mới đau, cứ qua mặt mình đi rồi tính gì thì tính!qua xong rồi cũng giảm ga lờn vờn trước đầu người ta với vận tốn không hơn 80km/h thi qua làm gì!làm mình lại phải giảm ga lần nữa đẻ giữ khoảng cách, chứ matiz mà ỉn đít xe người ta thì dễ toi lắm! Thế rồi thằng khác nó lại nhào lên chen vào....!

Hạng C
5/2/07
781
4
0
46
he he he e thấy nhiều bác lớn tủi rùi còn "Trương Phi" hơn bọn trẻ tụi e nữa! e thì cứ đúng lane đúng luật mà chạy, ai bấm còi đá đèn thì e cũng kệ đang chạy 80 km/h muốn vượt xin mời wa phải, còn chừng nào đường thực sự trống ko đông thì e mới nhường nhưng bật xi nhan phải lỡ có CA thì e giả bộ tấp vô lề kiểm tra lốp :D

Nói chung đang chạy 80km/h e ít khi đá đèn xin đường lắm, muốn vượt thì e toàn chơi bên phải
ko quên xi nhan phải nha có xxx tấp vô lề luôn "kiểm tra lốp"