Thảo Luật Chung tư vấn BDS ở cần thơ

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@Minh Pham: đây là thông tư chính thức cùa nhà nước

II/ Loại nhà ở được sở hữu:
  • Nhà ở hiện hữu: nhà phố, biệt thự, căn hộ chung cư.
  • Đất ở trong dự án phát triển nhà ở của các doanh nghiệp kinh doanh bất động sản (đối với dự án tại các khu vực được phép chuyển nhượng quyền sử dụng đất dưới hình thức bán nền theo quy định của pháp luật về đất đai) để người mua xây dựng nhà ở. (Khoản 2 Điều 66 Nghị định 71/2010 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở).
1.400 m2 thì quá lớn bác à; khoảng 400 – 500 m2 là đủ rồi. “Thuê nhà vườn” cũng là một ý hay để có thì giờ làm quen với địa hình và con người chỗ đó.

@ngoc_nguyen: cám ơn mợ. Hình ảnh rõ ràng lắm. Mợ có thấy chỗ nào trên cồn: đất, hoặc nhà vườn (không phải biệt thự), dân cư không thưa thốt lắm, đủ gần để chạy qua chạy lại được? Chừng nào về tới Cần Thơ, xin được làm quen với mợ.

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@phongluu: tôi vẫn chưa PM được bác à. Điều kiện của otosaigon là 30 bài và 30 ngày sau khi gia nhập. Ngày tôi gia nhập là 23 tháng 5. Thành ra chờ.

Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.451
113
@Tran.hungvn: 1 việc quan trọng nữa là nếu bác định sở hữu nhà đất vậy hiện nay quốc tịch của bác vẫn là Mẽo chứ, bác có ý hồi hương ( nhập tịch lại) bác cần tìm hiểu kỹ về việc sở hữu đất đai đối với người nước ngoài nhé

Điều kiện để người nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam:
Khoản 2 Điều 65 Nghị định 71/2010/NĐ-CP ngày 23/6/2010 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành và hướng dẫn thi hành Luật nhà ở quy định: “Tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo pháp luật về đầu tư thì được sở hữu nhà ở theo quy định của Luật nhà ở. Trường hợp mua nhà ở tại Việt Nam thì được sở hữu nhà ở theo quy định của Nghị Quyết 19/2008/QH12 ngày 3/6/2008 của Quốc hội về việc thí điểm cho tổ chức, cá nhân nước ngoài mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam...”.
Nghị Quyết 19/2008/QH12 quy định về các điều kiện để tổ chức, cá nhân nước ngoài được mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam như sau:
1. Cá nhân nước ngoài có đầu tư trực tiếp tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về đầu tư hoặc được doanh nghiệp đang hoạt động tại Việt Nam theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp, bao gồm doanh nghiệp trong nước và doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thuê giữ chức danh quản lý trong doanh nghiệp đó;
2. Cá nhân nước ngoài có công đóng góp cho Việt Nam được Chủ tịch nước tặng thưởng Huân chương, Huy chương; cá nhân nước ngoài có đóng góp đặc biệt cho Việt Nam do Thủ tướng quyết định;
3. Cá nhân nước ngoài đang làm việc trong lĩnh vực kinh tế - xã hội có trình độ đại học hoặc tương đương trở lên và người có kiến thức, kỹ năng đặc biệt mà Việt Nam có nhu cầu;
4. Cá nhân nước ngoài kết hôn với công dân Việt Nam....”.
Điều kiện để cá nhân nước ngoài được mua và sở hữu nhà: Phải là người đang sinh sống tại Việt Nam, được cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cho phép cư trú tại Việt Nam từ một năm trở lên và không thuộc diện được hưởng quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao, lãnh sự theo quy định của pháp luật Việt Nam”.
Như vậy nếu bạn trai của bạn không thuộc một trong các đối tượng nêu trên hoặc không có đủ điều kiện theo quy định trên thì sẽ không được mua, sở hữu nhà tại Việt Nam.
Trường hợp bạn và bạn trai đã đăng ký kết hôn thì sẽ được mua và sở hữu nhà tại Việt Nam. Tuy nhiên theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Nghị quyết 19 thì: Tại một thời điểm, cá nhân nước ngoài quy định tại Nghị quyết này được sở hữu một căn hộ chung cư trong dự án phát triển nhà ở thương mại; nếu đối tượng này được tặng cho hoặc được thừa kế nhà ở khác thì chỉ được chọn sở hữu một căn hộ chung cư trong dự án phát triển”.
Như vậy phải đủ tất cả các điều kiện nêu trên thì người nước ngoài mới được quyền sở hữu căn hộ chung cư trong dự án phát triển nhà thương mại tại Việt Nam.
2. Thẩm quyền, hồ sơ, trình tự, thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho người nước ngoài tại Việt Nam. Điều 8 của Nghị quyết 19 quy định như sau:
- Về thẩm quyền: Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở cho tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam.
- Hồ sơ gồm: Đơn đề nghị; Bản sao các giấy tờ chứng minh tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc đối tượng quy định tại Điều 2 và đủ điều kiện quy định tại Điều 3 của Nghị quyết này; Bản chính hợp đồng mua bán, tặng cho, giấy tờ về thừa kế nhà ở; Giấy tờ chứng minh quyền sở hữu nhà ở của bên bán, bên tặng cho, bên để thừa kế theo quy định của pháp luật về nhà ở; Biên lai nộp thuế, lệ phí”.
- Trình tự, thủ tục: Hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở nộp tại cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh nơi có nhà ở. Cơ quan tiếp nhận hồ sơ sẽ có trách nhiệm kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ và chuyển cho UBND tỉnh để cấp Giấy chứng nhận.
Như vậy, nếu người nước ngoài có đủ các điều kiện nêu trên thì thuộc trường hợp được mua, sở hữu nhà tại Việt Nam và sẽ được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật.

