Thảo Luận Chung U Turn như thế nào???

Hạng B2
17/7/06
245
3
0
XD9 nói:
Tại VN mình không có làm đèn quẹo trái ở ngã tư nên cũng khó thật. Nếu có đèn quẹo trái thì việc quẹo trái và U turn cũng dễ hơn.

Bác ở đâu vậy? Hà Nội hay SG?
- Ở HN, ngã tư khách sạn Daewoo (Liễu Giai) có lane riêng cho rẽ trái, có đèn hiệu giao thông riêng cho rẽ trái. Tín hiệu đèn không trùng với tín hiệu đèn đi thẳng nhé.
- Ở SG, dọc đường Điện Biên Phủ, hoặc đường xa lộ Hà Nội hơi bị nhiều ngã tư có tín hiệu đèn giao thông cho rẽ trái và đi thẳng riêng (hình như gọi là đèn giao thông bốn pha thì phải).
Ở các tỉnh khác thì em không nhớ.
Khi thi lấy bằng lái xe có câu hỏi về cấm rẽ trái và cấm U-turn. Các bác có thể mở chương trình thi trắc nghiệm trên máy tính ra kiểm tra lại câu về rẽ trái và U-turn.

Hạng C
20/7/06
924
7
18
54
Sài Gòn
puma.com nói:
Sáng nào em cũng Turn trước mặt *** đấy.

Đã lâu em có đi chung 1 ông Phó *** ổng bảo đèn đỏ được turn nếu đèn đỏ mà dừng đợi đèn xanh turn sẽ bị phạt nữa cơ đấy[8D]

Sao bác Báo không hỏi ông Phó xem luật đó ở chổ nào để còn biết đường mà tránh :D
Em thì cứ đèn xanh thì mới dám U-turn cho chắc :D

Hạng D
3/9/08
4.594
46.996
113
Bác Puma bị trừ điểm cho câu hỏi này nhé! hehe:)
Theo luật GTĐB tất cả các phương tiện chỉ được phép turn lúc đèn đỏ khi có gắn biển ưu tiên turn ngay tại giao lộ đó, đèn đỏ mà turn là vi phạm tất huống chi là U turn.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY
Về nguyên tắc cho U-turn : (Luật nước nào cũng vậy nhé)

1- tại giao lộ có đèn riêng cho rẽ trái /phải : tuân thủ theo đèn để chạy qua khỏi lằn vạch ngang . Lúc này bác được phép quẹo xe luôn - nhưng vẫn phải nhường quyền ưu tiên cho xe đến ở phía bên phải xe bác .

2- tại giao lộ dùng chung đèn : đèn xanh, bác chạy lên phần đường giữa 2 chiều và dừng xe chờ + xe quay 1 phần nhỏ + xi nhan ra hiệu cần rẽ trái /phải . Bác chỉ được phép quay xe khi không còn xe "chắn đầu" xe bác . (tức là nguyên tắc nhường đường cho xe hướng bên kia lưu thông trước ) Có thể phải chờ đến khi phía bên kia giao lộ chuyển đèn đỏ , lúc đó bác mới được quẹo xe vào làn đường bên kia .

3- Giao lộ không có đèn tín hiệu : Bác lưu thông đến phần giữa giao lộ và chờ đến khi không có xe hướng ngược chiều đổ xuống mới được quay xe .

(Mấy cái này bác nào chạy xe bên nước ngoài sẽ thấy rõ lắm)

Đừng vội vã mà chạy sai luật , gây nguy hiểm không đáng có .

Hạng D
28/7/08
2.284
3.716
113
haichien nói:
Về nguyên tắc cho U-turn : (Luật nước nào cũng vậy nhé)

1- tại giao lộ có đèn riêng cho rẽ trái /phải : tuân thủ theo đèn để chạy qua khỏi lằn vạch ngang . Lúc này bác được phép quẹo xe luôn - nhưng vẫn phải nhường quyền ưu tiên cho xe đến ở phía bên phải xe bác .

2- tại giao lộ dùng chung đèn : đèn xanh, bác chạy lên phần đường giữa 2 chiều và dừng xe chờ + xe quay 1 phần nhỏ + xi nhan ra hiệu cần rẽ trái /phải . Bác chỉ được phép quay xe khi không còn xe "chắn đầu" xe bác . (tức là nguyên tắc nhường đường cho xe hướng bên kia lưu thông trước ) Có thể phải chờ đến khi phía bên kia giao lộ chuyển đèn đỏ , lúc đó bác mới được quẹo xe vào làn đường bên kia .

3- Giao lộ không có đèn tín hiệu : Bác lưu thông đến phần giữa giao lộ và chờ đến khi không có xe hướng ngược chiều đổ xuống mới được quay xe .

(Mấy cái này bác nào chạy xe bên nước ngoài sẽ thấy rõ lắm)

Đừng vội vã mà chạy sai luật , gây nguy hiểm không đáng có .

Hạng D
24/4/06
2.450
13.556
113
TP. HCM
em thấy chạy ra giữa giao lộ mà U turn là hơi căng, em thì vừa qua con lươn là cúp đầu liền, dù biết là không đúng lắm

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM
Phuong Ngoc nói:
em thấy chạy ra giữa giao lộ mà U turn là hơi căng, em thì vừa qua con lươn là cúp đầu liền, dù biết là không đúng lắm

Úi bác ơi đừng có cúp liền *** hỏi thăm ngay đấy, thật ra chỉ cần Uturn ngay khi qua khỏi vạch dành cho người đi bộ thôi. Tôi bị phạt 1 lần ngay corner Hoàng Hoa Thám - Cộng Hòa. *** bảo thế.

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com
U-Turn đúng là thế này:

Đèn xanh cho xe chạy lên rẽ trái cho tới giữa con lươn và dừng ở đó, chờ khi nào không còn xe ngược chiều và gây cản trở cho bất kì xe nào thì tiến hành U-Turn không cần quan tâm đến tín hiệu đèn. (Lúc này chắc chắn tín hiệu sẽ chuyển sang đèn đỏ).

Nhưng sao trong luật em thấy nó mập mờ :D