Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
28/6/10
210
25
28
48
bomong nói:
Tiền mua Em phải chuẩn bị đủ mới dám đặt cọc chứ. Em hỏi về thế chấp NH để dự phòng sau này làm ăn cần đến vốn có chỗ mà xoay/
Thế nền bên Gia Hoà ép cọc để đó chơi hả bác ?

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.479
113
www.phindeli.com
haichien nói:
@nothing03 : Vậy là ... vẫn còn nguyên mấy lô kia .
Cái khó là : Nếu mình không thỏa thuận được khai thuế thấp thì mình "ôm sô" luôn cái khúc 25% của phần chênh lệnh giá chuyển nhượng - giá gốc (khỏang 5,5-6 tr/m2) = tầm khỏang 25tr/m2 wóanh thuế  ... chết luôn àh !!!

:(:(:(

Hoàn toàn có thể, một ngày xấu trời nào đó bác Haichien bán cho em, hai bên thống nhất khai thuế 10tr/m2, lên CCT bảo: giá thị trường khu vực này là 35tr/m2, do đó CCT ấn định mức giá tính thuế là 35tr/m2 ...

Hạng C
6/1/11
920
10
18
Em đang nhức đầu cái vụ thuế này nên đâm ngang vô cái thớt rao hàng của ku Nothing, sorry ku nhé.

Em đặt trường hợp là em cãi ngang với CCT: giá thị trường bao nhiêu tui không cần biết, tui thích bán giá 10tr/m2 được không? Pháp luật đâu có cấm tui bán rẻ như cho đâu. Giỏi lắm thì họ chỉ áp giá theo khung giá đất của nhà nước thôi chứ nhỉ.

Em cũng nghe luật sư đài 1088 tư vấn rằng: Nếu trong trường hợp mình khai thuế không hợp lý, CCT sẽ áp đặt giá theo quy định. Mà khi đã áp đặt giá theo quy định thì không thể tính thuế 25% được mà phải tính là 2%. Như vậy trong trường hợp giá có 35tr/m2 với nền nhà phố 100m2, đóng thuế 70tr thì cũng không đến nỗi là quá sức chịu đựng.

Có gì sai các bác chỉ bảo thêm.

Last edited by a moderator:
Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.479
113
www.phindeli.com
Có luật mới ra đây bác:

2. Theo Khoản 4 Điều 2 thông tư 12/2011/TT- BTC, thuế suất áp dụng trong trường hợp được quy định như sau:

Hộ gia đình, cá nhân chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai nếu giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai và trong tờ khai thuế không phù hợp với giá thị trường thì cơ quan thuế ấn định giá chuyển nhượng để tính thuế sau khi tham khảo (theo biên bản làm việc) giá tại sàn giao dịch bất động sản của chủ dự án hoặc sàn giao dịch bất động sản nơi có bất động sản chuyển nhượng.

Thu nhập tính thuế đối với việc chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai được xác định bằng (=) Tổng giá chuyển nhượng tính theo giá sàn giao dịch trừ (-) Tổng giá mua ghi trên hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai. Thuế suất áp dụng đối với hoạt động chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở trong tương lai là 25%.

Trường hợp không xác định được giá sàn giao dịch thì áp dụng thuế suất 2% trên tổng giá mua ghi trong hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai.
http://landtoday.net/vn/h...on-phai-dong-thue.aspx

Hạng B2
20/5/07
330
1.069
93
Kê khai và nộp thuế chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà hình thành trong tương lai đều có thể áp dụng 2%, hoặc 25% tuỳ theo cái nào lợi cho cán bộ thuế thì các bác làm nhé các bác :D

Hạng C
6/1/11
920
10
18
Mình xin copy một ý kiến của một thành viên trên thuvienphapluat.vn nhận định về Khoản 4 Điều 2 thông tư 12/2011/TT- BTC như sau:

"Theo quy định tại Thông tư 12/2011/TT-BTC, trường hợp giá trị hợp đồng chuyển nhượng thấp hơn giá thị trường thì sẽ ấn định theo giá tham khảo tại sàn giao dịch. Tuy nhiên khi bất động sản đó đã được chuyển nhượng thì đương nhiên sàn giao dịch không còn niêm yết giá của bất động sản đó nữa. Muốn định được giá theo sàn thì người bán và người mua lại phải đưa bất động sản quay lại sàn thì mới có thể định giá theo sàn được. Do đó quy định này theo mình là khá phức tạp cho người áp dụng pháp luật.

