Hạng C
2/3/14
664
513
93
Bức xúc điều này đã lâu... Thiết nghĩ giờ phải thay đổi cách học thi lấy bằng thật khó, các hình thức phạt nguội phải được tăng lên thì mới có thể giảm vi phạm

• Like
Reactions: trungMU
Hạng B1
9/5/16
67
103
33
42
Mình hằng ngày đi đường Nguyễn Hữu Thọ từ cầu Kênh Tẻ để qua ngã tư Nguyễn Văn Linh, mình chở con đi học nên không giám đi xe hơi mà lấy xe máy đi cho tiện. Đã đi xe hơi thì mình không bao giờ giám đi ẩu khi chở con đi xe máy. Thế mà cũng không đi được lúc giờ tan học của con. Xe hơi thì đi luôn 2 làn đường, nhìn trong xe thì có duy nhất 1 người, cứ bấm còi và xin nhanh trong khi cứ đi thẳng. Con mình 6 tuổi hỏi sao các chú cô đi luôn làn xe máy mà bóp còi inh ỏi? Mình cứng họng với con luôn trong khi hằng ngày dạy con đi tuân thủ luật giao thông?
Người Việt quá sĩ diện : đi 1 đoạn ngắn cũng lấy xe hơi ra đi một mình chiếm hết không gian và không biết tiết kiệm.
Giáo dục con cái từ những cách ứng xử nhỏ hằng ngày mà ra, thế hệ trước đã không tử tế rồi thì mỗi người nên cố gắng dạy con ứng xử tử tế hơn thế hệ trước.
Chúc cả nhà một ngày vui vẻ và an lành.

• Like
Reactions: super7series
Hạng B2
25/7/17
158
156
43
Các bác cứ mãi miêu tả hiện trạng, mà bức bối, mà chửi rủa hay kiềm chế ...
Các bác quên 2 chữ "Vi sao?" rồi. Ko chỉ riêng giao thông. Hầu hết các mặt đời sống luôn kìa.
Cũng may mấy nghìn năm "ngày càng tệ" mà chỉ tới như vầy. Vẫn còn chút vốn, để xài cho hết nuôn ...
Nà phải vui nên chớ lào :eek::eek::eek:

Hạng F
15/11/10
9.329
2.966
113
50
F1 đang hướng dẫn đoàn bằng bộ đàm. Tương lai chắc rành luật GT kkk
Vì sao văn hoá giao thông của chúng ta đang ngày càng tệ đi?

Hạng D
9/2/15
1.504
7.438
113
40
Mình hằng ngày đi đường Nguyễn Hữu Thọ từ cầu Kênh Tẻ để qua ngã tư Nguyễn Văn Linh, mình chở con đi học nên không giám đi xe hơi mà lấy xe máy đi cho tiện. Đã đi xe hơi thì mình không bao giờ giám đi ẩu khi chở con đi xe máy. Thế mà cũng không đi được lúc giờ tan học của con. Xe hơi thì đi luôn 2 làn đường, nhìn trong xe thì có duy nhất 1 người, cứ bấm còi và xin nhanh trong khi cứ đi thẳng. Con mình 6 tuổi hỏi sao các chú cô đi luôn làn xe máy mà bóp còi inh ỏi? Mình cứng họng với con luôn trong khi hằng ngày dạy con đi tuân thủ luật giao thông?
Người Việt quá sĩ diện : đi 1 đoạn ngắn cũng lấy xe hơi ra đi một mình chiếm hết không gian và không biết tiết kiệm.
Giáo dục con cái từ những cách ứng xử nhỏ hằng ngày mà ra, thế hệ trước đã không tử tế rồi thì mỗi người nên cố gắng dạy con ứng xử tử tế hơn thế hệ trước.
Chúc cả nhà một ngày vui vẻ và an lành.
Thật ra em nghĩ có lẽ cũng hơi oan cho bác tài kia. Biết đâu trong xe bác đang bị khách chửi vì xe đến trễ thì sao. Người Việt ta sẵn sàng bỏ cả buổi ngồi cafe bà tám, lướt fb chơi game cả ngày chứ chỉ cần trễ 5 phút thôi là chửi inh ỏi lên. Và cũng phải phê bình tài xế, nếu có việc gì gấp thì thông cảm được, nhưng có những trường hợp nước đến chân mới nhảy rồi mới bắt đầu làm.
Và một chuyện không liên quan đến giao thông, mà liên quan đến giao dục: CHiều hôm qua trên đường đi làm về, ngang qua 3 cái nhà sách, cái nào cũng đông kín người, chen lấn vào mua. Trong khi đó 2 tháng trước thì không thấy một mống. Ngay cả chuyện chuẩn bị cho chuyện học cho con thôi mà đã như thế, thì chuyện đại sự sao làm được.

Hạng B2
31/7/12
433
251
63
Thật ra em nghĩ có lẽ cũng hơi oan cho bác tài kia. Biết đâu trong xe bác đang bị khách chửi vì xe đến trễ thì sao. Người Việt ta sẵn sàng bỏ cả buổi ngồi cafe bà tám, lướt fb chơi game cả ngày chứ chỉ cần trễ 5 phút thôi là chửi inh ỏi lên. Và cũng phải phê bình tài xế, nếu có việc gì gấp thì thông cảm được, nhưng có những trường hợp nước đến chân mới nhảy rồi mới bắt đầu làm.
Và một chuyện không liên quan đến giao thông, mà liên quan đến giao dục: CHiều hôm qua trên đường đi làm về, ngang qua 3 cái nhà sách, cái nào cũng đông kín người, chen lấn vào mua. Trong khi đó 2 tháng trước thì không thấy một mống. Ngay cả chuyện chuẩn bị cho chuyện học cho con thôi mà đã như thế, thì chuyện đại sự sao làm được.
2 tháng trước thì méo có sách, hoặc có nhưng không đủ sách. E đi kiếm sách lớp 1 cho bé mà chạy 3 cái nhà sách từ tháng 6 đó bác ui.

Hạng B2
2/3/11
262
171
58
Trình độ dân trí thế nào thì văn hóa giao thông thế ấy.

Hạng F
1/6/15
5.555
29.180
113
Hôm trước hầm nhà em có ông anh kia chạy con bán tải đằng sau dán logo otosaigon to đùng, em đang để xe máy trên lề mà ổng đòi lùi vô chỗ lề người ta cấm đậu, đụng vô em mà cứ ngồi trên xe bấm kèn. Em nói thật là lúc đầu em không để ý nên không tránh, lùi xe mà cứ ngồi trên xe bấm kèn thì ai biết đường mà tránh. Ổng xuống xe hùng hùng hổ hổ nói chỗ ổng de xe mà đậu xe "xấc xược" vậy, thay vì xuống xe nói một câu cho anh de xe vô trong đó thì đâu còn chuyện gì để nói. Máu em lên tới não, em hỏi anh nói xấc xược là như thế nào, chỗ này người ta cấm đậu. Xong ổng lên xe lùi tiếp ủi luôn xe em, mán cái cản vô dè sau rồi chạy tới kéo luôn xe máy em đi...
Ý em là ý thức cũng tùy người chứ không phải ai trên này cũng ý thức cao, nhiều khi dán cái logo để lấy le thôi.
Xác nhận với anh là xe mới ít ai dán OS, chỉ mấy xe tầm 2011-2012 dán nhiều, chắc cũng đổi qua mấy chủ rồi :D