Hạng B1
7/4/11
52
0
0
Re:vượt phải xe đang rẽ trái

sansnom nói:
bác này lăn tăn mãi... vụ này vượt đúng luật mà bác!
Cám ơn bác đã trả lời em 2 lần. Nhưng bác đừng bực em: có vài đáp án trong giáo trình thi bị sai mà bác, cho nên câu mà bác trích dẫn em vẫn ... lăn tăn.

Hạng B1
7/4/11
52
0
0

thanhlan nói:
@ bác chủ: Em nghĩ khi chạy cùng làn, thì việc xử lý <span style=""color: #ff0000;"">chở </span>như ý bác xagan là đúng văn hoá giao thông(em không phân tích luật), bởi lẽ ở VN mình mỗi làn chỉ đủ an toàn cho 1 xe chạy mà thôi. Do đó sẽ không có khái niệm vượt ở đây, còn nếu như bác cố qua xe trước khi họ chưa chuyển hướng và rời khỏi làn, thì bác đã phải lấn tuyến sai làn (vào làn 2B), không chạy trên 1 làn dường.

Hơn nữa tại giao lộ khá phức tạp, theo em mình không nên vội vài giây làm gì. Phiền phức ....Cứ hãy đợi đấy.
Chúc bác lái an toàn
Dạ, trường hợp này em đã và đang theo lời bác Xagan và bác.
Cám ơn các Bác.

OSOM
23/4/07
9.162
10.189
113

TH7128 nói:
Sáng nay mới làm cú ngay <span style=""color: #ff0000;"">ngã ba Trị An</span>...Xe 1 đi thẳng,xe 2 rẽ trái,em xe thử 3 signal vượt bên phải...XXX nhào ra..nhưng sau đó thấy xe thứ 2 rẽ trái nên thụt lại..
------>vượt phải xe rẽ trái được..ít nhất là đến thời điểm này...còn lại...Để Mai Tính
Chắc là bác không để ý, tại ngã ba Trị An (chiều SG ra Dầu Giây) <span style=""color: #ff0000;"">có biển báo trên cao cho phép ĐƯỢC ĐI THẲNG KHI GẶP ĐÈN ĐỎ</span> đó bác. Chỉ lưu ý là các xe phía trước bác chưa có tín hiệu rẽ trái, mà bác lách sang bên phải vượt lên qua ngã ba là SAI, trừ trường hợp có người điều tiết cho phép khi có nguy cơ kẹt xe.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Jangnhut nói:
Em nhớ là không được vượt nơi giao lộ. Mà nếu không tới giao lộ thì xe phía trước sao rẽ trái được nhỉ?
Em thường vượt nhất là ngã tư NVCừ-Nguyễn Trãi, xe nào nhan trái là em nhan phải vượt luôn. xx cũng thấy nhưng không thấy kiu lại.
Riêng tuyến đường có 2 lane oto và 1 lane 2B thì vô tư chạy qua giao lộ - ví dụ NVT - NKKN ; ĐBP, VTS, NTMK, ...
Nếu tuyến đường chỉ có 1 lane oto và 1 lane xe 2B thì cần xem xét thêm là vạch liền nét hay đứt nét ở khu vực gần tới giao lộ . Nếu là vạch đứt thì vẫn có thể vượt phải .
Lý luận thì xem phần dưới đây nhé :)

XaGan nói:
Ngoài ra, nếu đường chỉ có một làn xe 4B, làn phía trong dành cho 2B thì bác nên dừng lại chờ xe trước rẽ xong mới đi tiếp. Nếu bác lách phải vào làn xe 2B để vượt thì lại coi như lấn tuyến, sai làn.
Sai !
Dù là tuyến đường chỉ 2 làn xe (1 làn oto + 1 làn 2B) và có vạch đứt quãng - khi xe trước có tín hiệu rẽ trái thì xe sau được quyền xi nhan phải để vượt phải và lấn vào làn 2B để vượt lên . (Lúc qua vạch kẻ ngang - vào giao lộ rồi thì chẳng còn "tuyến" hay "làn" nên không thể kêu là lỗi "lấn tuyến" hay "sai làn" được ).

Thực tế hàng ngày em đi trên đường NTMK - CMT8 (hướng từ BHTQ lên) tòan đi như vậy mới giảm ách tắc gt của giao lộ này . Các chú xxx đứng điều tiết nhiều khi còn phải vẫy các xe phía sau (do các bác tài không nắm vững luật nên không dám vượt phải) chạy lên như vậy nữa kìa .

Hạng D
6/3/08
3.944
8.034
113
Sàigòn

Khó nhỉ!

Luật bị rách 1 miếng khá bự. Em mà là xxx, em bắt các bác vượt phải "tại giao lộ" theo khoản 5 đã nêu...

Cãi gì nổi!

OSOM
23/4/07
9.162
10.189
113

haichien nói:
Riêng tuyến đường có 2 lane oto và 1 lane 2B thì vô tư chạy qua giao lộ - ví dụ NVT - NKKN ; ĐBP, VTS, NTMK, ...
Nếu tuyến đường chỉ có 1 lane oto và 1 lane xe 2B thì cần <span style=""color: #ff0000;"">xem xét thêm là vạch liền nét hay đứt nét ở khu vực gần tới giao lộ</span> .<span style=""color: #ff0000;""> Nếu là vạch đứt thì vẫn có thể vượt phải .</span>
Đồng ý với ý kiến của bác. Còn nếu là vạch liền thì SAI chắc.

Hạng D
17/2/08
1.000
3
38
62
TP. HCM

Em thấy như bác @haichien phân tích là hợp lý nhất, từ nay em sẽ để ý vạch; nói nhỏ các bác hồi giờ em cứ để ý có xxx hay không thôi (nhưng có quan sát kỹ thấy an toàn nhé)

Hạng D
12/9/09
1.010
11
38

XaGan nói:
TH7128 nói:
Sáng nay mới làm cú ngay <span style=""color: #ff0000;"">ngã ba Trị An</span>...Xe 1 đi thẳng,xe 2 rẽ trái,em xe thử 3 signal vượt bên phải...XXX nhào ra..nhưng sau đó thấy xe thứ 2 rẽ trái nên thụt lại..
------>vượt phải xe rẽ trái được..ít nhất là đến thời điểm này...còn lại...Để Mai Tính
Chắc là bác không để ý, tại ngã ba Trị An (chiều SG ra Dầu Giây) <span style=""color: #ff0000;"">có biển báo trên cao cho phép ĐƯỢC ĐI THẲNG KHI GẶP ĐÈN ĐỎ</span> đó bác. Chỉ lưu ý là các xe phía trước bác chưa có tín hiệu rẽ trái, mà bác lách sang bên phải vượt lên qua ngã ba là SAI, trừ trường hợp có người điều tiết cho phép khi có nguy cơ kẹt xe.

Đúng là vậy nhưng trường hợp em là đèn đang xanh..thằng xe 1 đi thẳng nhưng che khuất tầm mắt của XXX nên XXX ko thấy xe 2 đang signal rẽ trái,thấy em thò đầu lấn phải tính lượm em nhưng bước ra thì thấy signal xe 2 nên thụt lại..
Ý em là thế..

Hạng D
20/12/09
1.169
7.862
113

Vụ này nói hoài . Vượt vô tư
Mai bác ra ngã tư NTMK-CMT8 ( hướng về Q5 ) , bác cứ lấn lane 2B vượt phải chạy thẳng khi đèn xanh đảm bảo XXX sẽ cầm gậy hướng dẫn cho bác đi nhanh để giải phóng mặt đường