Hạng D
28/1/15
1.066
1.777
113
52
Q7, TpHCM
Mời mấy thánh đọc xong bài này rồi hãy chém nhé.

Điều 14, TT 65 quy định về điều kiện xxx được dừng phương tiện đang lưu thông để kiểm tra, kiểm soát sau:
1. Cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:
a) Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

Luật xử lý vi phạm hành chính số 15/2012/QH13 quy định:
e) Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính;
ở Điểm a, Khoản 2, Điều 16 của Thông tư số 65/2012/TT-BCA quy định :
Khi đã ghi nhận được hành vi vi phạm về trật tự,an toàn giao thông của người và phương tiện tham gia giao thông thông qua các phương tiện thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, cán bộ thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện để kiểm soát và xử lý theo quy định. Trường hợp người vi phạm yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm thì phải cho xem ngay nếu đã có hình ảnh, kết quả ghi thu được tại đó. Nếu chưa có ngay hình ảnh, kết quả ghi, thu được thì hướng dẫn họ đến bộ phận xử lý để được xem

Hạng C
21/5/14
824
1.164
93
các lỗi này XXX không phải CM hình ảnh vi phạm, người vi phạm muốn khiếu nại phải chứng minh.
XXX nên có biện pháp xử lý ai cãi cùn, bằng cách xử lý lỗi cản trở, chống người thi hành công vụ.
Xin lỗi bác @hungrau761, cho em nói vài lời. Em cũng đọc nhiều còm của bác ở các post khác nhau. Em băn khoăn là bác có ở trong ngành CA hay không ? Và mục đích các còm của bác như thế nào ? Chứ nếu bác ở trong ngành và đang muốn biện hộ cho đồng nghiệp thì bác nên trau dồi kỹ năng thuyết phục đám đông, lý luận vững chắc, chứ nói câu nào mà càng nghe, người dân càng xa lánh đồng nghiệp mình thì có tội đó. Còn nếu bác kg ở trong ngành thì bác cũng chỉ nên đọc thôi, chứ còm vô, không có tính xây dựng lại hao tài nguyên của trang web mà người ta còn cười vào mặt bác nữa.
Vài lời thô thiển trao đổi với bác.

Hạng D
7/11/12
1.533
2.735
113
Xin lỗi bác @hungrau761, cho em nói vài lời. Em cũng đọc nhiều còm của bác ở các post khác nhau. Em băn khoăn là bác có ở trong ngành CA hay không ? Và mục đích các còm của bác như thế nào ? Chứ nếu bác ở trong ngành và đang muốn biện hộ cho đồng nghiệp thì bác nên trau dồi kỹ năng thuyết phục đám đông, lý luận vững chắc, chứ nói câu nào mà càng nghe, người dân càng xa lánh đồng nghiệp mình thì có tội đó. Còn nếu bác kg ở trong ngành thì bác cũng chỉ nên đọc thôi, chứ còm vô, không có tính xây dựng lại hao tài nguyên của trang web mà người ta còn cười vào mặt bác nữa.
Vài lời thô thiển trao đổi với bác.
Đại tá đeo lon sữa cô gái hở ngực đoé!!!

Hạng D
28/1/15
1.066
1.777
113
52
Q7, TpHCM
các lỗi này XXX không phải CM hình ảnh vi phạm, người vi phạm muốn khiếu nại phải chứng minh.
XXX nên có biện pháp xử lý ai cãi cùn, bằng cách xử lý lỗi cản trở, chống người thi hành công vụ.
Mọi người dân trên khắp nước VN này đều đang dc sống trong chế độ công bằng và văn minh nhé, không phải trong rừng như ông.

Hạng B2
24/2/14
401
608
93
Vấn đề "yêu cầu chứng minh vi phạm" là đúng đắn, là hợp lý trong mọi trường họp, để hạn chế quan liêu, lạm quyền.
Tuy nhiên bạn không thể vịn cái cớ csgt không có chứng cứ : ghi âm, ghi hình để mà cải được đâu nếu bạn thật sự vi phạm. Vì csgt đã "trực tiếp phát hiện" thì bạn còn cãi ah. Nếu tôi là csgt, tôi trực tiếp phát hiện bạn vượt đèn đỏ, bạn cải cứ cải, tôi cứ lập biên bản, bạn có quyền khiếu nại. Rồi kéo nhau ra tòa án, khi đó nếu bạn không có bằng chứng ngoại phạm, thì tòa tin ai? tin csgt hay tin bạn? Bạn tự nghỉ mà xem.
Bởi vậy bạn chỉ có thể yêu cầu bằng chứng nếu bạn thật sự bị oan. Khi đó nếu csgt cố tình bắt oan thì họ sẽ buông ngay. Còn nếu họ không cố tình bắt oan (tức là trường hợp này 50/50) thì có 2 khả năng : nếu họ có tì vết họ cũng buông; còn nếu họ "quang minh chính đại "không có tì vết thì bạn sẽ bị lập biên bản.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
25/3/14
1.569
860
113
Tình hình là dạo này em thấy có motip vi phạm xong, ví dụ như chuyển lane, vượt phải..., thì yêu cầu xxx chứng minh hình ảnh. Theo em biết thì ngoại trừ bắn tốc độ và csgt q7 có camera thì cả nước chẳng đâu có. Theo ngu ý của em thì motip này khá là cùn và không hợp lý vì đây là vi phạm quả tang. Nếu ai cũng chứng minh hình ảnh thì có mà loạn . Và qua quá trình lái xe của em, em chưa bao h bị xxx phạt láo những tội nv trừ khi em thật sự vi phạm or không nhìn biển. Xin mời các bác bình loạn ạ. Ps: bác nào rành camera hành trình , tư vấn em con nào rõ tí, con vietmap của em cùi quá, khó chiến với xxx
Bác xài vietmap nào thế?e đang định lắp con X9 ko bít có rõ ko nữa?