Ban cần hiểu là không thể lấy giá của bất động sản khác tương tự để định giá cho bất động sản chuyển nhượng được, bởi mỗi bất động sản có một đặc điểm, ưu thế khác nhau. Mặt khác khi dự án đó đã được chuyển nhượng hết thì không còn bất động sản nào tương tự như thế để so sánh giá nữa. Do đó để định giá chuyển nhượng theo giá sàn thì nhất thiết vẫn phải đưa bất động sản đó quay lại sàn giao dịch."

Mời các bác tham khảo.

Tập Lái
25/2/11
23
0
0
Thật tình mà nói thì thông tư 12 này chỉ mới áp dụng cho nên mọi người đều lúng túng. Chính em cũng thế.
tuando nói:
Có luật mới ra đây bác:

2. Theo Khoản 4 Điều 2 thông tư 12/2011/TT- BTC, thuế suất áp dụng trong trường hợp được quy định như sau:

Hộ gia đình, cá nhân chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai nếu giá chuyển nhượng ghi trên hợp đồng chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai và trong tờ khai thuế không phù hợp với giá thị trường thì cơ quan thuế ấn định giá chuyển nhượng để tính thuế sau khi tham khảo (theo biên bản làm việc) giá tại sàn giao dịch bất động sản của chủ dự án hoặc sàn giao dịch bất động sản nơi có bất động sản chuyển nhượng.
<span style=""color: #ff0000;"">==> Nhà nước mình nhấn mạnh ý GIÁ THỊ TRƯỜNG, nhưng nói cho cùng thì cũng là GIÁ THỎA THUẬN thôi, ai ep buộc được chuyện này ???</span>

[style="color: #ff0000;"]
[/style]

<span style=""color: #ff0000;"">Quá trình mua bán, thủ tục thêm 1 bước qua sản giao dịch và xin 1 tờ giấy xác nhận qua sàn, giá bao nhiêu là hợp lệ >> đủ thủ tục.</span>
<span style=""color: #ff0000;"">Còn nếu ko có giấy xác nhận thì cứ thế mà 2%.</span>
<span style=""color: #ff0000;"">Em ví dụ 1 trường hợp căn hộ Saigon Pearl em vừa giao dịch, tháng 12/2009 bên em có mua bán 1 lần và cơ quan thuế đã lưu hồ sơ với mức khai 2 tỉ. Tháng 3 này nhượng lại, khách em muốn đóng thuế 25% cho nên khai 2,01 tỉ. Nhưng ngày 12/03 vừa rồi em lên nộp hồ sơ, cũng may là quen biết cho nên giải quyết trong ngày, đóng 25%. Người thụ lý hồ sơ em nói nếu để qua 1 ngày nữa (ngày áp dụng thông tư 12/2011) thì áp dụng thuế 2% đóng hơn 40tr ==> KO XÁC ĐỊNH ĐƯỢC GIÁ, THIẾU XÁC NHẬN QUA SÀN, cứ 2% thẳng tiển.</span>
[style="color: #ff0000;"]DAT TRUONG HOP CO QUAN THUE LAM KHO KHAN THI NHUNG GI SE XAY RA TIEP THEO????
[/style]
Và mỗi cơ quan thuế có 1 cách làm việc khác nhau, quen biết thì đúng luật, có phong bì là qua.
Ko quen ko biết thì vặn vẹo đủ điều.

Thu nhập tính thuế đối với việc chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai được xác định bằng (=) Tổng giá chuyển nhượng tính theo giá sàn giao dịch trừ (-) Tổng giá mua ghi trên hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai. Thuế suất áp dụng đối với hoạt động chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở trong tương lai là 25%.

<span style=""color: #ff0000;"">Trường hợp không xác định được giá sàn giao dịch thì áp dụng thuế suất 2% trên tổng giá mua ghi trong hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai. </span>

Last edited by a moderator:
Hạng B1
6/11/10
60
1
0
:D mợ hope nhà mình nghiên cứu cái thông tư này từ trước cả tháng
Mợ vào giúp các bác đi kìa. Em chạy 

Hạng D
9/5/10
1.812
3.817
113
Giao dich giữa CDT với khách hàng thì phải qua sàn
Giao dich giữa khách hàng với nhau có thể kg cần qua sàn thì làm gì có giấy xác nhận của sàn ???

Status
Không mở trả lời sau này.