Thảo Luật Chung tư vấn BDS ở cần thơ

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
16/5/07
1.936
1.033
113
bác tran.hungvn ở bển lâu quá rồi nên bị nhiễm thói quen hành chánh trời tây rồi..về vn mà hành chánh bằng 1/1.000 ở bên là mừng lắm rồi đó bác..cho nên bác đừng có mong lập khu hành chính gì đó riêng nhé..cũng như uả cha hàng xóm ho tiếng là có anh xxx khu vực chạy đến hỏi thăm còn tui chập điện cháy nhà giang hồ quậy mà gọi xxx như gọi đò nhưng sao không thấy.

Em thích câu nói này cuả bác tamvo
Bác thử hỏi xem trong những người bạn của bác có bao nhiêu người có đủ tiền mua 1 căn nhà ở Phú Mỹ Hưng ?

Hạng C
13/1/07
835
0
16
tran.hungvn nói:
@phongluu: đói thì ăn, khát thì uống, bác ơi. Tôi “khát Việt Nam” nên muốn “uống VN”. Nói cho văn hoa là cần cái hương vị quê nhà. Thành ra khó mà thuyết phục người khác “khát VN”. Tôi chỉ có thể nói là nội trong cái thớt này, mọi người không biết tôi là ai mà sẵn sàng góp ý kiến giúp đỡ, chẳng khác nào chòm xóm nhào vô giúp mình không cần mình phải hỏi. Bác cũng có thể thuyết phục mấy người bạn của bác là nhà nước càng ngày càng tạo điều kiện dễ hơn cho VK (quảng cáo không công cho nhà nước), thí dụ như về quyền sở hữu BĐS, mở vài tài khoản ở ngân hàng (một tài khoản bằng tiền VN, một tài khoản bằng tiền nước ngoài (USD)), hoặc ở các công ty chứng khoán…

Tôi có vài người bạn cũng muốn lập một khu tương đối đầy đủ tiện nghi gần SG để khi về hưu ở cho gần nhau. Nhưng tôi thích ở gần nhà dân hơn. Tôi nghĩ là làm hẳn một khu thì có thể dễ dàng hơn về thủ tục hành chánh, tại vì nhiều người cùng xin phép một số thủ tục giống nhau nên chính quyền địa phương sẽ quen việc hơn. Đi riêng lẻ như tôi thì có thể khó hơn nhưng mình muốn gì thì phải trả giá cho cái đó. Tôi cũng hiểu cái tâm lý làm một khu cho VK về hưu, vì ngoài vấn đề tiện nghi, nhiều người sống ở nước ngoài đã quen có một “private space”. Sống gần dân để được cái “bà con nhắc bác ngày giỗ ông bà” thì cái “private space” của mình sẽ không còn nữa.

Những người về hưu năm 2002 có thể hoặc là làm cho công ty chưa lâu, nhưng đến tuổi phải về hưu nên lương hưu không đủ; hoặc là lấy tiền già từ nhà nước Mỹ, nên có một số ràng buộc hành chính. Có thể từ khoảng vài năm nữa, số người về hưu có đủ thâm niên sẽ tăng và dự án khu về hưu cho VK có nhiều triển vọng hơn. Khi nào bác bắt đầu triển khai ý định này, tôi sẽ giúp bác một vài ý kiến.

Một điều tôi không hiểu rõ là khi bác quyết định đi vào thị trường “BĐS cho VK về hưu” thì đây là một thị trường có sẵn, hoặc là bác sẽ phải tạo ra một thị trường mới? Bác xây những cái họ cần, hay là bác xây lên, rồi mới tìm cách thuyết phục đây là cái họ cần?

@bravia: bác nói đúng. Thêm vài cái nữa: an ninh, đi lại, vệ sinh/an toàn thực phẩm, không khí trong sạch (cái này chắc là điểm yếu của SG). Già thêm chút nữa thì cần phục vụ tại nhà: giặt đồ, nấu ăn…
Thật sự xúc động với những thổn thức trong từng giọt máu hơi thở nhịp đập của người Việt phương xa.Hân hạnh được làm quen với bác,khi nào đặt chân trở lại nhà mình cho em hay liền nhe bác TrHung,em sẽ thu xếp đưa bác đi thăm 1 vòng quê hương cho đỡ "khát".

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@xe3banh: bà con ở trong nước mới thật sự là chung thuỷ với quê hương bác à. Bà con ở ngoài có sự lựa chọn (về hay không về), và điều đó cũng có nghĩa là cái sự gắn bó với quê hương chưa chắc là "hết mình".
Rất muốn đi cùng bác, nhưng thiệt sự là sợ làm phiền. Sẽ PM cho bác lịch trình rồi sẽ tính tiếp.

