Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Captiva lỗi ABS & Check engine

Hạng B2
15/1/12
465
219
43
Đầu tiên e xin chào các bác Cap club!
E nguyên là mem của MSFC nhưng đã chia tay e nó khoảng 1 năm. Sau gần 1 năm vụng trộm với Mít Grandis thì nay lại phải lòng e Captiva của nhà mình vì trông nó menly quá :)
E mới cưới nó về được vài hôm. Đời 2008, chạy khoảng 130k (cái này đảm bảo 100% ạ do mua của người quen sử dụng từ đầu)
Trước khi giao xe cho e đã đem vào hãng dặm tút, bảo dưỡng, xóa lỗi các cái... nhưng e mới đi vài ngày lại báo lỗi abs và lỗi động cơ còn cái hình chiếc xe có cái cờ-lê ở giữa e k biết báo gì :)
E đã tìm hiểu nhiều topic trên diễn đàn từ Os đến Of thì đây là bệnh kinh niên của Cáp????
Vì vậy e mạo muội lập topic này xin các bác cho e cách điều trị cho e nó
E tính đi gara Vui. Các bác thấy được k. Hay còn chỗ nào tốt hơn các bác giới thiệu dùm e
Vì e ở tận tỉnh Bình Phước nên đi lại khó khăn quá
Cảm ơn các bác đã đọc tin
Hình của e nó đây ạ
Captiva lỗi ABS & Check engine

Attachments

• Like
Reactions: GM PARTS
Hạng B1
4/8/14
88
43
18
48
bản thân xe em LT 2008 cũng đã sửa tổng bơm ABS ởGara Vui, chất lượng có BH, giá mềm.

• Like
Reactions: buidinhlam188
Hạng B1
1/11/10
77
35
33
Lỗi ABS thường đi chung với lỗi ESP (nếu là LT) và lỗi túi khí, theo hình thì bác không bị lỗi ABS, lỗi này thường hay bị do cảm biến 4 bánh xe, bác vô hãng thay nhớ hỏi kỹ thời gian bảo hành sau khi thay. Bơm tổng cũng vậy, nhưng bơm tổng mà vô hãng thay mới là mười mấy chai! :D

• Like
Hạng B2
15/1/12
465
219
43
Lỗi ABS thường đi chung với lỗi ESP (nếu là LT) và lỗi túi khí, theo hình thì bác không bị lỗi ABS, lỗi này thường hay bị do cảm biến 4 bánh xe, bác vô hãng thay nhớ hỏi kỹ thời gian bảo hành sau khi thay. Bơm tổng cũng vậy, nhưng bơm tổng mà vô hãng thay mới là mười mấy chai! :D
Cảm ơn bác nhiều
Xe e cũng 2008 LT. Ủa mà xe này có ESP hả bác. E tưởng k có. Mở khóa ON thì e thấy sáng quá trời đèn. E k kịp nhìn hết nữa
Zậy để hôm nào rảnh e ghé a Vui
Một lần nữa e cảm ơn!

• Like
Reactions: Lữ Bố
Hạng B2
15/9/10
241
601
93
Nhìn hình bác post thì xe bác bị 2 "lỗi":

1. Báo "Lỗi túi khí" - Airbag. Thực ra thì cũng không phải là lỗi. Bác chỉ cần tìm dưới ghế lái (hoặc ghế tài) có mấy cái jack cắm, cắm lại cho chặt thì 99% nó sẽ hết.
Đèn này xuất hiện khi tín hiệu về người ngồi trên ghế không đưa về đúng. Cái này cũng là do anh Cap ảnh thiết kế quá chi tiết mà ra. Dưới mỗi ghế có cái cảm biến khối lượng, có dây đưa về hộp xử lý. NGhĩa là nếu không có người ngồi thì khi có sự cố, cái ABS nó sẽ không bung. Tuy nhiên, do jack cắm không đảm bảo nên thỉnh thoảng sẽ bị hở, làm tín hiệu về bị lỗi.
Chi phí khắc phục: 0 đồng

2. Báo xe cần phải làm Service (kiểm tra). Cái này thì nhiều thứ lắm, nhưng thường là lỗi công tắc thắng (dưới chân thắng có cái công tắc để khi đạp thắng thì đèn sau cháy, tuy nhiên, có thể lâu ngày, công tắc bị hư, và xe sẽ báo lỗi). Thay tầm vài trăm ngàn đồng.

