Hạng D
19/1/04
2.089
11
0
44
RE: Xin vượt. Có nên nhường k ?

Bác chỉ nhả lại khi đằng trước bác sắp có xe mà bác không muốn phanh để đi chậm lại thì bác xin bừa sang lane ngoài. Lane ngoài giờ là lane của 4 cái xe kia rồi bác.
Trên đường có rất nhiều "thằng" chạy xe có gan = thép, còn chạy bám đít thì e thấy thường xuyên, bác cẩn thận nhé.

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City

Cho vượt tất, bác thử không cho mấy chú ben chở đất vượt thử xem, quan trọng là phải giữ an toàn cho mình và luồng xe bên phải mình, bác nhường mà không giảm tốc độ, không báo hiệu coi chừng ủi hết mấy xe 2B đấy !

Tập Lái
20/5/08
23
0
1

Bác nên cho vượt. Có câu: còi to cho vượt. Đặc biệt nếu là xe có còi ưu tiên thì cho vượt khẩn trương, em đã chứng kiến nhiều xe không cho xe có còi ưu tiên vượt thường là xxx ỏ bộ đội, khi lên nó ép vào lề, bẻ luôn gương chiếu hậu, nói là mày đâu cần gương, thích thì cứ đi kiện. Oan gia

Hạng C
21/10/07
769
2.786
123

Trích đoạn: bigredone

Bác nên cho vượt. Có câu: còi to cho vượt. Đặc biệt nếu là xe có còi ưu tiên thì cho vượt khẩn trương, em đã chứng kiến nhiều xe không cho xe có còi ưu tiên vượt thường là xxx ỏ bộ đội, khi lên nó ép vào lề, bẻ luôn gương chiếu hậu, nói là mày đâu cần gương, thích thì cứ đi kiện. Oan gia
Xe ưu tiên thì đương nhiên phải nhường rồi bác, vừa là luật, vừa là văn hóa lái xe nữa, kể cả nhường tránh các đòan xe tang khi qua ngã tư, cái này thấy nhiều bác cứ ham chen ngang đòan xe tang người ta. Khi nghe xe ưu tiên, trước tiên phải tìm xem nó ở đâu đã, nhiều trường hợp giảm tốc, giữ nguyên làn để xe ưu tiên nó vượt phải.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
1/5/08
83
1
0

Nói cho cùng vì có cái gì đó cần phải vượt và xin vượt thì mình nên nhường đường ... Còn trường hợp có 3 làn đường ,mình vượt bên phải (vào đường giữa) có phạm luật khg bạn . Trên QL 51 (đường đi Vũng Tàu) mình vượt bên phải có dính không các bạn ?

Hạng D
7/3/07
2.229
56.572
113

Trích đoạn: bigredone

Cần gì ép vào đâu bác.Em thấy mấy lần rồi, hú còi mà xe trước chưa kịp vào, hay vì lý do gì đấy không biết. lên ngang chú ngồi bên phụ xách dùi cui phang bể kiếng chiếu hậu luôn. Nhất là mấy xe chở phạm

Hạng B2
6/4/04
419
27
18
Cao Lãnh

Hiển nhiên là phải nhường cho xe ưu tiên (có còi hú, có đèn quay quay chớp chớp) rồi, các bác nhỉ :). Vì nếu không dễ bị *** gây sự :mad:.

Khi xe sau xin vượt, tôi thấy có mấy trường hợp như sau:

1. Mình chạy quá chậm, gây cản trở (giống như 1 số bác tìm số nhà, chạy chậm rì rì, ngó nghiêng lơ láo hai bên đường) [&:]

2. Người chạy phía sau có việc gấp (nhà có chuyện, đến giờ đón con, có hẹn với 'đối tác'...) [8|]

3. Người chạy phía sau thuộc loại 'tổ lái' ưa tốc độ :mad:

Trong tuyệt đại đa số các trường hợp, tôi sẽ thu xếp khẩn trương để cho xe sau vượt, sau khi quan sát trước sau và bên phải cẩn thận.

Tôi thấy 1 số bác tài làm thế này rất hay: nếu không đủ điều kiện -> nháy xi-nhan trái 2-3 cái rồi tắt, báo cho xe sau biết chưa thể cho vượt được. Khi đường (chủ yếu là bên phải, luồng của 2B) đủ rộng, nháy xi-nhan phải, rồi giảm chút tốc độ, từ từ nép phải cho xe sau vượt lên. Phải luôn quan sát gương hậu bên trái trong suốt quá trình xe sau vượt lên để tránh va quệt. :)

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Theo em nếu mình khg có nhu cầu đi tốc độ cao thì cứ cho người ta vượt , đó cũng là phép lịch sự khi giao thông . Chuyện họ có vượt quá tốc độ thì có xxx giải quyết . Cũng có lúc mình cần đi nhanh và mong muốn người ta nhường đường như vậy :D .

Hạng D
21/3/08
4.857
4.420
113
hcm

Theo đúng luật thì cần cho người ta vượt khi có nhu cầu, nhưng lắm lúc cũng hết hồn, em vừa gặp vụ này kể mấy bác nghe, số là sáng 1/9 có việc đi sớm về SG cỡ hơn 5h sáng tí, bon bon trên đường từ Củ Chi về SG, đang đi cỡ gần 80, có bác 15 chỗ cứ đút đít xin qua, bên phải lane trong cách trước vài chục mét là xe tải, thấy cũng an toàn thôi đá signal cho bác ấy qua, thế mà bác ấy lại không thèm qua, thế là bực mình vào lane trở lại.....hóa ra bị khuất cái xe tải thế nào mà mình không thấy cái đèn pin xa đằng trước, khi mình tắp vào thì chắc bác 15 lại thấy cái đèn pin nên không vượt >>> trong trường hợp này nhìn sơ qua thì giống mình vượt phải, cũng may cái bác cầm đèn pin đứng bên cái Honda CBX750 chả nói gì! Phù phù