Các bác làm ơn cho ít kinh nghiệm khắc phục cái bệnh kêu kẽo kẹt của 2 cái ghế sau của Pajero. Nghe nó kêu não ruột quá. Mà căng dây cũng không ăn thua.

Đa tạ các bác trước.

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49
RE: Tiếng kêu cót két của ghế sau Pajero

Kêu cót két ở ghế sau (khi treo) thì xiết dây treo là nó hết thôi mà. Có lẽ đó là tiếng cót két ở cửa sau thì đúng hơn (cái nào cũng bị). Bác chỉ cần thay hoặc hàn bù cái cái móc chữ U ở cửa (chỗ ngàm khoá xe móc vào) vào hết. CQ tôi có 3 em Pa, đều trị bằng cách đó.

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

em thấy nó kêu 2 cái ghế treo và cái cửa sau luôn đó bác Gấu. Em có cách khắc phục khá đơn giản mà hiệu quả.
- Ghế treo: khi treo lên thì phần chân ghế xếp vô (có lò xo). Bác xem phía trong chân ghế có cái chốt chặn cỡ ngón tay út, dài 1,5cm (để chân ghế xếp đúng vị trí). Khi bị xóc thì cái chân ghế lắc vô lắc ra gây va đập tại cái chốt nên kêu lóc cóc. Bác chỉ cần cắt 1 đoạn ống nuớc mềm (loại tốt mới chịu nổi) khỏang 1,5cm rồi lồng vào là xong. Im ru không còn tiếng nào.
Xe em làm đuợc 1 thời gian văng cái ống nhựa ra mà cũng không còn thấy kêu (em lấy ống sục oxi cho hồ cá nhỏ quá nên chỉ lồng vô đuợc có 1 tí)

-Cửa sau: bác đóng cửa lại. Lấy tay đẩy cửa vô rồi thả ra bác thấy cửa nó thụt vô 1 tí khoảng 5mm (khi ấn vào) rôi bung ra lại. Chính cái này làm cho cái móc cửa và ngàm xe va chạm liên tục gây ra tiếng động (khi xóc). Bác dùng tuộc vít chỉnh cái ngàm vào trong 1 tí là xong ngay (khi đóng cửa, nhấn vào cửa không thụt vào nữa).
Bác chú ý đừng chỉnh ngàm vào sâu quá sẽ rất khó đóng cửa mà lại...gây ra tiếng kêu khi xóc nhiều (xóc ít không kêu). Bác cứ chỉnh rồi đem ra tét trên đuờng xóc xong chỉnh lại 1 vài lần là xong.

Đó là kinh nghiệm chọc ngoáy của em. Nếu bác ở SG hôm nào có dịp em chỉnh dùm bác cái cửa sau:D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
29/6/05
271
2
20
53
Hai phong

Co quan em cũng có 1 em Pajero, cũng có bệnh kêu cót két. Căng dây ghế vẫn thấy kêu. Tìm mãi mới thấy là do doăng cửa sau, chỗ hai tấm kính đẩy, đã bị kém. Nên khi ghế ép vào, miết vào kính, khi chạy tất cả rung lên kêu cót két. Thay lại gioang này cho tấm kính chặt lại thì lại thấy hết kêu. Nhưng vẫn phải kéo dây ghế chặt. Pajero không có lò xo nào gập chân ghế cả.

Hạng C
21/11/03
913
6
18
Hà Nội
Visit Site

Tại chủ xe dùng ghế sau để hoạt động nhiều quá nên nó kẽo kẹt là phải rồi. Từ bây giờ nhớ gập ghế lên rồi mới...

Trích đoạn: Pajero4x4

Các bác làm ơn cho ít kinh nghiệm khắc phục cái bệnh kêu kẽo kẹt của 2 cái ghế sau của Pajero. Nghe nó kêu não ruột quá. Mà căng dây cũng không ăn thua.

Đa tạ các bác trước.

Hạng D
26/1/04
1.322
7
38
nowhere

Trích đoạn: tiendat
Nên khi ghế ép vào, miết vào kính, khi chạy tất cả rung lên kêu cót két. Thay lại gioang này cho tấm kính chặt lại thì lại thấy hết kêu... Pajero không có lò xo nào gập chân ghế cả.
có lò xo chứ bác. Bác có thể kiểm tra bằng cách đẩy ghế lên 1 tay giữ ghế 1 tay giữ ghế 1 tay xếp cái chân ghế vào. Buông ra là nó bật ra liền kêu cái cạch. Nếu 0 có lò xo thì sao chân ghế bung ra đuợc (có thể là lx lá).
Em cũng đâu thấy cái ghế miết vào kính bên hông sau đâu. Treo lên còn cách hơn tấc mà bác

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: vuhn2509

Tại chủ xe dùng ghế sau để hoạt động nhiều quá nên nó kẽo kẹt là phải rồi. Từ bây giờ nhớ gập ghế lên rồi mới...

Bác Bé Khỏe Dai cho hỏi ý bác là sao??? :D:D:D... Đề nghị bác phải cụ tỉ hơn khi post bài

Hạng C
19/7/05
593
4
0

Trích đoạn: vuhn2509

Xe đấy hay chở "chân dài" lắm... tôi gặp suốt...

À, em hiểu rồi. Cảm ơn bác Bé Khỏe Dai. Ai có kinh nghiệm khắc phục bệnh ống nhún bị liệt đề nghị tự nguyện giúp đỡ cho chủ xe :D:D:D