Status
Không mở trả lời sau này.
Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
93.869
113
Nói thật là dù ngày nào cũng uống caffe nhưng tôi chẳng bao giờ uống phin. Lý do thứ nhất là lười nhưng quan trọng hơn là về khía cạnh kỹ thuật.
Số là hay uống ở quán của một cụ ông. Cụ vốn là một người nghiện uống cafe từ những năm 50 và rất mê tìm tòi cách pha chế cũng như phối trộn các loại cafe khác nhau để có hương vị riêng dùng cho cá nhân. Rồi sau đó để vừa thỏa mãn sở thích vừa để có thêm thu nhập, khi về hưu cụ đã mở quán cho đến qua đời cách đây hơn chục năm.
Vì rỗi rãi nên tôi thường tán dóc với cụ và có hỏi cụ tại sao quán chỉ bán cafe pha sẵn? Cụ trả lời rằng mình đã tìm tòi để phối trộn mấy loại cafe với nhau để tạo nên sản phẩm của riêng mình nhưng đại đa số mọi người không biết cách pha phin nên sẽ không có chất lượng tốt nhất.
Thực ra cách pha không có gì rắc rối cả. Pha cafe về bản chất là quá trình chiết xuất caffein từ cafe nhưng có hai phương án chính: dùng hơi nước và dùng nước nóng.
Anh em Tây thì dùng phương pháp đầu mà thuật ngữ gọi là cất lôi cuốn hơi nước với hơi nước nóng khoảng 120 độ. Anh em Việt Nam dùng phương pháp sau với phin cafe, gọi là rửa giải.
Để pha ngon, nhiệt độ nước phải duy trì ở mức khoảng 90 độ nên không được cho nước đầy phin mà phải cho it một để đảm bảo nhiệt độ tối ưu. Nó cũng cầu kỳ từa tựa cách pha trà mà Nguyễn Tuân đã mô tả trong "Chén trà sương".
Vậy nên tôi không bao giờ có ý định tự mua cafe về tự pha phin cả.:D

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.636
113
www.phindeli.com
tuandq nói:
Nói thật là dù ngày nào cũng uống caffe nhưng tôi chẳng bao giờ uống phin. Lý do thứ nhất là lười nhưng quan trọng hơn là về khía cạnh kỹ thuật.
Số là hay uống ở quán của một cụ ông. Cụ vốn là một người nghiện uống cafe từ những năm 50 và rất mê tìm tòi cách pha chế cũng như phối trộn các loại cafe khác nhau để có hương vị riêng dùng cho cá nhân. Rồi sau đó để vừa thỏa mãn sở thích vừa để có thêm thu nhập, khi về hưu cụ đã mở quán cho đến qua đời cách đây hơn chục năm.
Vì rỗi rãi nên tôi thường tán dóc với cụ và có hỏi cụ tại sao quán chỉ bán cafe pha sẵn? Cụ trả lời rằng mình đã tìm tòi để phối trộn mấy loại cafe với nhau để tạo nên sản phẩm của riêng mình nhưng đại đa số mọi người không biết cách pha phin nên sẽ không có chất lượng tốt nhất.
Thực ra cách pha không có gì rắc rối cả. Pha cafe về bản chất là quá trình chiết xuất caffein từ cafe nhưng có hai phương án chính: dùng hơi nước và dùng nước nóng.
Anh em Tây thì dùng phương pháp đầu mà thuật ngữ gọi là cất lôi cuốn hơi nước với hơi nước nóng khoảng 120 độ. Anh em Việt Nam dùng phương pháp sau với phin cafe, gọi là rửa giải.
Để pha ngon, nhiệt độ nước phải duy trì ở mức khoảng 90 độ nên không được cho nước đầy phin mà phải cho it một để đảm bảo nhiệt độ tối ưu. Nó cũng cầu kỳ từa tựa cách pha trà mà Nguyễn Tuân đã mô tả trong "Chén trà sương".
Vậy nên tôi không bao giờ có ý định tự mua cafe về tự pha phin cả.:D

Kỹ thuật pha cho ngon cũng không quá khó đâu bác ... mấy em này sinh viên tui đào tạo 1 buổi là pha cafe Phin phà phà, mấy bữa nay ở Hội chợ Phú Thọ ai uống thử cũng khen ngon, bà con mua ào ào bán hổng kịp.

