Hạng B1
12/2/04
90
1
0
Chào các bác,
Xe lancer Gala của em dạo này có một hiện tượng rất khó chịu: Nếu nhấn ga tăng tốc thì khi kim đồng hồ tốc độ dịch chuyển ở khoảng 50-60km/h phát hiện có tiếng kêu cạch cạch. Em đã tìm khắp nơi mà không có cái ốc vít nào bị lỏng cả. Nghi là tiếng kêu từ động cơ . Các bác đi Ga la có gặp hiện tượng này không? Có bác nào có king nghiệm về chuyện nay mách bảo giùm với! Em xin cảm ơn trước.

Cũng nói thêm là hiện tượng trên chỉ xảy ra khi em nhấn thốc ga để tăng tốc nhanh chứ nếu tăng tốc từ từ thì không thấy có tiếng kêu . Xe em đi được 2 vạn km rồi.

O.S.P.D
12/2/04
396
58
28
Vietnam
RE: Tiếng kêu lạ khi tăng tốc xe GALA

Nghe căng quá bác nhỉ, chắc bác phải vào hãng cho kiểm tra thôi.

Mà bác có kiểm tra theo đúng định kỳ không vậy ? xe mình chạy tới 10K là thay dầu hộp số rồi, xe bác đã thay chưa ?

Bin
Hạng B2
29/3/04
300
0
0
53
Vietnam

Bác kiểm tra dây cô-roa hoặc xem tình hình quạt gió thế nào???

Hạng C
22/7/04
965
20
18
49

Sắt thép thường bị hiện tượng cộng hưởng khi xe ở tốc độ 50km/h. Vì vậy, chạy ở tốc độ này mà lại ép ga thì xe bị rung rất mạnh. Các bộ phận bắt không chặt. Hàn không kỹ sẽ kêu rè rẻ, lạch cạch rất khó chịu.
Tuy nhiên tìm được kêu chỗ nào cũng rất khó bởi nó thường nằm ở chỗ kín và do độ ồn cao nên không định hướng được. Tốt nhất bác chở thêm một người và nhờ họ lắng nghe thì chính xác hơn vừa lái vừa nghe.

Hạng B2
3/2/05
127
0
0

Với vân tốc 50 km/h thì tốc độ vòng tua máy khi bác ép ga là bao nhiêu rpm? Xe mới 20K km thì chắc chắn là không có vấn đề gì đâu nếu bác vẫn thay dầu máy điịnh kỳ đều.

Hạng B1
12/2/04
90
1
0

Em nhớ có lần xem sổ tay hướng dẫn thì dầu hộp số phải hơn 1 vạn mới phải thay ! Xe em cứ 3000-4000h là thay dầu động cơ ( đã thay lọc dầu nhớt động cơ lúc 1vạn - thay ở Mitsu Viẹt Hùng - chính hãng luôn)

Các bác nói về vấn đề cộng hưởng thì cũng trúng ý em đó. Em còn một nghi vấn khác là vấn đề có thể là gõ xu páp không nhỉ? Bởi vì hình như động cơ xe GALA này vẫn phải xiết lại xu páp thì phải.

Tuy nhiên em sẽ phải đưa vào hãng bảo dưỡng định kỳ 2 vạn km rồi hỏi họ luôn xem thế nào.

Hạng B2
3/2/05
127
0
0

Xe bác bang khỏi bệnh thì ới anh em 1 tiếng nhé. có thêm chút kinh nghiệm.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Bác nên xem lại chất lượng xăng mà bác đổ nhá, nên đổ ở những cây đúng Petrolimex chính thức đó, coi chừng những cây xăng dầu vớ vẩn cũng để bảng P to đùng nhưng không"đúng hàng" đâu...!;)

Hạng B1
12/2/04
90
1
0

Xe em dạo này tự nhiên hết kêu rồi các bác ạ. Em vẫn chư rõ nguyên nhân nhưng đáo là từ vỏ xe ra ( chứ máy hay hộp số thì không thể hết được )