Thảo Luật Chung tư vấn BDS ở cần thơ

Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Bác Khánh chắc ảnh hưởng bởi câu ca dao "Quảng Nam hay cãi, Quảng Ngãi hay co, Bình Ðịnh hay lo, Thừa Thiên ních hết" nên mới mới theo người ta mà cương câu đó
------------------------------
Bố này thâm nho thật , chính là nó đó. Em có thèn bạn học thân ,người Huế , khi đó rỗi từ Hòa Khánh lếch xuống nhà nó chơi, 888 2 cô em gái nó ( nhà Đà Nẵng) , hay chọc tụi nó " Nghe nói dân Huế ... lắm " ,tao sợ phải lấy phải vợ Huế. Nó phân bua , cái đó là nói con trai chứ con gái là rất chìu chồng nhé. Hehe, nghe giống gái Nhựt Bổn xưa.

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@tamvo: “Đây là một trong những yếu tố làm bác thất vọng nè:…..” Tôi cũng nghe nói chuyện này; kể cả chuyện hậu quả ở ĐBSCL từ những đập thượng nguyền của China/Laos. Chuyện này mình phải dè chừng nhưng không làm cho tôi lo lắm. Bác nói về AN NINH cũng có lý, thành ra tôi phải suy nghĩ thêm.

@Minh Pham: tôi thấy là Hội An và Nha Trang “nổi tiếng” quá, thành ra có nhiều du khách. Cái đó làm tôi e ngại khi xem xét như là một chỗ ở lâu dài. Tôi vẫn thích người miền Tây (Nam Bộ) về cái tính rộng rãi, phóng khoáng của họ.

@vankhanhktpn: đất miền Trung nhỏ hẹp, khó làm ăn. Nhưng tôi nghĩ là nếu dám làm, sẽ có rất nhiều khả năng. Đàn bà Nhật coi vậy mà khó lắm bác à. Bác mà lộn xộn, dễ bị cắt cổ như chơi.

@Hanh.Pham: bác Tamvo đưa ra nhiều lựa chọn, thành ra khó. Giống như một đứa trẻ trong tiệm bán kẹo: cái gì cũng đẹp và ngon (xin lỗi dùng hình ảnh này, vì đối với một người nghèo, sẽ không có sự lựa chọn) . Tôi dự định đi dọc các thành phố gần biển, từ vịnh Hạ Long xuống SG, hy vọng cũng biết thực tế một chút. Đi một lần chưa hiểu hết thì sẽ đi vài lần.
“sao cứ đùn đẩy nữ nhi ra mặt thế này?” Nam nữ bình quyền. Mợ và mợ Ngọc há sợ ai. Con của Hai Bà Trưng mà nói vậy là không được rồi…. :)