Tui nghi ông cụ chỉ thích bán cafe pha sẵn cho ... khỏe, đỡ mất công rửa Phin :D

Last edited by a moderator:
Tập Lái
4/8/13
11
1
3
uống cafe pha phin cũng có cái thú của no ngôi chờ từng giọt cafe chảy và thương thức

Hạng D
26/10/10
1.678
14.090
113
tuando nói:
Xã hội Mỹ là xã hội đa chiều, nên việc đem cờ Mỹ ra đốt sẽ có nhiều người ghét và sẽ có nhiều người thích :)

Nhiều người ghét vài người thích thì đúng hơn :D

Hạng C
23/1/13
754
814
93
Oải nhất với cà phê phin: thời gian. Nếu sáng tạo kiểu cà phê phin xài một lần cũng hay - đổ nước sôi vô một cái túi, lấy cà phê uống.
Còn ko bác TuanDo đặt gia công cái máy pha cà phê bằng hơi nước cho 1-2 người uống xài bằng điện. Trước em được tặng một cái, đi đâu cũng kè kè theo, một đại ca thấy hay cướp trắng trợn. Tìm mua hoài ko thấy, toàn pha bằng hơi nước kiểu để trên bếp, ko có loại xài điện.

Bò Hóng
22/1/13
1.550
33.179
113
Ôi dào! các bác cứ xoắn lấy cái "PHIN" để làm gì. Mục tiêu cuối cùng của bác Tư đâu phải chỉ là "cái Phin đè cái Ly" đâu!

Hạng D
26/10/10
1.678
14.090
113
Meo Quay nói:
Ôi dào! các bác cứ xoắn lấy cái "PHIN" để làm gì. Mục tiêu cuối cùng của bác Tư đâu phải chỉ là "cái Phin đè cái Ly" đâu!

"Thiên cơ bất khả lộ " . Để cho bà con xoắn cái phin mới vui :D

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
tamvo nói:
Meo Quay nói:

"Thiên cơ bất khả lộ " . Để cho bà con xoắn cái phin mới vui :D
Chính xoát ..... càng xoắn càng ....vui .

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.636
113
www.phindeli.com
Lạc Hoan nói:
Oải nhất với cà phê phin: thời gian. Nếu sáng tạo kiểu cà phê phin xài một lần cũng hay - đổ nước sôi vô một cái túi, lấy cà phê uống.
Còn ko bác TuanDo đặt gia công cái máy pha cà phê bằng hơi nước cho 1-2 người uống xài bằng điện. Trước em được tặng một cái, đi đâu cũng kè kè theo, một đại ca thấy hay cướp trắng trợn. Tìm mua hoài ko thấy, toàn pha bằng hơi nước kiểu để trên bếp, ko có loại xài điện.

Cái Phin pha cafe của Việt Nam ta có nguồn gốc từ Pháp, nên muốn có hương vị cà phê tương đương Phin mà đỡ lỉnh kỉnh hơn thì bác dùng cái French Press, vì Phin & French Press cùng pha kiểu "soaking" - nôm na là dạng ngâm bột cà phê trong nước nóng.

French Press:

Cái bình đun cà phê hơi nước - Moka pot/ hay còn gọi là Percolator- là kiểu pha của người Italy, hương vị không giống cà phê pha Phin, nhưng thử bỏ cà phê Việt Nam vô đây pha thì kết quả là cũng rất ngon.

Có loại dùng để đun, và loại chạy điện, bác đặt mua trên Amazon là chắc chắn có.

Loại bỏ lên bếp nấu:

Loại cắm điện:

Kiểu máy Drip Coffee Maker này là tệ nhất, pha cafe nhạt toẹt:

Hạng D
30/1/12
1.408
2.495
113
Vietnam
Quan trọng là ngon bác ui chứ đợi thì ai không đợi được, bên đây em thích 1 quán soup cá, nhiều khi bực cả...mình xếp hàng đợi cả hơn30' nhưng vẫn phải đợi vì nấu ngon quá, đi quán khác không đặng
Bác Tư Ấn Độ cứ rước vài em mặc bikini qua Phindeli - Buford town đứng pha cafe phin thì đợi cả tiếng Mẽo nó cũng xếp hàng đợi luôn đấy chứ ....thế là xa lộ 80 kẹt luôn kaka

Status
Không mở trả lời sau này.