Status
Không mở trả lời sau này.
odo
Hạng B2
6/4/11
293
2
18
Mấy ông thày chùa tu đạo phật mà đi làm cả chuyện đất đai phong thuỷ bùa chú kiếm tiền:p
Em mua bđs chưa bao giờ xem xét thày bà gì cả, cũng chẳng sao, cái nào bán thì có lãi, cái ở thì yên ổn.
Thời điểm mua bán, vị trí và giá mua bán có vẻ quan trọng hơn thày trừ những khu vực đặc biệt:D

Hạng C
6/1/11
920
10
18
odo nói:
Mấy ông thày chùa tu đạo phật mà đi làm cả chuyện đất đai phong thuỷ bùa chú kiếm tiền:p
Em mua bđs chưa bao giờ xem xét thày bà gì cả, cũng chẳng sao, cái nào bán thì có lãi, cái ở thì yên ổn.
Thời điểm mua bán, vị trí và giá mua bán có vẻ quan trọng hơn thày trừ những khu vực đặc biệt:D
thầy chùa khác thầy cúng nha bác, nói vậy là mạo phạm, hổng nên.

Hạng B2
3/3/11
178
10
18
Sèi Goòng
Mê tín là một niềm tin hay tin hay ý niệm, không dựa trên lý do, kiến thức, kinh nghiệm gì cả. Ngay cả tôn giáo cũng đại kị Mê Tín.
Các thầy chùa, thầy bói, tướng số, phong thủy, chiêm tinh .... đều dựa trên sự thống kê của quá khứ, khả năng nói dựa (khả năng bắt mạch thân chủ) & giác quan thứ sáu của cá nhân ông thầy (không phải ai cũng có). Việc tham khảo các ông thầy là điều nên làm, nhưng bằng Xác Tín chứ không phải Mê Tín, Xác Tín là phải dựa trên những cơ sở luận lí để mà tin. Người Phương Tây vẫn đến tham khảo các Chiêm Tinh Gia, rất nhiều tổng thống tin vào Horoscope. Ngay cả tôn giáo, Isaac Newton & Albert Einstein cũng không dám phản đối.
Em thì theo thuyết Agnosticism (Bất Khả Tri), do vậy vưỡn đến gặp bất kỳ ông thầy nào có khả năng phán nghe được. Không biết có gì trùng hợp, nhưng có những sự vô lý nhất đấy là bói bài cũng dính với lạ (tuy nhiên em chưa bao giờ tin - tuy xảy ra nhiều lần). Chuyện mua bán cho thuê nhà & sửa nhà, đôi khi cảm thấy hài hài thế nào đó, cứ nghe mấy ông thầy xúi - lại êm chuyện. Một người bạn rất sùng đạo (có em trai làm cha) - trước te tua xơ mướp - nghe lời thầy tướng số & phong thủy - tự nhiên phất như diều gặp gió. Cái thước Lỗ Ban là cái em cảm thấy chuối nhất, nhưng không hiểu sao nó lại có uy lực khá nhiều trường hợp.
Tuy nhiên, khi trong lĩnh vực BĐS em quạu rất nhiều ông thầy Phong Thủy Nửa Mùa chả biết ất giáp gì Ngũ Hành, cứ Thủy khắc Hỏa, Kim khắc Mộc phán loạn cào cào. Nếu các thầy Phong Thủy xịn, dinh Độc Lập đâu phải chuyển sang vai trò làm Hội Trường. Trong tướng số, cứ tứ tuyệt tứ hành xung là các thầy phang loạn cào cào. Ở Trung Quốc ai xem tử vi giỏi như Khổng Minh, vậy mà ông đã chọn lấy cho mình một cô vợ xấu "vượng phu - ích tử" thế mà các con của ông có tránh được thảm họa đâu.
Em thì nghe lời một người bạn Hoa Chợ Lớn,
Tụi mày kiếm được thì cũng để rơi rớt cho mấy ông thầy tẹo, nghe để không phải sái cổ, nghe để đôi khi giật mình những chuyện mà mình có thể không nghĩ ra được, cẩn tắc vô áy náy. Có nén nhang với mấy cái cúi lạy mà làm ăn hanh thông, sao lại phỉ báng.

