Thảo Luận Chung U Turn như thế nào???

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com
Chào các bác,

Số là qua các giao lộ nếu muốn U-Turn thì em cứ turn :D không quan tâm đèn xanh đỏ (dĩ nhiên là không cấm). Nhưng, (lại nhưng) em thấy đa phần bác tài cứ đứng chờ đèn xanh, đến lúc xanh thì xe ngược chiều lại phi ầm ầm thế là kẹt 1 đống phía sau.

Em hỏi 1 số bác tài thì đa phần đều cho rằng: Chỉ U-Turn khi đèn xanh và thực tế thì hình như là không thống nhất, 50/50 ????
Các bác cho em hỏi thế nào thì hợp lý???
P/S: Giao lộ không có bùng binh

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/7/06
245
3
0
Bác ạ. Xe mình chỉ được vượt qua lằn ranh giới ngã rẽ (ngã ba, ngã tư) khi đèn cho làn xe của mình là đèn xanh.
Nếu có đèn xanh riêng cho xe rẽ trái/phải thì mình rẽ khi đèn đó xanh. U-turn chỉ thực hiện được khi được phép rẽ trái.
Nếu không có đèn tín hiệu riêng cho rẽ trái/phải, thì bác phải chờ khi đèn xanh - khi đó, dễ bị xe đi ngược chiều cản lắm.
Chúc bác đi thuận lợi!

Hạng C
15/1/08
715
9
18
16
California
đúng như bác trên nói, U turn là 1 động tác rẻ trái, mà rẻ trái thì chì được rẻ khi đèn xanh, cho nên muốn rẻ trái hay U turn thì cứ chờ đèn xanh mà tính.
hình như luật VN là khi đèn đỏ mà cán qua vạch là vi phạm rồi thì phải?

XD9
Hạng B2
3/7/08
425
0
16
43
Evergreen State
Nếu như U turn ngay trên đường thì có phạm luật không các bác? Em thì không có học luật ở VN. Về lái xe bạn em cứ bảo mày cứ U turn thoải mái. Nên em muốn quẹo lại là em làm liền một phát U turn. Nó còn chỉ em, mày cứ quẹo đi mấy xe kia sẽ tránh. Khi tới bùng binh thì em từ từ, bạn nó bảo cứ chạy tới tự nhỉên 2 bánh nó dừng. Từ từ là mình bị đứng luôn! Luật cho xe 4 bánh như thế nào mong các bác chỉ giáo em chút để lần sau khỏi bỡ ngỡ?

Hạng D
7/1/06
1.106
1
0
Ha Noi
Em thì chưa bao giờ U Turn ở ngã tư cả, vì ngại nhất là phải tránh dòng xe đi ngược, mà muốn u-turn thì mình phải hơi canh sang phải 1 tý để lấy lề, thì bên trái lại ken đặc 2 bánh

Hạng D
23/10/04
2.240
1.914
113
XD9 nói:
Nếu như U turn ngay trên đường thì có phạm luật không các bác? Em thì không có học luật ở VN. Về lái xe bạn em cứ bảo mày cứ U turn thoải mái. Nên em muốn quẹo lại là em làm liền một phát U turn. Nó còn chỉ em, mày cứ quẹo đi mấy xe kia sẽ tránh. Khi tới bùng binh thì em từ từ, bạn nó bảo cứ chạy tới tự nhỉên 2 bánh nó dừng. Từ từ là mình bị đứng luôn! Luật cho xe 4 bánh như thế nào mong các bác chỉ giáo em chút để lần sau khỏi bỡ ngỡ?

U turn ngay giữa đường là sai, tuy nhiên ngay giữa đường thường thì ít khi có xxx nên taxi tứ U turn ầm ầm...
U turn chỉ tại giao lộ mà tại đó không có biển cấm rẽ trái và biển cấm U turn.
Nếu có biển cấm rẽ trái thì đương nhiên không được U turn.

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com
Em đang nói về đèn đỏ kìa (mọi chi tiết khác đều bỏ qua) và đường 1 chiều có con lươn ở giữa. Khi tới ngã 3, hay 4 nếu đèn xanh thì khó lòng mà U-turn được do đó chỉ turn khi đèn đỏ (hình như là đúng luật) thì phải

XD9
Hạng B2
3/7/08
425
0
16
43
Evergreen State
Tại VN mình không có làm đèn quẹo trái ở ngã tư nên cũng khó thật. Nếu có đèn quẹo trái thì việc quẹo trái và U turn cũng dễ hơn.