Tập Lái
19/5/07
13
0
0
53
RE: Canh vị trí đầu xe phía phải thế nào các bác

Vụ canh bên fải còn dể hơn ăn cháo nữa các bác ah các bác

Hạng C
2/6/07
856
51
28
53
Hà Nội

Em nói thật các bác đừng bảo trẻ con không bít gì nha, nhưng cứ chạy rồi tự mà cảm nhận canh phải thôi, chứ lúc nào cũng chăm chăm tìm 1/2 với 1/3 nắp capo với mấu máo gì đấy thì mệt lắm, mối xe mỗi khác, mũi cao thấp khác nhau, căn mãi thế nào được.

Có lần em đi 2B, ỷ mình lái được xe (biết tính rồi), nên qua ngã tư thấy con uoát cà tằng cà tằng em cũng chẳng vội, dừng trước mũi nó chờ đường thông. Nó biết mình đểu cũng chẳng dừng. Nhưng thằng đấy lái được lắm, nó đệm côn dúi nhẹ em 2 cái (đu đưa xe ấy mà các bác), còn vênh mặt cười toe toét chứ chẳng thèm dướn người mà ngó với căn mũi để trêu em đâu [:-] đi mãi cũng quen thôi mà, chứ cứ nhăm nhăm tìm điểm chết, vớ vẩn như thằng nào nó vặt mất của bác cái mấu căn đấy thì hôm đấy ủi đường à :D

Đợt thi xe em thi kiểu cũ, chắc chẳng phải căn kỹ càng như các bác bây giờ, dễ hơn nhiều. Nhưng tập uoat đúng là cũng có cái hay, đầu dài nhưng bằng nên chẳng căn được tí nào [8|]. vậy mà tập xong rồi thì gần như xe nào cũng chạy được, vì mấy thằng đầu dài như Mis vẫn vát mũi, độ cao chết thấp hơn nhiều.

Nói lắm nhẩy các bác nhưng chốt hạ vẫn là bác năng đi thì năng canh thôi, học lý thuết làm dầy cho mệt

[8D]

Hạng B2
27/2/07
253
7
18

Theo em cách căn phải đơn giản nhất khi hổng nhìn được đầu xe (Civic, Premacy,....) là: Đường thẳng kéo dài của vệt bánh xe bên phải trên mặt đường sẽ xuất hiện gần như ở giữa mép dưới kính lái. Bác cứ ngắm xem điểm ở giữa kính lái in xuống mặt đường ở đâu thì bánh xe khi tiến thẳng sẽ chẹt đúng vào đó. Thường thì mỗi loại xe đều có đánh dấu điểm này trên kính, trên cần gạt mưa hoặc mép trên của nắp ca-po, các bác tinh ý chút sẽ nhận ra ngay. Mẹo này đều có trong tài liệu hướng dẫn sử dụng kèm theo xe mìa

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

hôm nay học lái trong bãi tập, theo lời khuyên của các bác đây, em cũng thử cán lên mấy viên đá trên sân tập. Kết quả cũng khá khả quan, 10 lần thì em cũng 7-8 lần cán được đá :)

Hạng B2
29/8/06
146
0
0

Trích đoạn: vonga

Theo em cách căn phải đơn giản nhất khi hổng nhìn được đầu xe (Civic, Premacy,....) là: Đường thẳng kéo dài của vệt bánh xe bên phải trên mặt đường sẽ xuất hiện gần như ở giữa mép dưới kính lái. Bác cứ ngắm xem điểm ở giữa kính lái in xuống mặt đường ở đâu thì bánh xe khi tiến thẳng sẽ chẹt đúng vào đó. Thường thì mỗi loại xe đều có đánh dấu điểm này trên kính, trên cần gạt mưa hoặc mép trên của nắp ca-po, các bác tinh ý chút sẽ nhận ra ngay. Mẹo này đều có trong tài liệu hướng dẫn sử dụng kèm theo xe mìa
Hay quá ta. Nhưng mà xe em Lancer đọc mãi trong câtlog cũng không thấy dấu hiệu này. Nhìn thực tế trên xe cũng không thấy. Bác có biết nó ở đâu trên xe gala không vậy? Cảm ơn bác đã méc dùm

Hạng C
2/6/07
856
51
28
53
Hà Nội

đúng là em chẳng được đi xe xịn bao giờ có khác nên chẳng biết nó hướng dẫn zậy. [&:]. Nhưng mà nó hướng dẫn cho tây hay cho ta đấy bác, vì thằng tây nó cao hơn ta, tay nó dài hơn ta. khoảng cảnh cách và độ cao đều khác. Đó là chưa kể đi đường dài thì em hay để ghế xa ra một chút để ngả người cho nó thoải mái. Tìm điểm canh thì có mà vạnh chi chít trên kính à.

tốt nhất là cứng tay thì bác cứ đi xa cái thằng phải ra. Thứ hai là liều một chút như em cũng được: thấy 4B xông tới thằng 2B nào chẳng dạt ra :D em đi đường gặp xe tập lái suốt ấy mà :D

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.970
113

Trích đoạn: minhhieu

Hay quá ta. Nhưng mà xe em Lancer đọc mãi trong câtlog cũng không thấy dấu hiệu này. Nhìn thực tế trên xe cũng không thấy. Bác có biết nó ở đâu trên xe gala không vậy? Cảm ơn bác đã méc dùm

Tìm không có đâu bác...Điểm đánh dấu tự bác tìm vì tùy theo vị trí ghế lái và người lái khác nhau.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Trích đoạn: phantan
Tìm không có đâu bác...Điểm đánh dấu tự bác tìm vì tùy theo vị trí ghế lái và người lái khác nhau.
...cà-phê sáng sớm xong, ghế lái, 3 kiếng hậu chỉnh chính xác, ngon lành.
Quất luôn 600km tới tỉnh bạn, 19h00, phải canh lại...:D

Hạng B2
27/2/07
253
7
18

Trích đoạn: minhhieu

Chán quá, em chưa vần vô lăng Lancer bao giờ nên không chỉ cho bác được. Tuy nhiên bác có thể thử theo cách sau: Cho bánh phải chẹt thẳng với một vạch thẳng trên đường (như vạch phân làn cho xe đạp chẳng hạn, bách có thể dòm qua gương bên phải để kiểm tra) rồi tia xem điểm đó ở đâu. Thường thì nó ở giữa mép dưới kính lái, nhưng cũng có thể dịch qua phải hoặc trái một chút tùy theo vị trí của ghế lái, chiều cao người lái,.... Bác phải cố định ghế lái trước mới được. Chúc bác thành công nhe

O.S.P.D
18/11/06
2.005
25
38
Ha noi

các bác hỏi canh xe đằng trước rồi bây h cho em hỏi vụ đỗ xe như sau;
+ Tình huống hay gặp là đỗ xe ở trên phố: Ghép xe vào giữa phía trước là 1 xe, phía sau 1 xe, xe mình phải lùi vào giữa vậy kỹ năng này ta xử lý như thế nào cho chuẩn. em học chưa thấy nói vụ này mà chỉ học mỗi bài vào chuồng.
- Các bác cho tý kinh nghiệm về vụ này với.