Hạng B1
30/3/11
86
0
6
Miền Tây
Ôi, chủ đề tư vấn BĐS của bác tran.hungvn. Các bác tư vấn 1 hồi lái sang chuyện tính cách, người xấu, người tốt từng vùng rồi. Mà vụ này trên các diễn đàn khác, bàn cãi đến nay vẫn chưa đi đến đâu, lại gây thêm nhiều sóng gió thêm thôi.
Theo em thì bác tran.hungvn sống đâu cũng được. Miễn bác luôn vui vẻ, thoải mái, sống bên cạnh những người mình quí mến, thương yêu là nơi đó là vùng đất hứa của bác. Các tỉnh VN giờ em thấy gần xịu, xe cộ lưu thông giờ cũng tốt, cứ nhảy lên xe, xa hơn thì đi máy bay thì tầm 30 phút đến 3-4h là tới nơi cả hết rồi. Nên muốn ở đâu cũng được. Em thì thấy bác cứ về đi 1 vòng từ Bắc chí Nam, nơi nào tạo cho bác nhiều cảm xúc, thích thú nhất thì bác chọn nơi đó. Chứ thật lòng, mình cứ tính thiệt hơn, nơi nào xấu, nơi nào tốt nhất cũng bằng thừa. Mất đi cái thi vị của cuộc sống. Biết đâu bác thích vẻ đẹp thơ mộng của Huế, hoặc có khi bác lại thích ngắm cây cối, sông nước, ruộng lúa Miền Tây, hay lại là 1 nơi nào khác.
Thật ra dù bác có chọn nơi nào thì khi sống vài năm, bác cũng sinh ra chán. Lúc đó bác lại nghĩ đến 1 nơi khác nữa thì sao? Như em sống ở Miền Tây từ nhỏ quen rồi, nên về già em lại muốn đổi không khí thích nơi nào gần biển hơn. Có gió, có biển cho mát ạ. Nha Trang hay Đà Nẵng là nơi em đang mơ tới, hi hi.
À, trước khi bác chọn định cư nơi đâu, bác nên điều tra dân cư nơi đó như thế nào. Ở VN này, em thấy cái câu “Bà con xa không bằng láng giềng gần” là rất đúng. Về vui thú điền viên mà bà con, chòm xóm nói chuyện không hợp nhau cũng dở bác nhỉ.
tran.hungvn nói:
@Hanh.Pham: …. Mợ và mợ Ngọc há sợ ai. Con của Hai Bà Trưng mà nói vậy là không được rồi…. :)
Ôi, “em hiền như ma sơ”, mà bác nói thế này oan ức quá. :D

tamvo nói:
Đây là một trong những yếu tố làm bác thất vọng nè :
http://tinnhanh.cantho.vn...uy-than-cuon-troi.html
Miền Tây mà bác. Năm nào chẳng có lũ về, sạt lở là chuyện bình thường. Bởi mới có thêm bài hát này nè: http://mp3.zing.vn/bai-hat/Que-Em-Mua-Nuoc-Lu-Huong-Lan/IWZAOB9F.html

Minh Pham nói:
Mợ Mèo, Mợ Cún đâu rồi.... bảo vệ Miền Tây yêu dấu đê....:D
Em chỉ biết rằng nếu bác chủ thớt thích cải lương "cây nhà lá vườn" thì Hội An không có :), miền đất nào cũng vậy, nhiều khi đi chơi du lịch thì rất thích, nhưng mà sống và gắn bó lại thì cả vấn đề và mỗi người có một cảm nhận riêng về vùng đất mình đi qua.
Trời, bác đặt nick cho em là mợ Cún luôn. Hu hu. Nickname thật của em là “Ốc Zà” bác ơi. Trả nick lại cho em. Em thích làm Ốc.
Em xưa nay ít khi comment. Nếu không có thớt này của bác tran.hungvn, có lẽ em vẫn cứ hóng hớt vô ra, lượn lờ chơi thôi. Vô tình thấy thớt này, bản thân dân CT mà không có ít thông tin gì cho bác ấy thì cũng kỳ. Chứ kêu em bay ra tranh luận là em thua.
Còn nói về Miền Tây thì nổi tiếng con người thật thà, chất phác, nhưng không phải là không gặp phải dạng người “dở hơi biết bơi”. Em cứ nói ưu điểm về Miền Tây quê mình lên nữa, há chẳng phải như bác vankhanhktpn nói “mèo khen mèo dài đuôi” sao?? Ai sống ở đâu từ nhỏ thì lẽ dĩ nhiên luôn xem quê mình là nhất thôi. Tự bác tran.hungvn sẽ có sự nhận định của riêng mình.

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Sau 1 thời gian nghiên cứu và tìm hiểu thị trường BDS cho VK về Hưu , tại VN.:D
Bác TrHung có thể cho mọi người biết cảm tưởng của bác như thế nào kg ? Em có mấy người bạn cũng đang có dự định như bác , nhưng em chưa góp ý được đấy đủ và thuyết phục đc họ quyết tâm về như Bác .nên sẽ mời họ tham gia thớt này để có đc cái nhìn đầy đủ hơn.:D
Nhân đây cũng nhắc bác là bác sắp đc cấp bằng B1 để lái xe trên OS và đã có thể PM cho các TV khác rồi đó .

