Hạng D
3/3/05
1.099
78
48
Chào các Bác!
Tối qua, tối thứ bảy 22/3, như thường lệ, em có lai rai với bạn bè. Uống khoảng 3-4 chai, cũng không nhiều như mọi ngày.
Khoảng 11h kém, chia tay mọi người, em bon bon trên đường về bãi giữ xe. Để vào bãi xe, em phải quẹo trái. Gần đến cổng bãi giữ xe, em bật xi nhan trái, hơi lấn bên trái 1 chút, đợi 2 chú 2B ngược chiều đi qua là bẻ tay lái.
Trời ơi, vừa lúc đó có gì bay đánh vèo qua xe em, phía tài, chưa kịp định thần thì 1 đôi nam thanh nữ tú đã đo đường. 2B vượt trái lúc em quẹo trái.
Hậu quả: Đôi thanh niên trên 2B không sao, tuy khá đau. Sau một hồi nhăn nhó cũng đứng dậy được. Xe máy thì bể bửng ....cũng không gì nghiêm trọng hết. Xe em thì bay gương chiếu hậu bên lái, vè trái xe bị móp. Xe em có BH nên chắc cũng không sao. Sau nửa tiếng CSGT đến lập biên bản và đưa xe về CA quận. Em được đưa đi thử máu xem nồng độ cồn.
Các bác có bao giờ gặp trường hợp như em chưa? CA sẽ xử lý thế nào? Nếu độ cồn trong em quá cho phép, em bị phạt như thế nào? Các bác cho em lời khuyên để làm việc với xxx, biết đúng sai thế nào mà biết nhu hay cương.
Còn về Bảo hiểm, gương chắc phải thay cái mới rồi. Còn cái vè trái, em có thể yêu cầu thay cái mới không? Thay vì làm đồng lại, trét mat tít và sơn lại.
Các bác cho em lời khuyên. Cám ơn nhiều

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
39
RE: Xảy ra va quẹt, người có chút hơi men

2b vượt trái khi bác sinal quẹo trái mà bác đã lấn trái 1 tí rồi mà nó vẫn vượt. thấy là lỗi ở nó rồi. nhưng bác cũng khổ rồi quan niêm ở vn là xe nào bự xe đó có lỗi. với lại bác có tí men. 3-4 chai là vượt nồn độ là cái chắc rồi. chia buồn cùng bác.

Hạng D
3/3/05
1.099
78
48

Theo nghị định 146, em bị phạt từ 1-3 mil, giam bằng 90 ngày, hichic. Thế giam xe bao nhiêu ngày ạ? Em có lái xe nên cũng không ảnh hưởng nhiều lắm đến chuyện được lái hay không

Hạng D
6/3/08
3.944
8.034
113
Sàigòn

Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá quy định:

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng;

Ngoài ra:

- Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 60 (sáu mươi) ngày
- Nếu gây tai nạn giao thông nhưng chưa tới mức nghiêm trọng thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 90 (chín mươi) ngày
- Nếu gây tai nạn giao thông từ mức nghiêm trọng trở lên thì bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe không thời hạn

Chúc Bác không vượt nồng độ cồn :D

Last edited by a moderator:
Hạng C
15/10/03
514
3
18
Thái Nguyên

Trích đoạn: anit

2b vượt trái khi bác sinal quẹo trái mà bác đã lấn trái 1 tí rồi mà nó vẫn vượt. thấy là lỗi ở nó rồi. nhưng bác cũng khổ rồi quan niêm ở vn là xe nào bự xe đó có lỗi. với lại bác có tí men. 3-4 chai là vượt nồn độ là cái chắc rồi. chia buồn cùng bác.

Em nghĩ bác nói vậy cũng không hẳn đúng? vì 2B đang đi trên đường được ưu tiên nên 4B phải nhường. Hơn nữa, 2B sẽ khai là đang lưu thông thì bị 4B đột ngột cắt mặt chứ đâu chịu nhận là cố vượt? :(

23/10/06
14.657
5.149
113

Trích đoạn: profi
Còn về Bảo hiểm, gương chắc phải thay cái mới rồi. Còn cái vè trái, em có thể yêu cầu thay cái mới không? Thay vì làm đồng lại, trét mat tít và sơn lại.
Các bác cho em lời khuyên. Cám ơn nhiều

Nếu như bác nói thì phải thay gương mới. Nhưng cái vè thì còn phải coi lại tình trạng ra sao, nếu sửa được và ít tốn chi phí hơn thay mới thì BH sẽ không chịu thay trừ khi bác có thâm tình với BH của bác đang sử dụng.
Theo em bác có nguy cơ tự trả tiền sửa xe do bác có rượu bia khi điều khiển xe và chờ biên bản điều tra tai nạn coi bác có vi pham luận gt hay không. Cái này phải chờ kết luận của csgt. Nếu kết lụân bác vi phạm luật gt thì bác đóng tiền phạt + tự sửa xe -> đau lắm!
Xin chia buồn với bác!

Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Trích đoạn: haiphus

2B

Em nghĩ bác nói vậy cũng không hẳn đúng? vì 2B đang đi trên đường được ưu tiên nên 4B phải nhường. Hơn nữa, 2B sẽ khai là đang lưu thông thì bị 4B đột ngột cắt mặt chứ đâu chịu nhận là cố vượt? :(

Sai hay không còn tùy thuộc nơi xãy ra tai nạn có phần đường riêng bên trong cho xe máy hay không?

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
39

vân ạ em quên hỏi bác ý chổ này. nơi em ở toàn đại lộ ko à.

Hạng D
3/3/05
1.099
78
48

Trích đoạn: haiphus

Em không cắt mặt ai hết bác ơi. Thằng đi cùng chiều với em, nhưng thay vì vượt phải, nó vượt trái
@phuhaonguyen: Vậy em giấu BH vụ tai nạn này mà khai ra tai nạn khác được ko? Ví du va chạm với xe hơi chẳng hạn

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM

@profi : xxx không cho hòa giải àh? Em nghĩ họ cũng dễ thôi, khi nào có chiến dịch thì họ mới làm căng, bác thử xuề xòa tí là qua ngay ý mà. Xe thì BH lo đâu cần bắt đền làm gì?