Status
Không mở trả lời sau này.
Full Sinopharm
25/12/09
2.702
33.325
113
Re:Về việc học Bất động sản + Chứng khoán + Kinh doanh bên Sing

phongluu nói:
ck07ctm nói:
vinh99vn nói:
Bên cạnh networks, mỗi người có 1 tuyệt chiêu và hệ thống phân tích của họ, cái lợi sau khi học là mình được sử dụng hệ thống của họ, ví dụ như đánh giá bđs, cổ phiếu, thời gian in-out, phân tích deals... nếu các bác đọc sách hay tìm tài liệu thì không bao giờ có.
Vd bds: Andy Ong thì rất tốt về mindset, Kelvin Fong lại tốt về hê thống định giá và cấu trúc bđs, Getty Goh lại tốt về thời điểm in-out nói chung kỹ thuật lướt sóng. Danh sách sư fụ và mạnh yếu em đã nêu trang 1.
Một ý kiến khác nữa là mời bác lucsi dạy, áp dụng tại thị trường VN, có khi sẽ tốt hơn, bác xem xét ý kiến này xem.
Chừng nào mời đc Bác lucsi lên lớp tôi đăng ký 1 chỗ hén ...:D

Bác phongluu bơm phát làm em hết hồn :confused:. Em đã (đang & sẽ tiếp tục) đóng học phí (khá nhiều) cho mấy cái sòng bạc hợp pháp này, vẫn đau lắm; sao dám dạy ai?:(:(:(
Em thì thấy chung quanh bạn bè, đồng nghiệp, Master, PhD, CFA.....từa lưa đủ cả, học đủ thứ, chém 1 phát gió bão ào ào; lên sòng đều te tua hết. Mà nếu họ đốt tiền bá tánh thu lợi cá nhân thì vẫn coi là giỏi đi. Đến cá nhân cũng bét nhè luôn.
Mấy tay đầu tư giỏi nhất là mấy tay chém gió ăn lương, giẫm đạp để tồn tại và không đầu tư gì hết
. Vậy học cái gì đây???

• Like
Reactions: seaniceBr
Tập Lái
5/4/11
19
0
1
www.otosaigon.com

Thế thì bác Lucsi mở lớp chém gió kiếm tiền sẽ hiệu quả hơn là tham gia mấy cái sòng hiện nay. Đảm bảo học viên sẽ xếp hàng dài để vào lớp của bác và em cũng xin 1 suất ạ :)

Hạng D
30/1/12
1.408
2.495
113
Vietnam

Bác lucsi chịu ra là em mừng rồi đó, bác lucsi mà còn khiêm tốn vậy thì... hix hix ai mà dám nhập "hội kín" đây. Như em đã trình bày, cái em đề xuất ở đây là networks và hệ thống làm việc, nhiều người, nhiều tai mắt sẽ hạn chế rủi ro hơn, chính xác thì những ai cùng quan điểm, mục tiêu mới gia nhập và cùng chia sẻ. Đúng như bác nào nói, dân Vn thix solo, handsome hehe

M thiển nghĩ đầu tư chứng khoán, bđs, kinh doanh dài hay ngắn hạn thì nó cũng có nhiều điểm chung, một nhóm sẽ làm việc hiệu quả hơn là solo (đảm bảo chắc các bác các sifu em nêu ra, 1 mình ổng chắc cũng đuối)
Em cho vài ví dụ: chứng khoán, Kenchee cách Mr này chơi chứng chả khác gì "đầu tư vào kinh doanh" kiểu Warren Buffet: đầu tư vào công ty. Những chứng khoán mà Mr mua, Mr đều có thể nói chuyện với CEO bất cứ lúc nào, mua chứng công ty đó lúc nó còn rẻ, hay có accident , tham gia tái cơ cấu công ty, cần thiết kêu gọi vốn và đầu tư từ những partners khác, nâng công ty lên (giải cứu thực sự)

Giống như cách Andy Ong lúc đầu tiên gia nhập nghề BĐS, mua nhà giá rẻ, cải tạo, add value và bán (ở VN thì có hằng hà) - nhưng được cái Mr có network từ A-Z: khâu tìm deal có người tìm, Mr chỉ đánh giá, quyết định, từ finance cho đến sale,... đã có networks

