Hạng C
9/2/08
783
16
18
53
The best of 40s years ago
Green field and VanXaChienThuat_M151

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=GQEK-Z_AcV0[/tube]

Hạng C
9/2/08
783
16
18
53
Những tháng ngày năm cũ

Một quản thời gian nào trong những năm tháng đã từ ly của mình chợt xao động hôm nay , phải chăng M151 là chiếc xe để mình trôi vào quá khứ , vô thức dẫn đưa mình về những bến bờ quên lãng ?! Một máy ảnh xưa cũ nào đó chợt gợi lên những kỷ niệm vùi chôn từ lâu lắm , những chiếc máy cứ nối tiếp qua tay mình cùng những tháng ngày vô định , những ước vọng cháy tan cùng năm tháng và cay đắng chứng kiến thực tại trần trụi cười hả hê ; có phải những khát khao bị vùi chôn tận đáy tâm hồn lâu đến nỗi nó gần như không tồn tại ngay cả trong tiềm thức bị gọi dậy hôm nay ?! Đâu đó trên đại dương những con sóng nối tiếp nhau tràn đi bốn hướng , có chỗ nào cho một xao động bâng quơ .

Hôm qua tìm lại được quán mì năm cũ , ngồi bâng khuân trong góc lạ quen ; Mì đã mất ngon rồi ! Mình muốn ăn cả những hình bóng xa xăm cùng hương xưa lãng đãng ...biết bao giờ ... có thể chẳng bao giờ ... Có chăng là mình đã đổi thay .

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Xe cổ
Hạng D
11/6/07
2.016
16
36
minhchaustudio nói:
Một hình khác chụp cảnh đổ quân tại Đà Nẵng 1959

Bai viet cua Bac hay qua , nam 1959 chac co vu nham lan roi, theo em la 1965
(xin loi nham qua DTDD nen ko co dau)

Hạng C
9/2/08
783
16
18
53
Sorry các bạn và cảm ơn anh Ural . Em viết theo trí nhớ nên nhầm nhọt lung tung cả . Đúng là hình đó chụp cảnh đổ quân năm 1965 .

Mong các anh chị , các bạn thấy chỗ nào sai sót , đính chính hộ mình .

Cái thiết bị này là gì , có ai biết không ?

Vận xa chiến thuật M151 MUTT vừa đi vừa suy gẫm hay những chuyện nhảm của minhchaustudio

Hạng C
9/2/08
783
16
18
53
Mình nhận thấy có một lỗ hổng trong LS riêng cho dòng xe quân sự này
Với rất nhiều M151A1c , M151A2_TOW và M828 được đưa vào VN nhưng mình chưa đọc được một mô tả trận đánh nào trong những sách LS hay hồi ký của các quân nhân có gì giống như một lực lượng như vậy từng tham gia . Chả nhẽ bọn í mang tất cả những thứ đó sang chỉ để bắn gà ?!

Mình cũng chưa đọc thấy có một báo cáo nào trong LS về việc Xe tăng của QĐNDVN bị bắn cháy hay thiệt hại bởi loại vũ khí này , cũng như sự tham gia của các xe này trong tấn công hay phòng thủ .

Ai có thông tin về vấn đề này hãy chia sẽ nhé .

Hạng C
9/2/08
783
16
18
53
Một số hình ảnh về việc lực lượng này từng có mặt tại Việt Nam :

M151A2_TOW ( thấy có chỗ cũng gọi là M825 )

Hạng C
9/2/08
783
16
18
53
Một cuộc hành quân

Vận xa chiến thuật M151 MUTT vừa đi vừa suy gẫm hay những chuyện nhảm của minhchaustudio

Xe đi sau là M151 đời đầu không có đèn Signal , xe đã qua suối là M151A1C