Hạng B2
2/8/07
460
8
18
RE: Xảy ra va quẹt, người có chút hơi men

Trích đoạn: MINA

Trích đoạn: bestwestnmq
ko xét vấn đề xỉn ở đây, xe máy nó ko đi đúng fần đường của nó mà bác. với lại xe 4bánh khi quẹo đã cán lên vạch giữâ đường ùi. 2 bánh nó vượt trái như vậy nghĩa là nó đã phải lấn qua làn bên kia---> chạy ngược chiều luôn đó chứ!!! lỗi nó chứ sao lỗi 4bánh được( hem tính có hơi rượu)
Cái em thắc mắc mà có khi bác cũng không biết,là khi quẹo trái,đó chỉ là bãi đỗ xe,không phải ngã tư,vạch giữa đường nếu là vạch rời thì chắc bác 4 bánh vẫn sai vì thiếu quan sát,xe 2 bánh vẫn có quyền vượt khi đó là vạch rời.
Để phân tích đúng sai,còn phụ thuộc vào tình huống lúc đó nữa cơ bác ạ,mà cả em và bác đều không chứng kiến được lúc tình huống xảy ra!:D

em hình dung ý bác nói rồi. nếu vạch rời cũng ko vượt được bác ơi. bác thử hình dung nếu như bác nói thì xe máy có quyền vượt trái xe hơi( dù là khi xe hơi ko quẹo trái, nó đi thẳng) và nó mún vượt như vậy nghĩa là nó chạy qua fần đường cho xe ngc chiều và nó đã không đi fần đường dành cho xe máy rồi, CA nó thấy là vịnh à.

em với bác cùng giả sử tình huống ở đường võ văn tần đi hen, khúc có 2 chiều á, vạch kẻ đường là vạch đứt, em đang quẹo trái y như tình huống bác này( bánh xe đã cán lên vạch chia đường rồi) mà có 1 em xe 2 bánh tông y như vậy. gặp em là em gọi ngay đoàn 2 gần đó xuống giải quyết liền. vì nó đi sai mà. hem tin. bữa nào làm 1 cú thử xem

Trích đoạn: profi

Hôm xảy ra tai nạn, nhân chứng một mực khẳng định là em ko bật xi nhan. Còn 2 đứa trên xe thì đổi vị trí cho nhau. Tức là đứa ngồi sau lại thành người lái, thì ko ai nói gì . Bó tay với nhân chứng. Vì giải quyết theo cách khác nên e cũng bới ra làm gi.

nhân chứng đâu vui vậy?? đúng là ...

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
64
www.vnexpress.net

@bestwestnmq:
Vậy thì em chịu cái Luật Vn rồi!Em đang sống ở NG.Nguyên tắc khi tham gia giao thông,tất cả mọi phương tiện đều phải vượt bên trái,trừ khi một chiều xe có nhiều là mà không phân làn ưu tiên cụ thể.
Em nghĩ với trường hợp trên,nó là đường 2 chiều,mỗi chiều một làn,có vạch rời phân ranh giới.
Vậy xe máy khi vượt ô tô,tại sao không được chạy sang làn ngược chiều để vượt khi không có xe ngược chiều????

