Thảo Luật Chung tư vấn BDS ở cần thơ

Status
Không mở trả lời sau này.
O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Huế mà mưa có vài hôm là vui rồi bác , Huế mưa cho 10 ngày nửa tháng mới là nẫu ruột .... :D

Hạng D
26/10/10
1.678
14.089
113
Hanh.Pham nói:
Nói về Hội An thì em có 1 câu chuyện mới xảy ra cũng mắc cười tí, nhân tiện em kể luôn, hôm qua định kể mà ngại.
Kỳ roài chán đời nên em bay ra miền Trung một chuyến thăm nom anh em của đám cafe nhà em, xuống SB ĐN thì mấy lão taxi chảnh kêu giá cao quá em bực, cũng nổi hứng đi bụi nên em bắt xe bus sẵn tiện làm quen người bản xứ đi xuống Hội An, đúng như em dự, trên xe em ngồi kế 1 cô bé rất dễ thương học lớp 9 gì đó, thấy hiền lành nói chuyện thật thà ghê í, nên thích lắm, nghĩ bụng "Dân miền Tây sợ còn không hiền bằng".
Sau đó em xuống xe, cũng trời mát mẻ nên cuốc bộ 1 tí vô trung tâm phố cổ sẵn tiện ngắm nghía và chụp mớ ảnh mấy cây cầu, mấy cái hàng rào là lạ ... đang lững thững đi thì có 1 gã khá đẹp zai ( hú vía, em không mê trai bằng mê gái) nên em chả hứng thú gì trò chuyện dù gã này cứ bắt chuyện hoài, nào là hỏi em gái đi đâu, em gái bao nhiu tuổi, em gái đi 1 mình không sợ à, sao em gái không lấy chồng ... ( xin lỗi, em dùng tiếng đan mạch với nó luôn) là ... có ai bảo ông nói chuyện vô duyên chết mẹ chưa thế, tui đi đâu làm giề là quyền của tui, hỏi gì mà như công an khẩu cung người thế hả ... mặt gã lì ghê .. cứ tủm tỉm cười đi song song trong khi em chỉ sợ thằng này nó mà giật cái điện thoại mình đang chụp hình là bỏ mẹ mình, mất gì chả tiếc, chỉ tiếc thông tin trong điện thoại tích cóp mòn mỏi bao nhiu ngày tháng huhu ... vậy nên cứ dè dè ... hắn thấy mình tỏ vẻ rất bực thì cũng biết thân biết phận im bớt cho em chụp ảnh. Một lát đến ngã tư em chưa mua bản đồ nên hết biết rẽ ở đâu ( trước khi ra khỏi bến xe chỉ hỏi đường đến đó, định bụng đi tiếp hỏi tiếp, đường đi trong tay mình mà lị) ... thế là tên này tài lanh, bảo hướng này này ... em thấy ừ thì cái hướng hắn chỉ có vẻ đông đúc nhất, nên rẽ theo. Đi thêm mấy trăm mét hắn bảo đi tiếp xa lắm, lối tắt này qua phố cổ nhanh hơn ... em thấy ghê ghê, tại vì trước đây có dịch bộ phim Touritas cũng nói về một đoàn du lịch bị hư xe giữa rừng nghe theo lời dân địa phương mà bị teo cả bọn ... em im lặng đi thẳng đến một cái xe tải gần đó đang chất hàng, mặc cho tên xàm xí này gọi với với ra vẻ rất thành thực, em hỏi mấy ông bốc vác đúng là hướng đi đến trung tâm là hướng đang đi thẳng hông, mấy ổng gật, em chỉ hướng đường tắt hỏi đi lối này đến đâu, mấy ông kia bảo cũng đến phố cổ luôn, nhưng em thấy cái lối tắt có vẻ thấy ghê ghê ... thế là em lủi thẳng đường chính, đi chừng 5 phút tên kia hết bám càng vì càng lúc càng đông người sao hắn làm ăn gì được ... he he ... nói thiệt là vào trong phố cổ toàn gặp máy chém ... ngại lắm các bác ạ khi mình mở miệng ra là biết mình dân tứ xứ ( vì hôm đó em chẳng mang túi xách lỉnh kỉnh, chỉ có 1 cái bag nhỏ sau lưng, mà em lại thấp bé xíu xiu nên nhìn cứ như học sinh đi dạo thôi, à trừ cái mặt nhìn già tí ) hehe ... em túm cái chốt lại là dân đâu cũng có người tốt người xấu, không cứ dân Hội An là tốt, mà dân HN là điêu ...
Khi nói dân Hội An chất phát, thật thà và hiền lành là nói tổng hợp lại rồi lấy trung bình chứ không nêu ra 1 vài trường hợp cá biệt như mợ rồi nói "dân đâu cũng có người tốt người xấu, không cứ dân Hội An" . Nói như vậy hồi trước mợ Hạnh khen đáo để dân Nhật thì người ta đem mấy trường hợp cá biệt như tên Nhật Shoko Asahara tung chất độc Sarin vào dân Nhật làm chết 13 người, hàng chục ngàn người bị thương rồi nói "ở đâu cũng có người tốt người xấu" và dân Nhật cũng dữ như dân Somalia ? Hay người ta lấy trường hợp cá biệt như bà vợ nhà báo Hoàng Hùng đốt chồng rồi la lên là "ở đâu cũng có người tốt người xấu" , cũng có nạn đốt chồng như ở Long An . Khi đánh giá tổng thể một nơi mình phải xem nơi đó dân có hay quậy, có hay đánh nhau, có hay lừa đảo không ; có hay tham gian và tráo trở không ? Mợ có bao giờ thấy báo chí đăng lên là con gái trung học Hội An khoe "hàng", đánh nhau toé máu , cấu xé lột đồ để tạo lộ "hàng" cho người ta xem không ? Có bao giờ mợ thấy báo chí nói đàn ông ở đó đánh vợ hay đàn bà "đốt chống" không ?
Đánh giá dân Hội An hiền là cảm nhận và kết luận của nhiều du khách khi đi đến Hội An và các vùng khác ở VN . Cũng giống như người ta hay đánh giá dân miền Tây hiền và chất phát mà người ta không ai lại nói dân Hải Phòng hiền cả ? :D