Hạng B1
30/3/11
86
0
6
Miền Tây
tran.hungvn nói:
@ngoc_nguyen: cám ơn mợ. Hình ảnh rõ ràng lắm. Mợ có thấy chỗ nào trên cồn: đất, hoặc nhà vườn (không phải biệt thự), dân cư không thưa thốt lắm, đủ gần để chạy qua chạy lại được? Chừng nào về tới Cần Thơ, xin được làm quen với mợ.
Khu cồn Khương theo em thấy thì chỉ có khu phía ngoài là đông đúc xíu thôi. Còn vào sâu bên trong rất hoang vắng. Nói thật là em chỉ dám đi ban ngày vào đây thôi, chứ ban đêm em cũng chả dám mò vào. Khu này có an ninh hay không thì em chẳng rõ. Nhưng em nghĩ cũng không đến nổi nào?? Vì em nghe ông cậu em nói khu cồn Khương này nguyên cái bộ công an dời vô đây ở hết rồi, (tức là nhà mấy ông kẹ ấy ạ).
Đất ở đây đã phân lô sẳn (chỉ dùng để xây biệt thự). Nên khó tìm được đất nền nhỏ lắm. Đất vườn thì phải vào tít bên trong mua của nhà dân thôi, mà vào sâu nữa thì vắng vẻ lắm bác ơi. Em nghĩ không ở được đâu.
Em cũng muốn giúp bác nhiều hơn, nhưng về BĐS thì em cũng mù tịt. Chỉ lượn lờ lót tót chạy qua giúp bác chụp vài tấm để bác hình dung khu vực đó như thế nào?? Về BĐS có lẽ bác Minh Phạm, bác xe3banh và các bác khác rành hơn em nhiều.

xe3banh nói:
Hay quá em,giúp nhiệt tình,đi hổng hú anh mời ly cafe ngồi xếp bằng cặp bờ sông.
Hức, e có biết bác là ai đâu, mà hú??? Thú thiệt em cũng ít khi vào diễn đàn, nên cũng ít biết nick của ai. Lâu lâu em mới vào hóng hớt cho vui thôi.

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@bravia: nhà nước có quy định đặc biệt cho người Việt sống ở nước ngoài và giữ hộ chiếu nước ngoài. Cái đoạn tôi trích dẫn ở trên là thông tư chính thức của nhà nước được quốc hội thông qua. Quy định này khá mới (hình như đầu năm nay hoặc tháng 10 năm ngoái, tôi có thể lầm) nên chưa có nhiều người có kinh nghiệm. Sở việt kiều (VK) thành phố có nhã ý giúp đỡ về thủ tục để khỏi bị vào cảnh sau khi mua một miếng đất/nhà, thì chợt khám phá ra nó không phải là của mình. Có một vài VK mấy năm trước mua chung cư, bây giờ không bán được vì không có giấy sở hữu (sổ đỏ / sổ hồng?).

@ngoc_nguyen: tôi hiểu thêm được cái chuyện BĐS ở Cồn Khương qua bài viết của mợ. Cám ơn mợ. Tôi coi bản đồ thấy cồn khương, một bên đối diện với trung tâm cần thơ, bên kia dọc theo sông Hậu. Mấy cái hình mợ chụp là có phải bên đối diện với trung tâm cần thơ không?

