Hạng B2
21/12/07
285
2.226
93
Theo thông tư dưới đây thì từ khoảng tháng 10/2008 khi đăng kí mới thì khi lấy giấy tờ xe sẽ tự giữ luôn hồ sơ gốc. Em đăng kí mới lần đầu ở Nha trang vào cuối tháng 11/2008. Vì hoàn cảnh riêng , em mới lấy giấy đăng kí , chưa lấy hồ sơ gốc. Hiện em cũng không ở Nha trang.
Mong các bác ở NT có thông tin về việc có tự giữ hồ sơ gốc ( thời điểm từ tháng 11/08) hay vẫn như cũ thì xác nhận giúp em với! Nếu có để em sẽ sắp xếp về lấy hồ sơ càng sớm càng tốt. Cảm ơn các bác trước.
Thông tư trích dẫn đây ạ:

BỘ CÔNG AN[/b]
[/b]
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM[/b]
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc[/b]

Số: 12/2008/TT-BCA

Hà Nội, ngày 20 tháng 08 năm 2008[/i]

[/b]
THÔNG TƯ[/b]
SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ QUY ĐỊNH CỦA THÔNG TƯ SỐ 01/2007/TT-BCA-C11 NGÀY 02/01/2007 CỦA BỘ CÔNG AN VỀ VIỆC TỔ CHỨC ĐĂNG KÝ, CẤP BIỂN SỐ PHƯƠNG TIỆN GIAO THÔNG CƠ GIỚI ĐƯỜNG BỘ[/b]
........................................................

3.3. Đối với hồ sơ đăng ký, cấp biển số mới; đăng ký sang tên, di chuyển, đổi, cấp lại đăng ký, biển số xe hoặc hồ sơ đã đăng ký xe trước đây được lưu trữ tại cơ quan đăng ký xe, nay giao lại cho chủ xe tự quản lý thì cán bộ đăng ký xe phải đóng dấu tiêu đề “HỒ SƠ CHỦ XE TỰ QUẢN LÝ” (mẫu số 07 ban hành kèm theo Thông tư này) vào giữa các trang của các loại giấy tờ giao cho chủ xe theo quy định”.

Last edited by a moderator:
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Mình ở NT và chưa thấy thông báo "bắt buộc" phải nhận hồ sơ xe để tự giữ.
Như vậy, bác vẫn có thể "tạm gửi" PCSGT giữ hộ hồ sơ .
Tuy nhiên,nếu đã chuyển vùng, bác nên rút hồ sơ để hoàn tất thủ tục chuyển quyền sở hữu cho hợp pháp, tránh được những rắc rối (có thể xảy ra) về sau..!

Hạng B2
21/12/07
285
2.226
93
@Mr Thiet: Em cám ơn Bác Thiết. Em vẫn không có ý định chuyển vùng …(Tuy không phải quê gốc nhưng em đã sống gần 30 năm ở NT).Dù làm ăn xa nhưng em vẫn giữ hộ khẩu , sau này khi nào thảnh thơi em lại về NT sống …
Có bác nào mới đăng kí xe trong thời gian đây , từ tháng 11/08 ( ở các địa phương khác cũng được ) có tự giữ hồ sơ gốc hay không thì confirm em với ..
Em sợ vài năm nữa , khi bán xe rút hồ sơ gốc thì nhận được câu trả lời : từ ngày X, theo thông tư Y thì Z gì đó .. tóm lại không thấy hồ sơ nữa .. thì chết em.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
Xe bác đăng ký mới, vậy là mang tên bác. Hồ sơ gốc hiện do PCSGT giữ. Bao giờ có quyết định đồng loạt trả hồ sơ cho chủ xe giữ,chắc chắn sẽ có thông báo. Nếu xảy ra trường hợp như bác suy diễn, tất nhiên họ phải đưa ra bằng chứng ,như chữ ký của bác ở mục " Đã nhận hồ sơ"...
Điều đáng lo là nếu bác mua được "xe giá rẻ" nhưng không có hồ sơ gốc. Chuyện này không phải là chưa từng xảy ra !!!