Hạng D
26/10/10
1.678
14.089
113
tran.hungvn nói:
@tamvo:
#4. “…Nói chung nếu bác thích Cần Thơ vì sông nước vì vườn tược thì có thể bác sẽ phần nào thất vọng..”: nhận định này hình như có khác với nhận định của các bác/mợ khác…
Đây là một trong những yếu tố làm bác thất vọng nè :
http://tinnhanh.cantho.vn...uy-than-cuon-troi.html

Hạng D
16/5/07
1.936
1.033
113
@tamvo: em gốc huế sinh ra ở đà nẵng, sống đến năm 8t thì dọn vô hội an cho đến hết trung học, ngoài đó em còn căn nhà cha mẹ em để dành cho em về ở nên bây giờ nói gì về huế-đà nẵng- hội an thì em xin xác nhận cho.
Những gì mợ Hạnh nói không phải là sai hết 100% đâu bác.

@phongluu: mưa huế 10 ngày nữa tháng là còn quá ít bác nhỉ..dầm chừng 3-4tháng mới sướng hỉ..thổi lửa nhúm cái bếp muốn lòi trôn đó

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
33
Mợ Mèo, Mợ Cún đâu rồi.... bảo vệ Miền Tây yêu dấu đê....:D
Em chỉ biết rằng nếu bác chủ thớt thích cải lương "cây nhà lá vườn" thì Hội An không có :), miền đất nào cũng vậy, nhiều khi đi chơi du lịch thì rất thích, nhưng mà sống và gắn bó lại thì cả vấn đề và mỗi người có một cảm nhận riêng về vùng đất mình đi qua.

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
duynguyen nói:
@tamvo: em gốc huế sinh ra ở đà nẵng, sống đến năm 8t thì dọn vô hội an cho đến hết trung học, ngoài đó em còn căn nhà cha mẹ em để dành cho em về ở nên bây giờ nói gì về huế-đà nẵng- hội an thì em xin xác nhận cho.

