Hạng B1
30/3/16
66
65
18
36
Chào các bác đang sở hữu xe nissan các loại, không riêng gì nissan mà cả toyota, mer, bmw, kia... Các bài viết đánh giá chỉ dừng lại những mốc 5000km, 1vạn, 5 vạn, 10 vạn. Nhưng search cả diễn đàn mới có vài bài viết mà lại là ko của cùng một loại xe. Đa phần các bác mới mua xe thì còn siêng viết, siêng lên diễn đàn nhưng công việc và những lần sửa chữa thay thế ko nhớ rõ nên lại càng lười viết thêm.
Ko cần lên diễn đàn nhiều, cmt nhìu, 5000, 1 vạn cũng không cần viết, vì có hư chỉ là nhỏ lẽ, hư chi tiết. Còn những mốc cao như 10 vạn, 15 vạn thì hư hỏng đã có thể gọi là dây chuyền, cái này hư kéo theo chi tiết, bộ phận khàc.
Va hãng xe nào tốt, thiết kế có cải tiến, có hiệu chỉnh sẽ dễ dàng so sánh dc qua những bài viết đánh giá ở những mốc náy.
Viêt cho ng khác đọc, ví dụ bạn chạy sunny, 5vạn bạn viết bài đánh giá, 10 vạn ban lại viết, 15 hoặc 20 vạn bạn viết. Thì khi một người nào đó muốn tìm mua một xe cũ, ờ thì có chiếc sunny chạy 10vạn bán 1/3 giá, mà có bài viết so sánh từ 10 vạn lên 20 vạn chỉ hư hỏng trung bình thêm 30triệu. Vậy thì việc mua 1 chiếc sunny cũ nó rất chi tiết rõ ràng, may mắn thì luôn cần thiết nhưng thông tin luôn là thứ tối quan trọng. Bạn viết bài về sunny, người khác được hưởng lợi, một người khác học theo viết bài về bmw cũng ở những mốc lớn, bạn đổi xe và lấy những thông tin đó thế là thực chất bạn cũng viết cho minh.
Minh cung nung nấu ý định viết bài này lâu r nhưng câu chữ nó lung tung r lại thởi
O một nơi xe còn quý hiếm thì những thông tin quan trọng, nhữmg thông số đầu vào đáng giá từ những mốc đánh giá lớn là cực kỳ quan trong.
Bạn viết tiểu sử con sunny của bạn, ng khác viết con vios của họ, tôi viết con city của tôi. Thế thì cả trăm ngàn ng khác sẽ có cơ hội chon dc cái sản phẩm dc gọi là thỏa mãn yêu cầu nhất với chi phí hài lòng nhât.
Vis dụ như con sunny bai viết đánh giá e nó ở mốc 50,100 vạn là tôi ko tìm thấy mặc dù cái xe này có ng trong diễn đàn nay đã chạy còn hơn vậy.
Nên nhớ mình viết bài là cho mình đó mọi ngươi.
Đê nghi dien dan đong loat mở nhưng bài đánh giá chất lưọg và tổng chi phí sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, xe ở những mốc lớn 5,10,15,20 vạn...ko cần dài dòng,
Ví dụ : xe vios 5vạn ,1.nguyen văn a: hư a.b.c.d...tổng 10tr, 2. Nguyen văn b : hư c.d.e.f....tổng 18tr 3.nguyen van c ... Tưd đó sẽ có ng thoóng kê, những mốc tbình là bn. Sau này viẹdc mua xe cũ se dễ dàng và đỡ mất thời gian cho việc lựa chon thiếu thông tin ban đầu.
Hy vọng diễn đàn se làm những điều như vậy, đừng chỉ để những bài viêt tự phát rồi chết đi để ae vào đây chỉ có thể học luất, độ xe, sư dụng xe mà còn phải có thể lựa chon xe cũ sáng suốt hơn nước ngoài vì điều kiện sử dụng họ sao giống mình dc

Hạng D
10/6/16
2.515
1.878
113
Thường bây giờ chạy hết 10 vạn bảo hành là người ta đổi xe rồi bác ơi. Ít người tâm huyết viết bài đánh giá ở mốc 20 hay 30 vạn lắm. Mà suy cho cùng tất cả chỉ là tương đối, làm gì có gì tuyệt đối. Mua xe cũ thì thích xe nào thì mua xe ấy, chỉ cần ko tai nạn với thuỷ kích là ok rồi :D

• Like
Reactions: tranhoangthinh1987
Hạng B1
30/3/16
66
65
18
36
Thường bây giờ chạy hết 10 vạn bảo hành là người ta đổi xe rồi bác ơi. Ít người tâm huyết viết bài đánh giá ở mốc 20 hay 30 vạn lắm. Mà suy cho cùng tất cả chỉ là tương đối, làm gì có gì tuyệt đối. Mua xe cũ thì thích xe nào thì mua xe ấy, chỉ cần ko tai nạn với thuỷ kích là ok rồi 

Minhf hiểu ý bác, nhưng với số lượng người sử dụng cho từng loại xe là ko hề ít mà lại kiếm ko ra những bài viêta như vậy thì cái nội dụng của diễn đàn nó hơi thiếu nên mình muốn góp ya như vậy thoi.

12/10/07
2.646
10.496
113
Ý tốt của bác đáng cảm kích nhưng thị trường xe hơi cũ ở VN thì bát nháo vì mấy người cò lái xe bất lương chuyên tua đồng hồ nên con số bao nhiêu km chỉ có tính tham khảo.

Có nhiều video dạy cách mua xe cũ nó trực quan và sát thực tế từng chiếc hơn nhiều so với cách nviết bài đánh giá xe dựa trên km đã chạy đó, bác tham khảo đi.

• Like
Reactions: thangmsu