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Sau 1 thời gian nghiên cứu và tìm hiểu thị trường BDS cho VK về Hưu , tại VN
------------------------------------------------------
Cầu tiềm năng đây anh Giang ui. Cho em thò 1 chân nhé ,hehe.

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Tui mần cái này rồi , hồi năm 2002 thất bại não nề Bác Khánh ơi ,:( Bữa nào ọp kể cho nghe nha.:)
Lý do thất bại là chưa đúng thời điểm .:(
Hy vọng vài năm nữa Sau khi làm đc cái Làng OS . ( đang cố gắng ) sẽ triển khai dự án Nhà ở cho người về Hưu lại từ đầu . :D
Lúc đó mà mời được Bác làm tư vấn Tài chính thì đỡ lo quá... .:D

Hạng D
24/10/10
3.410
14.779
113
phongluu nói:
Tui mần cái này rồi , hồi năm 2002 thất bại não nề Bác Khánh ơi ,:( Bữa nào ọp kể cho nghe nha.:)
Hy vọng vài năm nữa Sau khi làm đc cái Làng OS . ( đang cố gắng ) sẽ triển khai dự án Nhà ở cho người về Hưu lại từ đầu . :D
Ôi ghê quá, ban bệ FI mới manh nha nữa đây.
Chắc mềnh lại lót tót đấu thầu 1 chưn oshin để pha trà bưng nước cho các bác đại za hí hí

Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.449
113
phongluu nói:
Thường người về hưu thì rất quan tâm tới Ytế, nghỉ dưỡng. Bởi vậy khác thác tốt yếu tố này ăn tiền thôi

Hạng B1
23/5/11
52
0
6
34
@phongluu: đói thì ăn, khát thì uống, bác ơi. Tôi “khát Việt Nam” nên muốn “uống VN”. Nói cho văn hoa là cần cái hương vị quê nhà. Thành ra khó mà thuyết phục người khác “khát VN”. Tôi chỉ có thể nói là nội trong cái thớt này, mọi người không biết tôi là ai mà sẵn sàng góp ý kiến giúp đỡ, chẳng khác nào chòm xóm nhào vô giúp mình không cần mình phải hỏi. Bác cũng có thể thuyết phục mấy người bạn của bác là nhà nước càng ngày càng tạo điều kiện dễ hơn cho VK (quảng cáo không công cho nhà nước), thí dụ như về quyền sở hữu BĐS, mở vài tài khoản ở ngân hàng (một tài khoản bằng tiền VN, một tài khoản bằng tiền nước ngoài (USD)), hoặc ở các công ty chứng khoán…

Tôi có vài người bạn cũng muốn lập một khu tương đối đầy đủ tiện nghi gần SG để khi về hưu ở cho gần nhau. Nhưng tôi thích ở gần nhà dân hơn. Tôi nghĩ là làm hẳn một khu thì có thể dễ dàng hơn về thủ tục hành chánh, tại vì nhiều người cùng xin phép một số thủ tục giống nhau nên chính quyền địa phương sẽ quen việc hơn. Đi riêng lẻ như tôi thì có thể khó hơn nhưng mình muốn gì thì phải trả giá cho cái đó. Tôi cũng hiểu cái tâm lý làm một khu cho VK về hưu, vì ngoài vấn đề tiện nghi, nhiều người sống ở nước ngoài đã quen có một “private space”. Sống gần dân để được cái “bà con nhắc bác ngày giỗ ông bà” thì cái “private space” của mình sẽ không còn nữa.

Những người về hưu năm 2002 có thể hoặc là làm cho công ty chưa lâu, nhưng đến tuổi phải về hưu nên lương hưu không đủ; hoặc là lấy tiền già từ nhà nước Mỹ, nên có một số ràng buộc hành chính. Có thể từ khoảng vài năm nữa, số người về hưu có đủ thâm niên sẽ tăng và dự án khu về hưu cho VK có nhiều triển vọng hơn. Khi nào bác bắt đầu triển khai ý định này, tôi sẽ giúp bác một vài ý kiến.

