Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ
RE: AT vs. MT, cái nào an toàn hơn?

AT nhàn hơn nhưng MT thì thú hơn với mấy tay ghiền MT. Khi các bác quen xe rồi thì chả có cái nào kém 'An toàn' hơn cái nào. Nói vậy chả khác nào hỏi màu xanh đẹp hơn hay màu đỏ đẹp hơn: Nó do 'khẩu vị' của mỗi người, nên khái niệm 'hơn' ở đây không nên đặt ra. Các bác tranh luận đến 10 năm nữa cũng chả ra vì 'MT hay AT an toàn hơn' là một khái niệm không có thực. Không nên tiếp tục tranh cãi làm gì.

Tóm lại, có một phe thích MT và một phe thích AT.

Hạng D
8/9/08
1.828
63.974
113
TP. Hồ Chí Minh

Xin chào các bác. Nếu có thời gian tham khảo các thông tin về công nghệ OTo thì
các dòng xe cao cấp hiện nay phần lớn được trang bị hộp số AT tử 6-8 cấp
Các bác lúc nào có thời gian đi khám điền thổ các em S-class; E-class; Bi... mà xem nhé.
Hồi còn trẻ thì khoái LT, nay lớn tuổi đi AT cho nó tăng tuổi thọ, kẹt xe kiểu này đi LT
đảm bảo liệt cả... 3 chân

Hạng F
13/1/06
13.891
35.971
113

AT an toàn hơn. Nhưng em khoái MT:D

Hạng D
26/6/05
2.614
303
83
Vũng Tàu

An toàn thì không phụ thuộc vào AT hay MT.
AT dễ đi hơn MT nhiều, hợp với HN hay SG hay kẹt xe.
MT cảm giác lái thích hơn, mình can thiệp vào xe nhiều hơn, điều khiển xe theo ý mình, nhưng cần khéo tay nghề :D, nam tính hơn .

Hạng B1
14/8/08
93
1
0

Em thì thích 2 cái đó như nhau :D
AT mà chạy ko quen, luống cuống giật mình là "ga tới luôn" :D
Còn MT thì giả sử nếu giật mình mà bác đạp cả côn cả ga thì sẽ hạn chế hơn, ít rủi ro hơn ;)
Dù gì thì vẫn nhàn nhã hơn nhiều đối với đường TP :)

Hạng B2
4/7/08
301
133
43

Em thấy anh em nhà mình bàn luận AT hay MT an toàn cũng như cái avatar của bác phân-tán vậy. Vui và bổ ích quá, em đã tích lũy được nhiều kinh nghiệm từ các bác khi đi xe AT (em đang chạy AT mà).

Hạng C
13/2/08
557
11
18

Bên Úc, ai có bằng MT thì được lái tất cả, còn ai có bằng AT... thì chỉ được lái AT. Nên cái nào an toàn hơn, thì các Bác sẽ tự biết thôi.

Hạng C
12/2/08
811
30
18
aquasaigon.org

Trích đoạn: khoaichoi

Bên Úc, ai có bằng MT thì được lái tất cả, còn ai có bằng AT... thì chỉ được lái AT. Nên cái nào an toàn hơn, thì các Bác sẽ tự biết thôi.

Bác này nói chính xác ! Ở bên Mẽo cũng như thế ! Có bằng AT không được lái xe MT.

Mà thật ra có đưa cho 1 cái xe MT thì dân có bằng AT cũng chỉ ngồi vào xe rồi cười như đười ươi vì có biết làm sao cho nó chạy đâu ! Tôi có mấy ông bạn bên đó chuyên mua xe MT chạy và được họ giải thích là vì họ thích thế và cũng vì rất ít bị mượn xe ! Có anh bạn khi bị mượn xe đã vui vẻ đưa chià khoá và đã nhận lại chià khoá từ tay người mượn chỉ sau vài phút kèm theo 1 câu:...xe gì kỳ quá, chạy không được ! keke...

Mấy vụ xe điên tại VN mình vừa qua toàn là do tay mơ lái xe mà toàn xe AT nên khi cuống lên cứ đạp ga thay vì đạp thắng nên đụng tùm lum. Chứ nếu chạy MT mà cuống lên thì chỉ tắt máy vì nhả côn gấp, hay sẽ rú ga ầm ĩ mà không chạy vì khi đó cuống lên, vừa ga vưà côn lút cán !

Nói túm lại, MT hay AT cũng đều an toàn như nhau, chỉ kém an toàn khi lái kém hay lái ẩu mà thôi !