Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thay Acquy xe Ford Fiesta 5D

Hạng D
5/10/09
2.597
1.019
113
39
aloacquy.vn
Bác ví dụ cho em vài loại dc ko ạ ? Em gà mới hỏi mà bác trả lời thế này thì em cũng chịu :D
Thường e thay cho các bác trong hội Ford là bình Delkor, giá cả vừa phải và phù hợp với thông số của xe bác, ngoài ra bác có thể thay Bosch hoặc Varta giá chát hơn chút ạ.

Hạng D
5/10/09
2.597
1.019
113
39
aloacquy.vn
Em đo khi nào acquy đầy 12,8v thì xe chạy rất mướt hoàn toàn không có hiện tượng rung giật nhưng khi acquy còn 12,4v (mắt acquy màu đỏ) xe sẽ bị giật. Em nghĩ là điện acquy không đủ mạnh để đóng mở ly hợp kép đủ nhanh và trơn tru nên xe sẽ giật khi tăng tốc.
Thêm nữa là không biết xe các bác sao chứ xe em có lúc buổi sáng lấy ra nó không sạc acquy, cụ thể là em đo acquy lúc chưa nổ máy là 12,4v sau khi nổ máy vẫn 12,4v chứng tỏ sạc không hoạt động. Nhưng buổi trưa em đo lại thì lại thấy máy sạc bình thường ở 13,8v không biết vấn đề nằm ở đâu, đến giờ em chưa thay acquy, thì có lúc mắt nó xanh có lúc mắt nó đỏ chứng tỏ xe lúc sạc lúc không. Chẳng biết xe các bác có bị vậy không để em đi bảo hành gắp chứ không thì có ngày nằm đường quá.
Phải có máy test mới biết được bác ơi, chứ như bác thì ko rõ lắm. E đã từng đo nhiều xe Fiesta khi chạy thông số sạc vẫn chỉ 12.4v như bác nói, nhưng chạy vô hãng thì họ bảo ko vd j, và đo lại thì đúng là nó có sạc như ý của bác.

• Like
Reactions: kethanbi08
Hạng B1
8/7/13
92
63
18
Phải có máy test mới biết được bác ơi, chứ như bác thì ko rõ lắm. E đã từng đo nhiều xe Fiesta khi chạy thông số sạc vẫn chỉ 12.4v như bác nói, nhưng chạy vô hãng thì họ bảo ko vd j, và đo lại thì đúng là nó có sạc như ý của bác.
Em cũng ko rành về kỹ thuật lắm nhưng bên VN mình nếu hư hỏng không thực sự rõ ràng thì rất khó được bảo hành sửa chữa. Xe em đã thay acquy 1 lần do acquy bị phù, em mua luôn 2 sợi dây kích bình để đề phòng khi nào bình hỏng hẳn thì thay cái xịn luôn, giờ quen xe khi nào nó chạy êm là biết ngay acquy đầy, khi nào nó rung giật là acquy đang yếu đúng chóc 100% luôn :D.

• Like
Reactions: kien_viet thai
Tập Lái
20/6/15
8
1
3
41
Hôm nay em lên nhận xe, bên Ford đã thay cho em acquy mới. Giờ xe chạy cực êm không bị khựng giật khi thắng gấp lên ga nữa. Cám ơn các bác đã tư vấn cho em :3dcuoi:
Xin hỏi bác? Hãng thay cho bác loại accu gì và bao nhiêu Ah vậy ????

Tập Lái
20/6/15
8
1
3
41
Cần các bác tư vấn gấp ạ. Chuyện là thế này ạ: xe em ngày nào cũng đi làm thì xe vẫn nổ bình thường, nhưng để 2 hôm thì đề ko nổ như kiểu accu ko đủ điện và đề vài lần là tịt hẳn. Em đã mua hai bình 1 cái 45 và 1 cái 55 Ah và đưa vào sử dụng vẫn xảy ra hiện tượng như trên. Em có mua cái đo dòng diện của accu thì khi test có kết quả như sau: khi bật chìa khoá điện(chưa đề nổ) nó báo 12.8-13v. Khi đề nổ và thậm chí là khi chạy nó vẫn báo như vậy từ: 12.8-13v. Em đã tự thử bằng cách là: tháo hẳn accu ra và để 3-4 hôm sau đó lắp lại thì xe đề vẫn nổ bình thường, thậm chí em đề liên tiếp 10 lần luôn vẫn nổ bình thường. Xin hỏi bác nào biết chỉ giúp em nó làm sao ạ? Có phải hỏng máy nạp của xe ko??? Xe em ffi2011. Cám ơn các bác ạ!

Hạng B1
8/7/13
92
63
18
Xin hỏi bác? Hãng thay cho bác loại accu gì và bao nhiêu Ah vậy ????
Hãng bảo hành thay cho em bình FoCoMo 52Ah bác ạ giờ nó lại bị tiếp rồi. Nếu bác có đọc các post trước của em thì xe em bị máy phát lúc sạc acquy lúc không nên acquy hiếm khi nào no điện, em cũng chưa biết khắc phục thế nào ợ.

Hạng D
5/10/09
2.597
1.019
113
39
aloacquy.vn
Cần các bác tư vấn gấp ạ. Chuyện là thế này ạ: xe em ngày nào cũng đi làm thì xe vẫn nổ bình thường, nhưng để 2 hôm thì đề ko nổ như kiểu accu ko đủ điện và đề vài lần là tịt hẳn. Em đã mua hai bình 1 cái 45 và 1 cái 55 Ah và đưa vào sử dụng vẫn xảy ra hiện tượng như trên. Em có mua cái đo dòng diện của accu thì khi test có kết quả như sau: khi bật chìa khoá điện(chưa đề nổ) nó báo 12.8-13v. Khi đề nổ và thậm chí là khi chạy nó vẫn báo như vậy từ: 12.8-13v. Em đã tự thử bằng cách là: tháo hẳn accu ra và để 3-4 hôm sau đó lắp lại thì xe đề vẫn nổ bình thường, thậm chí em đề liên tiếp 10 lần luôn vẫn nổ bình thường. Xin hỏi bác nào biết chỉ giúp em nó làm sao ạ? Có phải hỏng máy nạp của xe ko??? Xe em ffi2011. Cám ơn các bác ạ!
Xe bác có gắn thêm đồ chơi gì không ạ?

Tập Lái
20/6/15
8
1
3
41
Hãng bảo hành thay cho em bình FoCoMo 52Ah bác ạ giờ nó lại bị tiếp rồi. Nếu bác có đọc các post trước của em thì xe em bị máy phát lúc sạc acquy lúc không nên acquy hiếm khi nào no điện, em cũng chưa biết khắc phục thế nào ợ.
Xe em cũng chưa rõ nguyên nhân. Ra 2 trung tâm khác nhau của hãng đã ktra 2 lần. Kthuat viên báo máy nạp bình thường, ko dò điện gì cả, em thì ktra acqui cũng ko sao??? Ko hiểu phải khắc phục thế nào đây??? Bác nào biết xin chỉ giúp em ạ. Em cám ơn !