Hạng B1
7/4/11
52
0
0
Xin chào các Bác.
Các Bác vui lòng cho em hỏi: tại các giao lộ, khi có một xe chạy cùng làn đang có tín hiệu rẽ trái thì mình nên chờ (sau khi xe đó rẽ xong) hay có thể vượt phải (hình như phạm luật).
Em cảm ơn và chúc các Bác thượng lộ bình an.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
7/7/10
60
0
6
44
Re:vượt phải xe đang rẽ trái

Trích
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Hạng B1
7/7/10
60
0
6
44

Nói chung bác phải chịu khó học luật lại

OSOM
23/4/07
9.162
10.189
113

Ngoài ra, nếu đường chỉ có một làn xe 4B, làn phía trong dành cho 2B thì bác nên dừng lại chờ xe trước rẽ xong mới đi tiếp. Nếu bác lách phải vào làn xe 2B để vượt thì lại coi như lấn tuyến, sai làn.

Chi Hội Phó SOS
4/7/10
4.664
1.923
113
38
Cà Mau

Em nhớ là không được vượt nơi giao lộ. Mà nếu không tới giao lộ thì xe phía trước sao rẽ trái được nhỉ?
Em thường vượt nhất là ngã tư NVCừ-Nguyễn Trãi, xe nào nhan trái là em nhan phải vượt luôn. xx cũng thấy nhưng không thấy kiu lại.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Jangnhut nói:
Em nhớ là không được vượt nơi giao lộ. Mà nếu không tới giao lộ thì xe phía trước sao rẽ trái được nhỉ?
Em thường vượt nhất là ngã tư NVCừ-Nguyễn Trãi, xe nào nhan trái là em nhan phải vượt luôn. xx cũng thấy nhưng không thấy kiu lại.
Vượt theo luật là vượt trái mà bác...Còn khi xe trước rẽ trái thì bác vượt bên phải là vượt "ngoại lệ" luật cho phép.:D

Hạng B1
7/4/11
52
0
0

Dạ em vẫn đang tìm hiểu hàng ngày bác ạ, cám ơn bác đã nhắc.
Nhưng ý em giống như ý bác Jangnhut: theo điều 4 thì được phép vượt phải, nhưng theo điều 5 thì cấm vượt tại giao lộ, vậy thì sao các Bác?

Chi Hội Phó SOS
4/7/10
4.664
1.923
113
38
Cà Mau

phantan nói:
Jangnhut nói:
Vượt theo luật là vượt trái mà bác...Còn khi xe trước rẽ trái thì bác vượt bên phải là vượt "ngoại lệ" luật cho phép.:D
Ok bác, em thông rồi :D
Vậy theo em, khi xe trước mình có tín hiệu rẽ trái, mình sang phải để đi nghĩa là tránh chứ không phải vượt. Em nghĩ vậy đúng không các bác?

Last edited by a moderator:
Hạng B2
28/1/11
269
5
0
Bình Dương

Jangnhut nói:

bác vượt đúng luật mà!!!

vượt phải xe đang rẽ trái tại giao lộ

chọn câu 1- Đúng

Hạng D
14/1/11
1.324
8.284
113

XaGan nói:
Ngoài ra, nếu đường chỉ có một làn xe 4B, làn phía trong dành cho 2B thì bác nên dừng lại chờ xe trước rẽ xong mới đi tiếp. Nếu bác lách phải vào làn xe 2B để vượt thì lại coi như lấn tuyến, sai làn.
- Em cũng vượt phải ngã 3 Trương Quốc Dung và Hoàng Văn Thụ. Em thấy ai cũng chạy vậy hết. Vậy cái này đúng hay sai