Hạng D
14/3/07
2.461
137
113
53
Hội OS CrossFire - CLB TDTT OS
Re:vượt phải xe đang rẽ trái

Em chưa nghe ai nói bị phạt khi vượt phải tại giao lộ trong TH xe trước đang quẹo trái cả.Các bác cứ lý luận lung tung một hồi là tẩu hỏa hết. Không tin thì cứ thử đi, xxx nào thổi lại thì cãi tưng bừng xem có ai dám phạt không.

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113

Bố Già nói:
Chính xác, để em quote nguyên mục 14:
Điều 14. Vượt xe
1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
<span style=""background-color: #ffcc00;"">5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây: </span>
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
<span style=""background-color: #ffcc00;"">d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt; </span>
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.
Luật chỉ nói ngắn gọn như trên.Tuy nhiên,cần phải phân tích khoản 5,d điều 14 này này thành những trường hợp cụ thể như sau:
1/Trường hợp được phép vượt theo luật,khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái,xe phía sau được phép vượt phải(Nhưng phải tuân thủ vạch kẻ đường),lúc này xe phía sau chưa vào giao lộ:

2/Khi cả hai xe đã vào trong giao lộ,mà xe phía trước có tín hiệu rẽ trái và đang đợi rẽ trái,thì xe phía sau vẫn được phép bật tín hiệu rẽ phải và vượt qua xe phía trước đang đợi rẽ trái.Trong trường hợp này,xe phía sau được coi như là đang<span style=""background-color: #ffcc00;""> tránh chướng ngại vật tại giao lộ</span>(xe phía trước đang đợi rẽ về bên trái):

3/Trong trường hợp cả 2 xe ở trong giao lộ,nhưng xe phía trước đang di chuyển và không có tín hiệu rẽ trái,việc xe sau vượt bất kỳ từ hướng nào đều bị cấm như khoản 5,d đã nêu:

Last edited by a moderator:
Hạng D
12/9/09
1.010
11
38

Đúng vậy...Điều 5 khoản D đó chỉ cấm vượt trái phải tại giao lộ nhưng nếu xe trước có tín hiệu rẽ thì khi đó mình k còn là vượt mà là tránh chướng ngại vật..xe trước nó đâu có đi thẳng mà gọi là mình vượt nó...

Hạng C
4/12/06
579
15
18

Bài viết của Bác NGUYEN T thật là bổ ích . Em thật sự ... "sáng mắt sáng lòng " . Cám ơn bác nhiều .

Hạng D
13/9/09
3.006
10.479
113
52

Mịa nó, hum nay lúc khoảng 10h30 tại giao lộ NTMK-CMT8 hướng về Q5. Mấy xe taxi chờ đèn ở ngã tư và signal rẽ trái, đến khi em qua vạch dừng đc khoảng 1/3 xe, hơi lách vào bên phải 1 tý để đi thẳng, thì tự nhiên có một chú Lancruiser biển xanh 51A-0042 vượt phải bên trong em và cúp đầu em để rẽ trái. Em đành dừng xe nhường nó và cuối cùng, nằm chềnh ềnh đè vạch vì đèn lại đỏ mất rồi và bên CMT8 xe cộ đang lao lên ào ào. May là không có xxx ở đó chứ nếu hum nay mà bị vịn thì chắc em phải kiếm bằng được xe 0042 xuống trả tiền phạt giùm em.

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.505
166.041
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com

Newbie_SG nói:
Mịa nó, hum nay lúc khoảng 10h30 tại giao lộ NTMK-CMT8 hướng về Q5. Mấy xe taxi chờ đèn ở ngã tư và signal rẽ trái, đến khi em qua vạch dừng đc khoảng 1/3 xe, hơi lách vào bên phải 1 tý để đi thẳng, thì tự nhiên có một chú Lancruiser biển xanh 51A-0042 vượt phải bên trong em và cúp đầu em để rẽ trái. Em đành dừng xe nhường nó và cuối cùng, nằm chềnh ềnh đè vạch vì đèn lại đỏ mất rồi và bên CMT8 xe cộ đang lao lên ào ào. May là không có xxx ở đó chứ nếu hum nay mà bị vịn thì chắc em phải kiếm bằng được xe 0042 xuống trả tiền phạt giùm em.

Xe này của xxx Bác ạ. Để hôm nào off hội, em kiu tài xế đến tạ lỗi Bác nha! Em bít tên tài xế đó.

Hạng D
13/9/09
3.006
10.479
113
52

Ha Sonata nói:
Xe này của xxx Bác ạ. Để hôm nào off hội, em kiu tài xế đến tạ lỗi Bác nha! Em bít tên tài xế đó.
Em đi xe rất nhường nhịn, nhưng cũng thấy nóng mắt với mấy xe của các bác đầy tớ nhân dân lưu hành nghênh ngang, lấn tuyến, coi luật giao thông không ra cái gì.

Hạng B2
21/12/10
308
1
18
Gò Vấp - Tp.HCM

Newbie_SG nói:
Ha Sonata nói:
Em đi xe rất nhường nhịn, nhưng cũng thấy nóng mắt với mấy xe của các bác đầy tớ nhân dân lưu hành nghênh ngang, lấn tuyến, coi luật giao thông không ra cái gì.

Em cũng nóng lắm nhưng mà có làm gì được nó đâu bác ơi! Em cứ tránh nó đi cho lành, nhớ đến mấy em LL cho nó vui, bực mình mãi chi cho tổn thọ ... hic ... hic ...

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.505
166.041
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com

Newbie_SG nói:
Ha Sonata nói:
Dạ đó là thói xấu "công thần chủ nghĩa" hay là "kiêu binh" thật đáng ghét! Sáng nay ngã tư THĐ-NVC em còn thấy 1 chiếc siêu xe Rolls-Royce (chắc em viết sai chính tả tiếng Anh các Bác sửa giùm) mang biển số xanh 80B-XXXX do 1 teen tóc hoe hoe vàng lái, em thật không tin vào mắt mình?

Hạng B2
21/12/10
308
1
18
Gò Vấp - Tp.HCM

Ha Sonata nói:
Newbie_SG nói:
Ha Sonata nói:
Dạ đó là thói xấu "công thần chủ nghĩa" hay là "kiêu binh" thật đáng ghét! Sáng nay ngã tư THĐ-NVC em còn thấy 1 chiếc siêu xe <span style=""color: #ff0000;"">Rolls-Royce?</span> (chắc em viết sai chính tả tiếng Anh các Bác sửa giùm) mang biển số xanh 80B-XXXX do 1 teen tóc hoe hoe vàng lái, em thật không tin vào mắt mình?

:cool: Thiệt hả bác? Quan nào chơi ngông lộ dữ vậy ta? Để em canh me chụp hình siêu xe số 80 này gửi báo kiếm tiền nhuận ảnh cái chơi! Tin này shock thiệt đó!