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
33
tran.hungvn nói:
@xe3banh: bà con ở trong nước mới thật sự là chung thuỷ với quê hương bác à. Bà con ở ngoài có sự<span style=""color: #ff0000;""> lựa chọn (về hay không về), </span>và điều đó cũng có nghĩa là cái sự gắn bó với quê hương chưa chắc là "hết mình".
Rất muốn đi cùng bác, nhưng thiệt sự là sợ làm phiền. Sẽ PM cho bác lịch trình rồi sẽ tính tiếp.
@ tran.hungvn: Như vậy bác cũng gần về rồi... bác nhớ thông báo ngày ở Sài Gòn để bác xe3banh làm chủ xị hô hào off chai chứ... Bây giờ chắc bác đã "quán triệt tinh thần off chai" rồi hé.
Tương tự vụ đi Cần Thơ... nếu bác vẫn đi 4B từ SG về CT thì thông báo em hay trưởng bối xe3banh.... còn về Cần Thơ thì bác MDF làm chủ xị rồi, bác khỏi lo...:D
Đầu tuần này em với off chai :mad: với ông bạn ở Torrance (CA) mới về VN 2 tuần, năm nay cũng 55 tuổi rồi... Bác ấy cũng ra Nam Định... xây mồ mả cho tổ tiên rồi vào Sài Gòn lại. Việc khi về hưu vê hay không còn phụ thuộc nhiều vào gia đình, con cái nữa, như ông bạn Torrance thì con gái nhỏ mới có 11 tuổi, đứa lới 21 tuổi... nên gần tới tuổi về hưu lại kiêm thêm làm "baby sister" cho F2, nên khó về luôn. Riêng ông bạn em thì rất thích Việt Nam, nhưng người vợ và 2 cô cón gái thì rất thích Hàn Quốc... về VN chơi mấy ngày hứng lên bà vợ và 2 cô gái mua vé qua HQ chơi
; giống như cô 21 tuổi cuối năm nay sẽ qua HQ dạy tiếng anh 3 tháng chứ không chọn Việt Nam... " mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh thôi"... cũng khó thật.
Tóm lại bác tran.hungvn lên chốt lại lịch sớm để các bác xe3banh, Phongluu và Vankhanhktpn lên chương trình "ăn chơi toàn tập" nghe...

tran.hungvn nói:
@Minh Pham: tôi thấy là Hội An và Nha Trang “nổi tiếng” quá, thành ra có nhiều du khách. Cái đó làm tôi e ngại khi xem xét như là một chỗ ở lâu dài. Tôi vẫn thích người miền Tây (Nam Bộ) về cái tính rộng rãi, phóng khoáng của họ.
Chào bác tranhung . Thành phố du lịch nào e nghĩ cũng có cuộc sống riêng của nó . K phải cứ nổi tiếng là xô bồ :) . Cảm nhận riêng của em về tp này là rất nhẹ nhàng về cuộc sống thường nhật (nếu trùng hợp cùng lúc bác có ở Nha Trang em sẽ mời bác khám phá nhẹ nhàng với em nhé ) . Em k phải dân Nha Trang nhưng có vài việc kinh doanh nho nhỏ ở đó nên em cũng khá yêu thành phố này :D. Đặc biệt là không khí biển rất tốt cho người lớn tuổi . Em chỉ có vài ý kiến nhỏ để bác có thêm lựa chọn cho mình thôi . Cám ơn bác lắng nghe

Hạng D
26/10/10
1.678
14.089
113
hollowman nói:
tran.hungvn nói:
@Minh Pham: tôi thấy là Hội An và Nha Trang “nổi tiếng” quá, thành ra có nhiều du khách. Cái đó làm tôi e ngại khi xem xét như là một chỗ ở lâu dài. Tôi vẫn thích người miền Tây (Nam Bộ) về cái tính rộng rãi, phóng khoáng của họ.
Chào bác tranhung . Thành phố du lịch nào e nghĩ cũng có cuộc sống riêng của nó . K phải cứ nổi tiếng là xô bồ :) . Cảm nhận riêng của em về tp này là rất nhẹ nhàng về cuộc sống thường nhật (nếu trùng hợp cùng lúc bác có ở Nha Trang em sẽ mời bác khám phá nhẹ nhàng với em nhé ) . Em k phải dân Nha Trang nhưng có vài việc kinh doanh nho nhỏ ở đó nên em cũng khá yêu thành phố này :D. Đặc biệt là không khí biển rất tốt cho người lớn tuổi . Em chỉ có vài ý kiến nhỏ để bác có thêm lựa chọn cho mình thôi . Cám ơn bác lắng nghe
Không ngờ lại có nhiều đồng minh Nha Trang thật . Quả là đất lành chim đậu :D

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
33
tran.hungvn nói:
@Minh.Pham: đã PM cho bác và bác xe3bánh. Mong sẽ gặp các bác ở SG.
Em nhận được email của bác rồi. Em sẽ liện hệ xe3bánh vụ lo xe xe4bánh về Cần Thơ :D
@: MDF: Bác đang trong thớt, bác xác nhận luôn vụ chủ xị Cần Thơ đi :D ============================
Hiện đang có 3 thành viên và 0 khách.

MDF, tran.hungvn

Hạng C
13/1/07
835
0
16
Họp mặt ở Saigon hay Cantho cũng được ạ,2h30 p sau có mặt tính từ lúc thông báo ợ.Hi,ông hồ lô dụ ra Nhatrang nữa kià,mùa mưa bão đường Diên Khánh thì lũ về còn đường Camranh thì sạt lỡ,ông Tú ôm cái hồ lô mua cafe cóc uống dần dần chờ dọn đường hay nước rút rồi về Saigon nhá.

Hạng D
24/10/10
3.410
14.778
113
Bác MDF ui, hội Cần Thơ đang họp kín, bác cho em cái mail nhé.
tamvo nói:
hollowman nói:
Không ngờ lại có nhiều đồng minh Nha Trang thật . Quả là đất lành chim đậu :D
Off OSFI ở Nha Trang đê các bác ơi !!
xe3banh nói:
Họp mặt ở Saigon hay Cantho cũng được ạ,2h30 p sau có mặt tính từ lúc thông báo ợ.Hi,ông hồ lô dụ ra Nhatrang nữa kià,mùa mưa bão đường Diên Khánh thì lũ về còn đường Camranh thì sạt lỡ,ông Tú ôm cái hồ lô mua cafe cóc uống dần dần chờ dọn đường hay nước rút rồi về Saigon nhá.
Bác xe đua khiếp thế này ? Hic hic ...
Bác Hồ Lô ơi, lũ thiệt hả ? Làm sao đi ??

Status
Không mở trả lời sau này.