Hạng C
29/3/11
794
10
18
thekyrealestate.com.vn
NắngSG nói:
Em biết câu hỏi này của em thuộc phạm trù tâm linh. Ai tin thì mời ko tin thì thôi. Em trước đây ko tin, nhưng sau khi xảy ra vài ba chuyện thì hơi tin tin, chuyện cuối cùng em gặp gần đây nhất nó như thế này:

Khi em mua An Khang là mua để ở, em sửa đẹp và trang hoàng mỹ miều, mua sắm đầy đủ theo ý mình rồi nhân tiện dạo đó có một thầy Đại đức ở Chùa Vĩnh nghiêm hay giúp đỡ cho em nên em mời thầy đến cúng nhà mới. Thầy làm lễ nghi xong thì yểm bùa trước cửa.

Một thời gian sau đó em ko chuyển được trường cho các con nên đành đăng báo cho thuê. Trầy trật gần một năm mới có người thuê, hợp đồng ký một năm nhưng nó chỉ ở ba tháng là chuồn. Sau đó rao hoài chẳng ai thuê, bán hoài chẳng ai mua nên em nghĩ hay tại cái... bùa thầy đã yểm cho mình. Em gọi điện hỏi thầy thì thầy nói thầy cúng cho gia đình con đến ở, yểm bùa cũng cho con nên người khác khó vào ở. Lúc đầu em ko tin nhưng sau khi gỡ bùa thì ngay ngày hôm sau có người đưa tiền cọc. Em đã thấy hơi rờn rợn trong người thì... ngùơi ta ko thuê nữa, chịu mất cọc. Ông xã em giỡn hay tại mình gỡ bùa nhưng ko đốt mà vẫn để trong nhà nên ko ăn thua? Có khi phải đốt đi mới được, nói là làm, ổng đưa bùa đi đốt.

Sau đó một tuần thì em bán nhà luôn, mà bán được cả trên giá em mong đợi. Làm thủ tục cũng nhanh, mà lạ một điều là ông mua nhà của em vừa xong giấy tờ một cái là có tụi nước ngoài vô thuê ở ngay lập tức. Trong lúc em rao hoài cả năm chẳng ma nào thuê cả.

Em cứ phân vân từ hôm tới giờ, chuyện này là sao hả các bác? Có bác nào gặp chuyện tương tự chưa thì kể cho em nghe với ạ. Và theo các bác mỗi lần mua nhà mua đất mình có nên mời thầy về cúng hay ko??? Thanks các bác nhiều.
đoi lúc sự viêc xảy ra trùng hơp, làm cho con ngươi rùng mình sợ nên thành ra truyên miệng nhau, tin lại càng tin.
Nếu mọi người ko tin thì làm y chang lần 1 xem.

Hạng C
29/3/11
794
10
18
thekyrealestate.com.vn
Em tâm đắc nhất là câu: " có kiên có lành". Mình sống sao để hợp vơi lý lẽ cuộc sống, thiên hòa địa lợi.
" Cuộc đời không phụ lòng ngươi"
:D

odo
Hạng B2
6/4/11
293
2
18
dungtc nói:
odo nói:
thầy chùa khác thầy cúng nha bác, nói vậy là mạo phạm, hổng nên.
Thì đáng ra phải khác mà bây giờ em thấy có mấy bác ngồi trong chùa kiêm luôn!

Hạng B1
21/12/10
56
1
0
Em nghĩ là có mời thầy hết à, KH đi xem nhà có người còn dẫn theo thầy để coi tại chỗ luôn í :)

