Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thay Acquy xe Ford Fiesta 5D

Hạng B2
26/2/10
278
196
43
Hiện tượng các bác lúc đo chưa nổ và sau khi nổ máy có dòng điẹn bằng nhau vì lý do bình đầy, sau khi các bác chạy điện áp tụt thì máy nạp ( dynamo) mới lấy điện từ ác quy sang để làm cuộn cảm cho máy sạc ( ko phải nam châm vĩnh cửu) ( ko phải trên đoạn đường lúc nào dynamo cung sạc ) nên nếu bình yếu mà còn độ thêm loa nữa thì ăn ko đủ no thì sao giữ ấm, vậy giải pháp sau độ loa thì độ lại ac quy luôn (vd từ 45 thành 60)
ps: ý kiến riêng của em.

Hạng B1
8/7/13
92
63
18
Hiện tượng các bác lúc đo chưa nổ và sau khi nổ máy có dòng điẹn bằng nhau vì lý do bình đầy, sau khi các bác chạy điện áp tụt thì máy nạp ( dynamo) mới lấy điện từ ác quy sang để làm cuộn cảm cho máy sạc ( ko phải nam châm vĩnh cửu) ( ko phải trên đoạn đường lúc nào dynamo cung sạc ) nên nếu bình yếu mà còn độ thêm loa nữa thì ăn ko đủ no thì sao giữ ấm, vậy giải pháp sau độ loa thì độ lại ac quy luôn (vd từ 45 thành 60)
ps: ý kiến riêng của em.
Bác nói chuẩn thật, em độ cái đồng hồ đo vol vào tẩu thuốc để đo điện áp acquy thì thấy rất rõ ở <12,4v thì xe mới nạp. Nó nạp tới 12,8v thì ngừng, lúc nạp đồng hồ hiển thị là 13,6-14v. Bác cho em hỏi thêm xíu, bình acquy bị phù thì ngoài chất lượng bình kém còn có vấn đề gì nữa ko bác?

Hạng B2
26/2/10
278
196
43
Bác nói chuẩn thật, em độ cái đồng hồ đo vol vào tẩu thuốc để đo điện áp acquy thì thấy rất rõ ở <12,4v thì xe mới nạp. Nó nạp tới 12,8v thì ngừng, lúc nạp đồng hồ hiển thị là 13,6-14v. Bác cho em hỏi thêm xíu, bình acquy bị phù thì ngoài chất lượng bình kém còn có vấn đề gì nữa ko bác?
nếu bình ac quy bị phù là do lỗi sản phẩm hoặc do cục sạc có vấn đè ( ko có dòng xả cho bình hoặc nữa là vd dynamo công suất là 60 a mà bác gắn bình nhỏ hơn 60ah)
còn bình ướt mà phù ( trường hợp này hiếm) thì do tỷ trọng của dung dịch quá đậm acid gây cong vênh các lá chì ( các lá chì chạm nhau gây tình trạng như ngắn mạch) và một đặ điểm là tỷ trọng acid cao quá thì khi xe chạy dynamo bắt đầu sạc thì bình mau nóng ....
mà theo ngu ý của em thì ford ráp dynamo của bosch nên bình bác cứ chơi luôn bosch cho tông xụt tông :3dcuoi:

• Like
Reactions: kethanbi08