Thảo Luật Chung tư vấn BDS ở cần thơ

Status
Không mở trả lời sau này.
-Khu Cồn Khương là khu đất mai sau quy hoạch khu du lịch rất tiềm năng. Bên đó chỉ tầm 20 căn biệt thự diện tích khoảng 1500 m2 ( thổ cư ).Giá rao bán đang rơi vào khoảng 6 triệu/m2 .Bác cứ yên tâm mua không phải lo chuyển mục đích sử dung đất gì hết ,đang là đất dự án luôn nên toàn bộ là quy định thổ cư hết rồi.Diện tích bác mua thì phải tầm 500m2 trở lên cho nên gọi là khu nhà quan là vậy. Hihi mỗi căn biệt thự xây gì ,nuôi gì, trồng gì, chứa gì e ko đề cập nhưng yên tâm là hàng xóm toàn máu mặt cả .

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
33
tran.hungvn nói:
@phongluu: lần này tôi về được một tháng, và sẽ đi ra Hà Nội và một vài thành phố khác. Đã về hưu mà còn lập hội thì phải lo chạy cái hội thành ra hết về hưu được rồi ..:) Nói vậy chứ có hội thì có thể cùng nhau làm vài chuyện lặt vặt cho lối xóm.
@Minh Pham: tôi mới download cái bảng giá đất ở Cần Thơ. Tựa của cái tài liệu này là: "Chi tiết mức giá các loại đất tại các quận, huyện trên địa bàn TP Cần Thơ năm 2011". Tôi không hiểu rõ mục đích của cái tài liệu này là gì, và ảnh hưởng của nó với người bán/mua ra sao? Trong tài liệu này, <span style=""color: #ff0000;"">giá đất ở Cồn Khương là 800.000/m2</span>. Nếu bác giải thích được sự liên quan giữa tài liệu này và giá cả trên thị trường thì hay lắm.
Bác tran.hungvn, giá bác xem "có thể" là giá để bên thuế họ "áp giá" để tính thuế ( vd; thuế trước bạ) khi mua bán, nếu trong hợp đồng mua bán bác thấp hơn giá này... cũng "có thể" áp giá giải tỏa đền bù cho dự án công cộng... còn để hiểu hết chữ "có thể" là gì thì bác Bravia sẽ giải thích bác hiểu hơn khi bác gặp. Em chỉ biết chính xác rằng bác KHÔNG THỂ mua/ bán trên giá đó... giá thực tế sẽ tùy theo lô đất, vị trí... mà có thể đắt hơn gấp 5- 10 lần.

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@Minh Pham: "...Nếu bác giải thích được...". Xin lỗi. Lẽ ra tôi nên dùng chữ "giùm", thay vì chữ "được". Chữ "được" hàm ý thách đố. Mà tôi thì chắc chắn là không giám thách đố.

Hạng B1
30/3/11
86
0
6
Miền Tây
Minh Pham nói:
Bây giờ đi qua Cồn Khương bắng cây cầu này ... hết chơi cầu khỉ rồi :D... thẳng đường Nguyễn Văn Cừ ( nối dài) qua CMT8 ... trước đây là ngã 3... mấy bữa trước thổ địa chở qua được - hôm nay để bảng cấm :D

Bác nào thổ địa Cần Thơ cho em xin giá đất tham khảo nghe; trong cồn Khương có 20 nên biệt thự khoảng 20x70 (1.400m2) - năm 2007 có người quen mua 1.7 triệu/ m2 ( nền biệt thự) này... nghe nói phải "số má" lắm mới lọt vô số 20 này. Có một căn đang xây trị giá 2.5 triệu USD... có nhiều đồ lát bằng vàng nữa :). Mật độ xây dựng chưa nhiều... chắc do đại gia mua để dành thì phải :cool:
Đúng là con đường này đang cấm. Nhà em trên CMT8 gần đây nên ngày nào cũng đi cắt qua con đường này. Giá cách đây 1 năm, khu này là khoảng 11-12tr/m2 rồi bác ơi, đó là vị trí ở sâu bên trong đó. Còn mấy vị trí đẹp bên ngoài, mấy ông kẹ hốt hết rồi. Khu này gần sông nên ở mát lắm.
Bác tran.hungvn có quan tâm khu này, thì chiều em lạng qua chụp vài tấm ảnh cho bác tham khảo.