Hay như Kelvin Fong, với hệ thống theo dõi hàng trăm bất động sản, chỉ cần vài bước kiểm tra, nhập số liệu là biết khi under value hay k. nếu enter upside hay downside, thua lỗ thế nào, hay hệ thống alert tự động theo dõi những bất động sản lọt vào tầm ngắm.... hay accident - cũng giống như chứng nếu bác có những hệ thống theo dõi, kiếm tiền lúc có "máu đổ" (ví dụ có dịch bệnh, động đất tin đồn hay những yếu tố chủ quan, khách quan nào đó mà bất động sản / chứng mất giá trị vốn có của nó - nhưng sẽ recover)

Hay Adam Khoo rất tốt về trends ngắn, trung hạn và tài chính cá nhân, thay vì gửi ngân hàng, lấy lãi suất, tham gia đầu tư ví dụ đãnh 4 thắng 3 thì lợi tức cao hơn nhiều hay James Leong managé cut loss tốt.

Còn Mr Business thì em nghĩ nếu chúng ta làm kinh doanh xuất nhập khẩu ra khu vực ĐNÁ hay TQ thì có thể nhờ networks ông ta. Ông này thực sự đi dạy để truyền đạt ( như bên VN nói là làm phước) thực sự quá giàu tới mức không cần vài ngàn hay vài chục ngàn đô mà giàu hơn (ổng nổ chỉ cần giá trị số chứng mà ổng nắm giữ tăng hay giảm 1 cent thì Mr mất hay thêm 1 triệu) - Hôm trước em tham dự ông ta có show hình chụp chung ông ta và con Mr Sang - cách nói chuyện và truyền đạt em tin không phải hàng lởm (Không lẽ Lý Quang Diệu trao thưởng cho hàng lởm)

Như đã trình bày với các bác ban đầu em có khoản đầu tư 100tr. Nếu giờ em gửi ngân hàng, ls 12% năm. Em muốn "bày cái này ra" để ít nhất có lợi tức cao hơn 15-20-30%/ năm hay hơn 12% tí đã tốt rồi. Good day các bác.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
20/9/11
58
4
8

em muốn học Mr Business gì đó và có thể góp. Có thể cho cái tên đc không? kêu gọi trên OS chưa chắc hiệu quả đâu, kêu gọi nhóm người việt ở sing chắc dễ hơn.

Hạng D
30/1/12
1.408
2.495
113
Vietnam

nam770 nói:
em muốn học Mr Business gì đó và có thể góp. Có thể cho cái tên đc không? kêu gọi trên OS chưa chắc hiệu quả đâu, kêu gọi nhóm người việt ở sing chắc dễ hơn.
Dạ để e về lục ra, hix hổm rày lo chém gió chưa về sắp xếp cái đống rác ở nhà nữa, bác theo dõi, em sẽ update ở trang 1 nhé . Mr Boyd Au

Hạng D
7/5/10
4.666
21.127
113

lucsi nói:
phongluu nói:
ck07ctm nói:
vinh99vn nói:
Bên cạnh networks, mỗi người có 1 tuyệt chiêu và hệ thống phân tích của họ, cái lợi sau khi học là mình được sử dụng hệ thống của họ, ví dụ như đánh giá bđs, cổ phiếu, thời gian in-out, phân tích deals... nếu các bác đọc sách hay tìm tài liệu thì không bao giờ có.
Vd bds: Andy Ong thì rất tốt về mindset, Kelvin Fong lại tốt về hê thống định giá và cấu trúc bđs, Getty Goh lại tốt về thời điểm in-out nói chung kỹ thuật lướt sóng. Danh sách sư fụ và mạnh yếu em đã nêu trang 1.
Một ý kiến khác nữa là mời bác lucsi dạy, áp dụng tại thị trường VN, có khi sẽ tốt hơn, bác xem xét ý kiến này xem.
Chừng nào mời đc Bác lucsi lên lớp tôi đăng ký 1 chỗ hén ...:D