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Vụ này về đây nói chuyện kỹ mới có thể góp ý cho Bác được chứ online vầy khó nói hết ý lắm bác ơi.....:D Nhưng tại sao cứ phải là Cần THơ Bác nhỉ ??

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@phongluu: bác nói đúng, bàn online thì không thể nào nói đủ được. Thành ra mợ Hạnh cứ bảo tôi phải về xem, bàn bạc với anh chị em thì mới hiểu được thêm.

Tại sao lại Cần Thơ? Đây là một câu hỏi chính đáng nhưng cũng nguy hiểm lắm. Mặc dù vậy, tôi cũng (hoặc là “vẫn”?) sẵn sàng trả lời. Và ý bác như thế nào khi hỏi câu hỏi này?

1.- Tôi có cảm nhận riêng về con người miền Nam (nhiều khi kêu là miền Tây?); nhưng cũng không nên nói nhiều quá vì có thể gây hiểu lầm, đặc biệt là qua Internet.
2.- Cần Thơ đỡ ồn ào, bụi bặm hơn SG; có nhiều không gian xanh hơn. Nhiều sông rạch hơn; và hình như sông Hậu và mấy con sông gần đó sạch hơn sông SG (không biết có đúng không?)
3.- Có trường ĐH
4.- Không xa SG lắm; tiện cho việc dùng sân bay TSN đi lại SG – Hà Nội, SG - Mỹ.
5.- Trong post đầu, tôi có viết là Hóc Môn, Gò Vấp cũng có thể được, nhưng tôi không biết nhiều về mấy khu vực đó, thành ra cũng muốn lắng nghe thêm ý kiến về mấy khu vực đó.
6.- Cần Thơ là thành phố lớn ở miền Nam, thành ra tôi nghĩ là cơ sở hạ tầng cũng tốt (bị mợ Hạnh mắng vì những câu hỏi về Internet).
7.- Tôi đã đi qua Cần Thơ một lần và thấy thích nơi này
8.- Kết hợp những yếu tố: cơ sở hạ tầng tốt (hoặc vừa đủ), sống trong không gian xanh và gần gũi với sông ngòi, đời sống êm đềm thanh thản, không khí trong sạch (so với chỗ khác), có trường ĐH, gần sân bay chính, người dân tốt và rộng lượng, có ca vọng cổ, có cải lương.

Nói về cơ sở hạ tầng. Xú uế (waste) từ trong nhà được xử lý như thế nào?

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Em hỏi để bác có dịp nghĩ thêm về sự lựa chọn của mình thôi .:D chứ kg có ý gì hết .
Cái quan trọng là bác phải thích là được rồi .
Về xử lý chất thải ở CT hay SG đều giống nhau bác ạ .mọi người đều dùng hầm vệ sinh tự hoại xử lý bằng vi sinh nên kg có vấn đề gì đâu . VN nhất là các thành phố lớn đều có quy định về các tiêu chuẩn nhà ở phù hợp với các tiêu chuản vệ sinh ,nên bác kg phải lo ngại đâu. Chúc Bác sớm thực hiện được mong muốn .

Hạng D
24/10/10
3.410
14.779
113
Bác tran.hung ui, cái cách em nói chuyện là thế chứ không phải cố tình mắng xéo xiên xỏ ai đâu hihi, em nói gì bác không thích cứ việc mail em góp ý nếu không tiện post bài trên này, nhé ! Em thì dễ lắm, ai góp ý em sẽ sửa ngay, sửa không được thì ... im lặng hông dám nói nhìu nữa !!
Bạn Ngọc của em rất nhiệt tình, nếu kiếm em không gặp, các bác cứ liên lạc với mợ ấy, mợ ấy mà không bận việc thì em cá là mợ chẳng từ chối giúp đỡ ai đâu hihi ... ( nói nhỏ nhé, đây là con bồ của em đấy, em rành lắm !! hihi, j/k với các bác thôi, em học chung với mợ ấy từ năm 1 đại học, chơi đến giờ nên quá hiểu tính nhau)
Mong là những người CT và gốc CT như anh Minh Phạm, bạn Ngọc, bác xe 3 bánh ... sẽ làm mọi người thấy dễ chịu và thêm yêu mảnh đất miền Tây này !! Em chỉ mong vậy thôi, hihi ...

Status
Không mở trả lời sau này.