Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Re:Thông tư 12 - Cách giải quyết vấn đề thuế.

tuando nói:
khle0102 nói:
Ý của bác chủ là liên quan đến thuế thu nhập cá nhân do chuyển nhượng BĐS phải không ạ ? Nếu vậy thì còn phụ thuộc vào gia đình, nếu bác nào có con >18 tuổi thì trước khi bán cứ cho tặng con của mình rồi bán thì khỏi lăn tăn về thuế TNCN vì con mình luôn chỉ có 1BĐS duy nhất; còn trường hợp các con mình cũng có nhiều nhà đất thì đành phải tìm thêm con vậy.
Vụ này
:D
Sẵn đây em hỏi luôn , việc tặng cho nhà hình thành tương lai ( HĐMB) ,người nhận có bị nộp thêm lọai thuế gì ko ngòai khoản thuế TB? Em nghe có vụ nộp thuế cho khoản thu nhập bất thường ( giống như trúng số í???)

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
154.924
113
www.phindeli.com

@saranghae: vợ đứng tên riêng, chồng đứng riêng căn khác, nhưng khi bán vẫn phải có cả vợ lẫn chồng cùng ký, vẫn phải đóng thuế.
Nếu có giấy tờ cam kết là tài sản riêng (trước hôn nhân, bố mẹ cho riêng, có công chứng xác nhận) thì được miễn thuế nếu chỉ có 1 BĐS duy nhất.

@anh Khánh: Cho tặng, hay bán Hợp đồng GV/ HĐMB tài sản hình thành trong tương lai đều không được miễn thuế TNCN (chỉ được miễn nếu có sổ đỏ sổ hồng), cho nên cũng không có đóng thuế dạng trúng số. Đóng Thuế dạng trúng số là khi mình trúng thưởng 1 căn nhà trong 1 chương trình khuyến mãi rút thăm trúng thưởng chẳng hạn.

Last edited by a moderator:
Hạng C
18/6/07
661
36
28

Các bác cho em hỏi giờ em bán dất nền dự án đã có sổ đỏ thì em chỉ đóng 2 % trênkhung giá nhà nước thôi đúng ko ạ?chứ 2% trên hop dong mua bán thì chít em! Vì bên mua nó đòi khai đúng giá bán 30 triệu/m2 chứ ko chịu giảm cho em,
Đa tậ cácbac chỉ giáo,dự án huyện bình chánh
Xin các cao thủ giúp em với

Last edited by a moderator:
Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất

tuando nói:
@saranghae: vợ đứng tên riêng, chồng đứng riêng căn khác, nhưng khi bán vẫn phải có cả vợ lẫn chồng cùng ký, vẫn phải đóng thuế.
Nếu có giấy tờ cam kết là tài sản riêng (trước hôn nhân, bố mẹ cho riêng, có công chứng xác nhận) thì được miễn thuế nếu chỉ có 1 BĐS duy nhất.

@anh Khánh: Cho tặng, hay bán Hợp đồng GV/ HĐMB tài sản hình thành trong tương lai đều không được miễn thuế TNCN (chỉ được miễn nếu có sổ đỏ sổ hồng), cho nên cũng không có đóng thuế dạng trúng số. Đóng Thuế dạng trúng số là khi mình trúng thưởng 1 căn nhà trong 1 chương trình khuyến mãi rút thăm trúng thưởng chẳng hạn.
Thế người cho ,tặng ( bố,mẹ) phải đóng thuế TNCN hả bác Tuấn? Vậy đóng theo 2% hay 25% và dựa vào giá nào? Ví dụ như nền hiện giao dịch 40 tr/m2 nhưng giá trong HD mua, bán trước đó của người cho,tặng chỉ ghi 5 tr/m2 chẳng hạn.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
154.924
113
www.phindeli.com

