Hạng D
14/1/11
1.324
8.284
113
Re:vượt phải xe đang rẽ trái

- Ọc mới vừa ấn nút đã có câu trả lời trước rồi tinh thần OS nhanh thật. Hehehe.

Hạng B1
7/4/11
52
0
0

Nhưng luật lại cấm vượt tại giao lộ mà bác? Em vẫn còn cảm giác có mâu thuẩn, các Bác thấy sao?

Chi Hội Phó SOS
4/7/10
4.664
1.923
113
38
Cà Mau

tihc nói:
Nhưng luật lại cấm vượt tại giao lộ mà bác? Em vẫn còn cảm giác có mâu thuẩn, các Bác thấy sao?
Ok. Nếu nó chạy thẳng mà mình vượt thì mới dính. Còn trường hợp này là mình tránh nó (theo cách nghĩ của em).:D

Hạng F
18/9/10
7.496
2.405
113
54
Sài gòn

tihc nói:
Dạ em vẫn đang tìm hiểu hàng ngày bác ạ, cám ơn bác đã nhắc.
Nhưng ý em giống như ý bác Jangnhut: theo điều 4 thì được phép vượt phải, nhưng theo điều 5 thì cấm vượt tại giao lộ, vậy thì sao các Bác?
theo điều 4 thì được phép vượt PHẢI, nhưng theo điều 5 thì cấm vượt TRÁI tại giao lộ,

Hạng B1
7/7/10
60
0
6
44

Ruby0903 nói:
tihc nói:
Nhưng ý em giống như ý bác Jangnhut: theo điều 4 thì được phép vượt phải, nhưng theo điều 5 thì cấm vượt tại giao lộ, vậy thì sao các Bác?
theo điều 4 thì được phép vượt PHẢI, nhưng theo điều 5 thì cấm vượt TRÁI tại giao lộ,
Chính xác, để em quote nguyên mục 14:
Điều 14. Vượt xe
1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Hạng B1
7/4/11
52
0
0

Ruby0903 nói:
tihc nói:
Bác xem kỹ lại giúp em: mục 5 là cấm vượt cả trái và phải luôn mà bác? Em vẫn chưa thông lắm.

Hạng D
12/9/09
1.010
11
38

2 luật đá giò lái nhau..nhưng trước giờ xe rẽ trái giao lộ,em signal rẽ phải..XXX thấy nhưng ko phản ứng...chắc XXX quên điều 5...hehe
Sáng nay mới làm cú ngay ngã ba Trị An...Xe 1 đi thẳng,xe 2 rẽ trái,em xe thử 3 signal vượt bên phải...XXX nhào ra..nhưng sau đó thấy xe thứ 2 rẽ trái nên thụt lại..
------>vượt phải xe rẽ trái được..ít nhất là đến thời điểm này...còn lại...Để Mai Tính

Hạng D
30/1/11
1.272
56
48

@ bác chủ: Em nghĩ khi chạy cùng làn, thì việc xử lý <span style=""color: #ff0000;"">chở </span>như ý bác xagan là đúng văn hoá giao thông(em không phân tích luật), bởi lẽ ở VN mình mỗi làn chỉ đủ an toàn cho 1 xe chạy mà thôi. Do đó sẽ không có khái niệm vượt ở đây, còn nếu như bác cố qua xe trước khi họ chưa chuyển hướng và rời khỏi làn, thì bác đã phải lấn tuyến sai làn (vào làn 2B), không chạy trên 1 làn dường.

Hơn nữa tại giao lộ khá phức tạp, theo em mình không nên vội vài giây làm gì. Phiền phức ....Cứ hãy đợi đấy.
Chúc bác lái an toàn