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
33
tran.hungvn nói:
@Minh Pham: "...Nếu bác giải thích được...". Xin lỗi. Lẽ ra tôi nên dùng chữ "giùm", thay vì chữ "được". Chữ "được" hàm ý thách đố. Mà tôi thì chắc chắn là không giám thách đố.
Em cố giải thích để anh em cùng thăng hạng, bác post một bài nữa là lên 30
bài xem có PM được không :D
- Giá bác xem làm cơ sở giá để bên thuế họ áp giá tính thuế khi mua bán. Còn tại sao họ áp giá thấp (nhiều so với thực tế) cho khung giá đất thì chắc phải có 10 đề tài tiến sĩ để nghiên cứu và giải thích... chắc cũng chưa xong.
Việc sử dụng giá thấp thực tế "có lợi" cho người dân khi mua bán ( nhưng nhà nước thất thu thuế), nhưng lại " không lợi" cho người dân khi đền bù giải tỏa do đó tính hình rất nhiều dự án bị tăng tiền đền bù giải tỏa, thậm chí không triển khai được ( nếu dự án công cộng... thì nhà nước sẽ đền bù thấp, còn các dự án xây dựng, kinh doanh thì chủ đầu tư thương lượng với các họ dân để đền bù theo giá thị trường...) Nhà nước vẫn chấp nhận 2 hệ thống giá: giá ấn định ( Em tạm gọi là giá ấn định, như bảng bác xem) và giá thị trường ( mà giá thị trường thì rất khó xác định cho đúng theo từng thời điểm)... và nhà nước cũng đang triển khai sử dụng 2 hệ thống giá như em đang chuyển đổi vd: 450 m2 từ thổ vườn ( đất trồng cây) lên thổ cư ( đất có thể xây dựng); nhà nước sẽ áp dụng thuế 200m2 (đầu) thì áp dụng trị giá tính thếu như sau 200m2 x giá ấn định x thuế suất + (450-200) * giá ấn định x thuế suất - nhà nước muốn không thất thu thuế, nhưng cũng hỗ trợ hoặc khuyến khích người dân chuyển đổi mục đích để thu thuế và cập nhật số liệu đất đai ( sổ đỏ, sổ hồng mới để dễ quản lý) nên họ tính tóan giá ấn định thấp để có thể áp dụng "đại trà" không biết có phải tính "nhân văn" của các tính thuế - có những nhà dân xây và ở từ đời ông Diệm đến giờ nhưng chưa chuyển đổi mục đích thì nhà nước vẫn chưa thu được thuế... hoặc trước đây họ tự ý xây ( tức không xin giấy phép; dạng đất tui thì tui xây, mắc mớ gì phải xin xỏ :D; nếu xét năm xây dựng trước/sau 10/1993... sau này có áp dụng năm mới không để tính thuế suất 0%, 40% hay 100%... thì em không biết, lâu quá cũng quên :D; hình như sau này có mốc xây dựng trước/ sau năm 2000) và khu vực được quy hoạch đất nông nghiệp thành đất dân cư... (con số 200m2 áp dụng giá ấn định, nhưng không biết tỉnh thành, quận, huyện khác ra sao, em đang nói về Hóc Môn vì em đã chuyển mục đích sử dụng đất cách đây một tháng)...
Đến đây bác nhức đầu chưa, em thi bắt đầu nhức đầu rồi :D, mà không biết phải đúng ý bác "thách đố" không...:(, nếu không phải bác thêm chi tiết để em xem biết gì sẽ trả lời. Nếu các chuyên gia OS như bác Bavia, Phong Luu... làm một bài tính bất cập của hệ thống thuế áp dụng cho lãnh vực bất động sản để bà con tham khảo chính quy cũng như cũng có cái nhìn "toàn diện" hơn...

Last edited by a moderator:
Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.451
113
@ MinhPham, Tran.hungvn: Bởi vậy ở Việt Nam làm Bất động Sản thì chỉ tập trung vào Đất , chứ ít ai nghĩ tới làm dịch vụ gia tăng xung quanh Đất lắm

Hạng C
13/1/07
835
0
16
tran.hungvn nói:
@xe3banh: đây là Trường Đại Học Khoa Học Xã Hội và Nhân Văn, bác à. Cám ơn bác có ý giới thiệu. Để tôi nói chuyện với người bạn ở trường Nhân Văn xem có cần thêm giúp đỡ gì không. Còn về trường hợp bà con của bác và tôi là coi như lưu thông hai chiều; thật sự là chuyện tốt. Vé về VN tôi có rồi; chỉ có chương trình ở VN là còn lù mù thôi.
Hi,em thấy các bác khi quay về VN hay bị cái vụ này,chắc vương vấn bụi trần gì đây.Em nghe nói"sướng con...mù con mắt"(vui thôi).

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@ngoc_nguyen: được bác chụp cho mấy tấm hình thì tốt quá. Trên net không có nhiều thông tin về cồn Khương.

@Minh Pham: bác giải thích rất chi tiết. Cám ơn bác. Điều kiện nhắn tin của otosaigon là 30 bài và 30 ngày; nhưng tôi sẽ thử xem sao.

@bravia: khi về, sẽ thỉnh ý bác thêm.

@xe3banh: không có đâu bác ơi. Tôi mất liên lạc với một vài người quen biết đã lâu; nên khi về, cần thời gian tiếp xúc dò hỏi, nên không xác định cụ thể được chương trình của mình.

Status
Không mở trả lời sau này.