@phongluu: mưa huế 10 ngày nữa tháng là còn quá ít bác nhỉ..dầm chừng 3-4tháng mới sướng hỉ..thổi lửa nhúm cái bếp muốn lòi trôn đó
Thế bác có hay nghe câu cửa miệng " Con trai Huế nó ... lắm" ko? :D

Hạng D
16/5/07
1.936
1.033
113
vankhanhktpn nói:
duynguyen nói:

dạ huế có câu như ri " huế mộng huế mơ, lơ mơ coi chừng mất dép với huế "

nói chung ở đâu cũng có anh hùng ở đâu cũng có thằng khùng thằng điên

Hạng D
26/10/10
1.678
14.089
113
vankhanhktpn nói:
duynguyen nói:

Bác Khánh chắc ảnh hưởng bởi câu ca dao "Quảng Nam hay cãi, Quảng Ngãi hay co, Bình Ðịnh hay lo, Thừa Thiên ních hết" nên mới mới theo người ta mà cương câu đó . Mà hình như bác Duynguyen vẫn chưa hiểu hết câu bác viết :D . Mà nói như vậy là đụng chạm đến mấy bác gốc ngoài đó trong đó có bác Duonglao, bác Dongtaduocsu và cả chính em nữa :D . Nói vậy chứ từ 1972 cho đến nay em nghe vài cô miền Nam nói câu đó với tất cả các anh miền Trung chứ không riêng gì Huế .
Dân Hội An, Huế hiện nay không còn là dân gốc HA và Huế như xưa mà là một "tả pí lù" của nhiều dân tỉnh khác dọn vào , cho nên chuyện một vài cá nhân xấu quậy trộn làm mang tiếng là điều tất nhiên .
Nói gì thì nói, cái câu ca dao trên thì 3 vế đầu khá đúng :D

Hạng D
24/10/10
3.410
14.779
113
Nhận định của em là bác tamvo cuồng tín Huế rùi.
Em vẫn bảo lưu ý kiến: ở đâu cũng có người tốt kẻ xấu. Giờ chỉ biết lấy địa điểm làm mốc, chứ hỏi gốc thì gốc nam gốc bắc gốc trung sống lẫn lộn mấy chục năm ảnh hưởng nhau hết cả. Ngay em nè, gốc ở đâu đó ngoài kỉa ngoài kia , sinh ra ở đây nhưng tính cách đểu hơn dân miền Tây hơi bị nhiều , hic hic ... em chẳng bao giờ dám nhận mình là người tốt, chỉ là chưa đến mức quá xấu xa thôi huhu

Bác duynguyen vào đây mới thấy lòi cái gốc miền Trung dữ nhen, em đọc bài bác nhóm lửa gì đó cười mún chít nè.
Bác vankhanh ktpn giờ mới hào hứng vì có cái gì đó dính đến miền Trung để nói, hí hí
Bác tran.hungvn tự nhiên lèo lái cái thớt này đến gần 20 trang roài hihi ... anh em có chỗ tám chỗ xả ... nhưng tới chừng bác về thì em sợ bác rối nùi chả biết nên chọn gì luôn á.
Bác Minh Phạm mới phát minh ra cái nick mới cho em Ngọc hahaha, bỏ nick ốc đi cưng, làm Mợ Cún coi bộ đáng iu hơn nhỉ ? Bác Minh bảo vệ thì bảo vệ, sao cứ đùn đẩy nữ nhi ra mặt thế này ?

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất
Bác vankhanh ktpn giờ mới hào hứng vì có cái gì đó dính đến miền Trung để nói, hí hí
--------------------------------------------
Hehe, em dân miền chung sỏi đá mà mợ . Bi giờ mèo khen mèo dài đuôi thì cũng kỳ ,hehe. Đang tìm những cái để chê mà chưa ra đây, hế hế ,tại tòan ưu ko khuyết. :p

Status
Không mở trả lời sau này.