Hạng B2
25/2/08
182
0
16
Hanoi
gianguyenproad.com

Trích đoạn: profi

Qua vụ này, rút kinh nghiệm, lần sau nếu có gì cho 2B chút tiền rồi té. Kể cả mình đúng. Oan trái thật
Cái này bây giờ bác mới rút ra thì hơi muộn đó nha :D Tất nhiên là trừ TH 2b ở đâu tông thẳng vào mình hoặc tai nạn nghiêm trọng.
Chuyện của em còn hài hơn. Cách đây 2 năm, vừa mới sắm xe xong, đi với ông bạn đến ngã 5 Bà Triệu - THĐạo - Bông Nhuộm, em đang đi rất chậm, vừa đèn đỏ ở BN thì có bà chị đi wave phía bên tay trái em rẽ cắt đầu vèo cái sang THĐ, quệt đuôi xe vào đầu xe em. Bà chị lăn chiêng ra đường, xe bị nứt yếm, tím 1 bên đầu gối, xe em bị trầy 1 bên đèn. Ông bạn xuống đi con wave, mình thì chở rồi mời bà chị vào quán cafe ngồi, mua thuốc bóp, hỏi thăm nom tử tế, bà chị ngồi đần mặt ra khoảng 5' để hoàn hồn, rồi bắt đầu xỉa xói em "Ko làm chủ tốc độ (!!!), ko quan sát, chắc mới đi xe abc... xyz...". Tự nhiên mọc đâu ra mấy ông xe ôm với 1 bà nữa cứ bâu vào như là chuyện của mình "Mấy thằng mới đi oto này là ẩu lắm, bắt đền cho nó chừa đi" "Đền tiền cho người ta đi, muốn gọi CA ko?" "Sai lè lè còn cãi, gọi CA đi" (trong khi quán cafe đó cách "hiện trường" phải tầm 200m, các bác có biết chuyện đek gì đâu :mad:). BT em cũng là thằng hay lý luận, cứng đầu, thế mà hôm đấy mình với ông bạn phải chịu phép, móc túi ra đúng 300k đền. Tiền thì chả đáng là bao, có điều ức chế với cái tâm lý người VN mình lắm. Cứ xe to là sai, chả biết đầu cua tai nheo thế nào, cứ có va chạm là bênh 2b :mad:

Hạng D
1/3/08
1.115
13
38
39

@MINA: ở nước ngoài bất cứ xe nào cũng có quyền ưu tiên giống nhau có thể chạy ở bất cứ làn đường nào miễn chạy đủ tốc độ (trừ lane ngược chiều à nha). còn ở vn thì nếu đường có chia 3 lane thì lane trong cùng dành cho ô tô du lịch, lane kế giành cho xe tải và lane trong cùng cho xe máy. đường chia 2 lane thì lan ngoài à của oto còn lane trong cùng của xe máy. ko chia lane thì phải chạy xe máy gần lề . trong trường hợp của bác profi thì bác ấy đang đi bên làn oto . xe máy đi qua tới bên đó là đã phạm lỗi lấn lane rất nhiều rồi . luật của vn là nếu ko muốn phiền phức thì cứ móc tiền ra tọng vào họng nó là ok.

Hạng D
3/3/05
1.099
78
48

Thằng 2B bị phạt 90.000 ngàn và giữ bằng lái 90 ngày bác àh

Hạng D
14/5/07
1.130
10
0

Chỗ bác Mina khác nhỉ, ở Canada nếu có nhiều làn thì không nói, còn đường chỉ có 2 làn cho 2 chiều thì không được vượt, cả trái lẫn phải.
Trường hợp tai nạn trên, tính kiểu gì thì 2 bánh cũng sai, dù trong bãi đỗ xe thì nó cũng không được vượt trái. mà ra ngoài đường có vạch thì lại càng không, lý thuyết là thế dù thực tế vượt búa xua, nhưng khi bị nạn thì lại tính theo luật thôi.

@profi: thế bác trắng án àh? dù sao cũng có kinh nghiệm.

Hạng D
3/3/05
1.099
78
48

Em đi đêm bác à. Nhưng chỉ chuyện hơi men thôi. Nếu nó bỏ qua chuyện hơi men thì em có gì sai đâu? Chưa nói chú 2B chạy quá tốc độ

Hạng B2
2/8/07
460
8
18

Trích đoạn: MINA

@bestwestnmq:
Vậy thì em chịu cái Luật Vn rồi!Em đang sống ở NG.Nguyên tắc khi tham gia giao thông,tất cả mọi phương tiện đều phải vượt bên trái,trừ khi một chiều xe có nhiều là mà không phân làn ưu tiên cụ thể.
Em nghĩ với trường hợp trên,nó là đường 2 chiều,mỗi chiều một làn,có vạch rời phân ranh giới.
Vậy xe máy khi vượt ô tô,tại sao không được chạy sang làn ngược chiều để vượt khi không có xe ngược chiều????

cho em lạm bàn với bác 1 tí. có thể nc bác xe máy rất ít nên xe máy vượt tè le như thế. VN mình chạy tè le nhất thế giới mà chạy vượt như vậy là sai ùi.
bác nói là lỗi do xe 4bánh ko quan sát gương khi quẹo, vậy cho fép em đặt vấn đề ngược lại là khi xe 2 bánh vượt xe 4 bánh đã đủ các điều kiện an toàn để vượt chưa??? có ra tín hiệu xin vượt và được xe 4 bánh báo hiệu đc fép vượt chưa??? hì hì