Hạng C
11/8/16
774
2.552
93
54
TP.HCM
Chịu khó tìm gara có tâm và có tầm. Chứ xe cổ (23 tuổi rồi) thì chắc hãng không hay bằng thợ ngoài đâu. Thợ hãng chỉ giỏi thay mới, nhất là mới nguyên con thôi.
Trước tôi cũng mua xe khá cũ, đưa vô hãng chỉ tốn tiền mà bệnh thì không giảm mà nặng ra. Sau tìm đúng thày đúng thuốc, chỉ 1 phát ăn ngay mà lại rất rẻ.

Hạng D
21/3/08
4.830
4.324
113
hcm
Xe đời ...rất sâu nên k có ABS ạ
Xe bị thắng truóc xài tambour
Xe Corolla 2000 mà thắng trước xài tambour luôn hở? :rolleyes:
Cơ mà làm thắng thì chắc chắn chả ông thợ nào đi rớ vào bạc đạn, càng đặc biệt hơn là xe cũ, tự rước họa vào thân sao nhỉ!

Hạng F
29/10/16
11.609
22.336
113
Pháp
Tie
Mình xin khẳng định là xe 2000 Toyota Corolla xài phanh trước là phanh đĩa, phanh sau là tang trống nha. Bạn có hình xe bạn mà phanh trước tang trống thì cho mình xin với.
Do em kh biết,, em chỉ phân biệt tambour với dỉa ...Một câu hỏi hay .. Like cho bác
Em thì lấy lạ .... mà thôi . Hy vọng có tambour trước cũng là điều mà anh em học hỏi

Hạng D
22/12/09
3.140
18.378
113
Thái Bình
Mình xin khẳng định là xe 2000 Toyota Corolla xài phanh trước là phanh đĩa, phanh sau là tang trống nha. Bạn có hình xe bạn mà phanh trước tang trống thì cho mình xin với.
Em cũng hóng chung, chưa thấy xe du lịch đời 2000 dùng thắng đùm trước bao giờ, hi vọng được mỡ mang đầu óc :D

Hạng B2
9/12/19
462
475
63
cá nhân em thấy bác chủ thớt nên chụp hình chiếc xe lên, kèm theo bill bảo dưỡng ở toy LTK, xem hạng mục họ làm là gì... cho rõ ràng và anh em dễ hình dung.

phần lớn (ở các xe đời cũ hoặc các xe hạng A) thì bánh trước là đĩa, bánh sau mới dùng tăm-bua.
và việc bạc đạn bị hư cũng dễ xác định kiểm tra mà, tìm chỗ nào có cầu nâng, ben xe lên, dùng tay quay từng bánh xe là biết ngay "tình trạng" bạc đạn.

còn việc thay thế bố thắng, thực chất chỉ là vệ sinh sạch sẽ (heo dầu, hoặc cụm tăm-bua), sau đó "plug and play" bố thắng mới vào thôi.
nói chung là phải hiểu được quy trình sửa chữa, thay thế. Chứ bác chủ bảo là "chắc chắn siết mạnh các kiểu, gây bể bạc đạn!?" thì nghe hơi kì kì :D :D :D

ps: chủ thớt cũng không nói rõ, việc hú xảy ra khi nào?
ví dụ: như leo lên xe chạy là hú, hay tăng ga hoặc giảm ga hoặc thả mo nó hú.
và nó hú ở dãy tốc độ nào, hay cứ chạy là hú....
nói chung rất nhiều nguyên nhân nên phải kiểm tra, xác định tìm ra lỗi chứ không thể nào oang oang, nhảy dựng lên "đổ thừa" được

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: tunerphu