Bác phongluu bơm phát làm em hết hồn :confused:. Em đã (đang & sẽ tiếp tục) đóng học phí (khá nhiều) cho mấy cái sòng bạc hợp pháp này, vẫn đau lắm; sao dám dạy ai?:(:(:(
Em thì thấy chung quanh bạn bè, đồng nghiệp, Master, PhD, CFA.....từa lưa đủ cả, học đủ thứ, chém 1 phát gió bão ào ào; lên sòng đều te tua hết. Mà nếu họ đốt tiền bá tánh thu lợi cá nhân thì vẫn coi là giỏi đi. Đến cá nhân cũng bét nhè luôn.
Mấy tay đầu tư giỏi nhất là mấy tay chém gió ăn lương, giẫm đạp để tồn tại và không đầu tư gì hết
. Vậy học cái gì đây???
Bác có cái mà em cần học:
- Bác có dữ liệu đầu vào: là thông tin từ các mối quan hệ của bác với bọn giãy chết đang đầu tư ở Việt Nam và từ các nguồn trong nước khác.
- Bác có kiến thức và kinh nghiệm.
Từ 2 điều trên bác có thể đưa ra được các nhận xét của riêng bác và đây chính là điều mà em muốn học muốn biết.

Hạng D
7/5/10
4.666
21.127
113

@bác vinh99vn: Sức mạnh của đầu tư là bác lôi kéo được càng nhiều người càng tốt đi theo cùng 1 hướng, nên bác định hướng theo "lập hội kín" thì em thấy nó bị hạn chế rồi.

Hạng D
30/1/12
1.408
2.495
113
Vietnam

ck07ctm nói:
@bác vinh99vn: Sức mạnh của đầu tư là bác lôi kéo được càng nhiều người càng tốt đi theo cùng 1 hướng, nên bác định hướng theo "lập hội kín" thì em thấy nó bị hạn chế rồi.

Chào bác, lý do hội "kín" ở đây là có nhiều bác có lẽ còn "mắc cỡ", em nghĩ lập hội "kín" trước, còn mở hay kín sau là do các bác tham gia thống nhất. Em là lính mới, không những điếc không sợ súng mà còn chai mặt rồi, đứng ra "xúi" thôi ah. Nghĩ cũng khó mời các bác có "kinh nghiệm chinh chiến thực sự" ở đây gia nhập, tâm lý mà: "tui có kinh nghiệm thực tế còn chưa nhằm nhò gì huống hồ..."

Em thì rất open, tham gia cái này em có thể học hỏi thêm từ sifu (dối với em) đã nêu mà còn học hỏi thêm từ các bác trong nhóm và trong thâm tâm em bày cái này ra cũng vì "1 chút tự ái dân tộc". Dân Sing vì áp lực tài chính (trung bình 1 người dân đi làm ăn lương cả đời chỉ làm ra 1 triệu đô và để nghỉ hưu trong 20-30 năm họ phải cần gần 1 triệu đô nữa) mà họ khuyến khích người dân đầu tư cho việc nghỉ hưu ( kiếm tiền từ những nước khác) trong khi dân mình cày quần quật để họ kiếm tiền từ những cơ hội (mà dân mình nếu được tổ chức bài bản cũng có thể làm được, biết đâu còn hay hơn).

Em không sính ngoại đâu nhoé, hàng Việt chất lượng cao hay hàng nước ngoài lởm em đều học có chọn lọc hết

Hạng D
30/1/12
1.408
2.495
113
Vietnam

nam770 nói:

Đính chính với bác nam770 và các bác là học phí khoá Business là khoảng 4000 (tối qua về em xem kỹ lại rồi), còn các khoá khác 3000, mỗi người 1 tay thì không nhiều đầu ah. Thông tin Boyd Au các bác google ra hết ah. Học phí lúc đầu là 6995 nhưng lần rồi chỉ có 2 người nên ổng discount 3995. Hồi xưa ông dạy free nhưng có vẻ, cho không người ta không cảm thấy có giá trị nên không cố gắng, nếu em nhớ không nhầm ổng đem học phí làm từ thiện. Em vote học business trước.

Tập Lái
16/5/12
36
1
0

Em đăng kí 1 vé vào hội kín :D

Status
Không mở trả lời sau này.