Một điều tôi không hiểu rõ là khi bác quyết định đi vào thị trường “BĐS cho VK về hưu” thì đây là một thị trường có sẵn, hoặc là bác sẽ phải tạo ra một thị trường mới? Bác xây những cái họ cần, hay là bác xây lên, rồi mới tìm cách thuyết phục đây là cái họ cần?

@bravia: bác nói đúng. Thêm vài cái nữa: an ninh, đi lại, vệ sinh/an toàn thực phẩm, không khí trong sạch (cái này chắc là điểm yếu của SG). Già thêm chút nữa thì cần phục vụ tại nhà: giặt đồ, nấu ăn…

Hạng D
26/10/10
1.678
14.089
113
tran.hungvn nói:
@ mở vài tài khoản ở ngân hàng (một tài khoản bằng tiền VN, một tài khoản bằng tiền nước ngoài (USD)), hoặc ở các công ty chứng khoán

số người về hưu có đủ thâm niên sẽ tăng và dự án khu về hưu cho VK có nhiều triển vọng hơn.

Một điều tôi không hiểu rõ là khi bác quyết định đi vào thị trường “BĐS cho VK về hưu” thì đây là một thị trường có sẵn, hoặc là bác sẽ phải tạo ra một thị trường mới? Bác xây những cái họ cần, hay là bác xây lên, rồi mới tìm cách thuyết phục đây là cái họ cần?
1. Chuyện cho mở tài khoản tiền đô, tiền Vina thì đã có lâu rồi , cả hơn 20 chục năm nay
2. Số người về hưu tăng không có nghĩa là họ có sẳn tiền để mua nhà . Mua nhà ở VN hầu hết là trả hết , một số cho trả góp nhưng lãi xuất 1X hoặc 2X% / 1 năm thì VK có dám mượn không ? Và VK có cái gì thế chấp để mượn ?
3. "Làng" VK đã được xây nhiều nơi nhưng lượng người mua thì không nhiều vì đa số VK đều không có nhiều tiền nhàn rỗi . Ngay cả ở các nước tư bản giàu có , lãi suất vay tiền nhà bank thấp, như Mỹ (4->6% / năm) , nhưng tỷ lệ người Việt làm chủ nhà rất thấp và đa số đều mướn . Bác thử hỏi xem trong những người bạn của bác có bao nhiêu người có đủ tiền mua 1 căn nhà ở Phú Mỹ Hưng ? :D
4. Tỷ lệ số chuyên gia, nhà đầu tư có tiền bạc về VN đầu tư cũng thấp so với số ngoại kiều và không ít người bị dính chấu nặng như Nguyễn Gia Thiều, Trịnh Vĩnh Bình, tiến sĩ "Ảo" , vv...vv... Ngay cả siêu đại gia "Ông Hòang Việt Kiều" gần đây cũng lãnh đủ trong vụ khu nghĩ dưỡng Thái Sơn và bị lên án là "thôn tính công ty Du Lịch Tiền Giang" :D . Cho nên đầu tư ở VN không phải là dễ mà cách đây vài tháng có 1 mợ trong OSFI ca ngợi sách của TS VK Alan Phan là "bậc thầy" thì nhiều người trong đây kể cả HP nhà ta cũng góp ý là lý thuyết hay đấy nhưng bác đó ra thực thế thì mới biết mùi đời :D . Nói chung con số VK có tiền nhàn rỗi lớn để mua nhà rất thấp , trả góp thì lãi xuất cao quá họ chắc không dám, còn thế chấp mượn tiền thì lấy gì để thế chấp ? Đó chưa kể là pháp lý chưa được cụ thể hoá rành mạch . Bác Phongluu đi trước thời cuộc hơi sớm nhưng chờ một vài năm nữa khi cơ chế thoáng và cụ thể, rõ ràng hơn thì lại hơi muộn vì lúc đó bác về hưu rồi thì chỉ muốn như bác Trịnh Cung (xin đừng lộn TC với TCS ) :D

Status
Không mở trả lời sau này.