Theo em xây nhà e và "nghe Tây đồn" thì thế này các bác ợ:
Con người ta sinh ra sẽ có 1 cuộc đời được quyết định THÀNH CÔNG HAY VẤT VẢ bởi các yếu tố như sau:
1. 60% do bản mệnh (hay số mệnh, hay số phận ...) bạn. Tức là cuộc đời của bạn sẽ có lúc lên lúc xuống, lúc hên lúc xui hay là hên hoài, xui hoài ... và những điều này được quyết định từ khi bạn sinh ra
2. 30% do hên xui hay là môi trường sống, vận hạn theo từng thời kỳ trong cuộc đời bạn. (Phong thủy trong xây dựng nằm trong phần này và đây là 1 môn khoa học thuộc về môi trướng sống chứ không phải mê tín)
3. 10% do kiến thức tri thức, học vấn của bạn.
Trong đó phần 1 là không thể thay đổi, phần 2 & 3 có thể thay đổi và sẽ thay đổi tùy vào " nhân duyên " & "phước đức" của bạn bao gồm phước đức Đại gia đình bạn từ trước khi bạn sinh ra và phước đức do chính bạn tạo ra trong cuộc sống này (ông bà mình từ xưa hay nói là Đức năng thắng số)
Và cuối cùng thì theo khoa học thống kê của Dân Gian xưa nay là "có thờ có thiêng có kiêng có lành".
Tuy nhiên, các mợ như mợ Nắng cũng không nên mê tín quá, cái gì Thầy khuyên mà mình có thể làm song không gây tốn kém nhiều hay không quá phức tạp thì mình theo. Ngược lại thì không nên.
Còn bác nào xây nhà MỚI như bác HT, theo e thì nên cung cấp bản vẽ địa chính và tham khảo chuyên gia Phong thủy trước để xác định theo tuổi của chủ nhà 3 vị trí quan trọng là cửa chính, phòng ngủ , bếp nấu cùng sự tương quan của 3 vị trí này sao cho có lợi nhất & lâu dài với gia chủ (trường hợp gặp cửa chính xấu - vì yếu tố này nhiều khi không "binh" được thì các chuyên gia PT thực sự vẫn có thể dùng vị trí và hướng bếp để giải quyết vấn đề) ; kém quan trọng hơn một chút là vị trí các nhà vệ sinh, hầm phân, ống thoát nước bẩn và ống cấp nước sạch, bồn chứa nước sạch. SAU KHI XÁC ĐỊNH CÁC VỊ TRÍ MONG MUỐN trên sẽ chuyển yêu cầu cho KTS thiết kế 3D phù hợp nhu cầu sử dụng & các nguyên tắc trong Kiến trúc (hay tự mình làm nếu có khả năng); rồi phối hợp Kỹ sư Kết cấu kiểm tra cho an toàn và khả thi. Cuối cùng là thi công. Nếu làm như trên sẽ có căn nhà tốt mà chi phí phát sinh không bao nhiêu so với dự toán ban đầu và tránh được xung đột giữa KTS & Thầy Phong thủy (mà sau lưng thường là các bà xã "yêu quý" chống, nên anh em ta sẽ rất nhức đầu, phức tạp để giải quyết khi vấn đề đã xảy ra)
Trường hợp bác HT lần này là may mắn do khi xây nhà, 60% của bác ấy đang tốt, 30% của bác ấy cũng đang tốt nhiều hơn xấu & e dự là trình thiết kế của bác ý cũng tốt nốt (10% cuối cùng là tri thức bác HT)
Vài hàng chia sẻ cùng các bác ....

tonjohn nói:
tuando nói:
Em xây cái nhà đang ở, lúc xây chỉ nhờ KTS vẽ, ko nhờ thầy coi bản vẽ nhà.
Xây xong phần thô, đang hoàn thiện thì bà cả mời về một ông thầy nghe đâu xịn lắm, chuyên coi cho các bác Trung Ương ngoài HN, bà cả em + 1 bà bạn nữa bỏ tiền mua vé máy bay thỉnh ổng vào SG, coi đất đầu tư, tiện coi luôn cái nhà đang xây ...

Bả dẫn ông vô nhà chỉ ổng chỗ này là cửa, chỗ kia bếp, chỗ này giường, bàn làm việc, hồ cá, bàn thờ tá lả bùng binh. Em đi theo không nói gì, nhưng dòm lom lom vào mặt ông thầy
... chắc ổng thấy mặt em cô hồn quá hay sao mà ông khen hết lời, chỗ nào ổng cũng bảo tốt, chỉ bắt xoay hướng mỗi cái bàn học của F1 :D ... toàn bộ phần thô giữ nguyên không phải đập phá gì.

Nếu chẳng may ổng bắt sửa nhiều quá thì ... chưa biết em với bà cả sẽ ra sao ;)
Chắc tại bác giỏi về kiến trúc quá rồi nên thầy cũng ok thôi
Thật ra Phong Thủy nói chung cũng cùng quan điểm kiến trúc kinh điển " Ánh sáng và thông gió tự nhiên "
Đây cũng là phương châm chính khi sáng tác của em

Last edited by a moderator:
Hạng F
5/3/10
6.005
33.423
113
chuyện thầy đến nhà cúng em không phản đối, vẫn theo tinh thần "có kiêng có lành"

tuy nhiên chuyện thầy chùa đi làm bùa phép, cúng bái ... là trái với giáo lý nhà Phật

Tập Lái
15/7/11
7
0
0
Có bạn bà xã nhờ thầy chùa cúng ==> bán được miếng đất 7tỷ ==> bả mua cho nhà chùa 1 con Innova luôn (vì bả hứa nếu bán được sẽ cúng chùa 10%).
Nên bà xã đang định nhờ thày chùa đó cúng, nếu bán được cũng cúng cho chùa 10% luôn .

Status
Không mở trả lời sau này.