anvic238 nói:
Các bác cho em hỏi giờ em bán dất nền dự án đã có sổ đỏ thì em chỉ đóng 2 % trênkhung giá nhà nước thôi đúng ko ạ?chứ 2% trên hop dong mua bán thì chít em! Vì bên mua nó đòi khai đúng giá bán 30 triệu/m2 chứ ko chịu giảm cho em,
Bây giờ ít ai mua mà chịu khai thấp hơn giá thực. Bác mà đi mua bác cũng vậy thôi.
Giả sử 100m2, 30tr/m2, tổng 3 tỷ, thuế 60tr: cái này bác có thể thương lượng chia sẻ với người mua, hoặc tính vào giá bán.
Được quyền đóng 2% trên giá thực là mơ ước của khối người rồi đó bác.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
154.924
113
www.phindeli.com

vankhanhktpn nói:
tuando nói:

Thế người cho ,tặng ( bố,mẹ) phải đóng thuế TNCN hả bác Tuấn? Vậy đóng theo 2% hay 25% và dựa vào giá nào? Ví dụ như nền hiện giao dịch 40 tr/m2 nhưng giá trong HD mua, bán trước đó của người cho,tặng chỉ ghi 5 tr/m2 chẳng hạn.

Về nguyên tắc, nếu hợp đồng đã mua đi bán lại nhiều lần thì 2%. Còn nếu bác mua trực tiếp từ CĐT và bán lại thì tính 25%. Tính giá thị trường theo Thông tư 12, giá thị trường là giá nào thì ... hên xui (cửa làm ăn của 1 số người). Hiện nay cách định giá thị trường của 1 số CCT là nhờ 1 sàn BĐS xác nhận, bác kiếm đúng cái sàn có friends với Thuế, nhờ nó xác nhận là OK ...

Trong trường hợp 25%, giả sử giá thật 20tr, nó xác nhận cho mình khoảng 12-13 chai.
Trường hợp 2%, thì khai đúng giá đi cho rồi, đỡ nhức đầu.

Hạng C
29/3/11
794
10
18
thekyrealestate.com.vn

oto01 nói:
dungtc nói:
duydinhreal nói:
dungtc nói:
khai thuế ít nhất 70% giá giao dịch và bị tính thuế 25% nên không ai chịu bán hết -> đóng băng các dự án đất nền hợp đồng góp vốn rồi.
Có nhiều trường hợp xảy ra anh ơi.
Túy quận và tùy hồ sơ.
Thông tư từ Bộ mà bảo là tùy quận sao được em. Có nghĩa là mỗi quận hiểu và làm một kiểu à? Thế thì kiểu nào đúng, kiểu nào sai? Thông tư cái kiểu gì mà muốn hiểu sao thì hiểu thế không biết. Chỉ khổ cho dân cu đen.
Đúng rồi bác, phải xxx với mấy anh làm thuế thì sẽ được khai giá chênh lệch thấp, trước giờ vẫn thế, nhưng nghe nói từ khi có cái thông tư này thì các anh thuế ko dám xxx nữa. Bác nào biết tin vào xác nhận phát
Đối với BT vẫn chấp nhận 2% trên tổng giá trị HD, ko cần quan tâm thanh toán bao nhiêu %.
Còn đối Q2, giá thị trường tính tới và đóng 2% nếu ko xác định được giá mua.

Hạng C
29/3/11
794
10
18
thekyrealestate.com.vn

vankhanhktpn nói:
tuando nói:

Nếu cho tặng thì cũng ko nên giải quyết hồ sơ theo kiểu cho tặng vì rất rắc rối và đóng thuế cao hơn. (Nếu là con rể hay dâu ko được miễn thuế đâu nhé.). Tính sơ sơ nếu là con dâu thì đóng 5% trên tổng giá trị. Thay vào đó làm nhanh HD mua bán đóng 2%.
Đóng thuế 2% hay 25%, giá thị trường hay giá gốc tùy thuộc vào cách giải quyết của mỗi quận.

Hạng C
29/3/11
794
10
18
thekyrealestate.com.vn

anvic238 nói:
Anh lên trực tiếp cơ quan thuế để người ta hướng dẫn cụ thể nhé.

Status
Không mở trả lời sau này.