- Lỗi ABS sẽ báo đèn có chữ ABS và hoặc các đèn báo chống trượt, hỗ trợ đổ dốc (xe LT, full).- Đèn này cháy hoài không tắt.
- Lỗi Check Engine thì đèn vàng (dưới góc tay trái của hình) sẽ cháy hoài không tắt.
Xe bác hình như không bị hai lỗi này nếu như hình bác chụp là sau khi mở công tắc acc (nấc thứ 1) mà chưa đề xe chạy. Sau đó ba cái đèn dưới sẽ tắt.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng B2
15/1/12
465
219
43
1. Báo "Lỗi túi khí" - Airbag. Thực ra thì cũng không phải là lỗi. Bác chỉ cần tìm dưới ghế lái (hoặc ghế tài) có mấy cái jack cắm, cắm lại cho chặt thì 99% nó sẽ hết.
Đèn này xuất hiện khi tín hiệu về người ngồi trên ghế không đưa về đúng. Cái này cũng là do anh Cap ảnh thiết kế quá chi tiết mà ra. Dưới mỗi ghế có cái cảm biến khối lượng, có dây đưa về hộp xử lý. NGhĩa là nếu không có người ngồi thì khi có sự cố, cái ABS nó sẽ không bung. Tuy nhiên, do[BCOLOR=#ffff00] jack cắm không đảm bảo nên thỉnh thoảng sẽ bị hở, làm tín hiệu về bị lỗi.[/BCOLOR]
Chi phí khắc phục: 0 đồng
Cái này e đã khắc phục được, do bị ghế bên phụ ạ

2. Báo xe cần phải làm Service (kiểm tra). Cái này thì nhiều thứ lắm, nhưng thường là lỗi công tắc thắng (dưới chân thắng có cái công tắc để khi đạp thắng thì đèn sau cháy, tuy nhiên, có thể lâu ngày, công tắc bị hư, và xe sẽ báo lỗi). Thay tầm vài trăm ngàn đồng.

- Lỗi ABS sẽ báo đèn có chữ ABS và hoặc các đèn báo chống trượt, hỗ trợ đổ dốc (xe LT, full).- Đèn này cháy hoài không tắt.
Cái này xe e k bị - Hên quá :)
- Lỗi Check Engine thì đèn vàng (dưới góc tay trái của hình) sẽ cháy hoài không tắt.
Xe e dính cái này - [BCOLOR=#ffff00]Check Engine[/BCOLOR] - Sáng hoài k tắt luôn. E đang tính cuối tuần e mò các cảm biến, công tắc chân thắng,.. nếu k được thì e đi gara Vui hic...

Xe bác hình như không bị hai lỗi này nếu như hình bác chụp là sau khi mở công tắc acc (nấc thứ 1) mà chưa đề xe chạy. Sau đó ba cái đèn dưới sẽ tắt

E chân thành cảm ơn các bác. Lính mới như e mà có các bác hỗ trợ như này thì tốt quá![/QUOTE]

Hạng B2
15/9/10
241
601
93
Lại nói cái đèn Check Engine - Sáng hoài k tắt luôn của bác, có thể là các lỗi:

- Có thể Do xăng. Nếu bác mới đổ xăng ở cây xăng khác mọi lần mà bị thì bác thử đổ chỗ khác xem sao. Có khi nó lại hết.

- Có thể Cái jack cắm bị hở hoặc vô nước (cũng là jack cắm).
Nếu xe bác mới đi qua đường ngập nước (khoản chừng 10cm trở lên) và nó nổi lên ngay thì có thể là cái jack cắm của cảm biến khí thải dưới bị vào nước. Bác mở ca pô lên, nhìn vào chỗ cổ bô (chỗ nối từ máy ra ống bô) phía dưới có cái cục giống bugi, bác lần theo cộng dây tới chỗ cái jack cắm, nó lòng thòng phía sau cái quạt gió. Bác có thể rút ra, thổi cho khô rồi cắm lại xem sao. Có thể nó sẽ hết. Nếu nó hết thì bác lấy cọng dây treo nó lên cho đừng ướt nữa.

- Có thể Cảm biến khí thải (trên hoặc dưới). Cái này ở ngay chỗ cổ bô, có hai cái cảm biến (giống như hai cái bu gi). Nếu em ấy hư thì phải thay, tầm dưới 1 triệu.

- Ngoài ra còn các lỗi khác, ít gặp.

• Like
Hạng D
26/10/13
1.559
429
83
37
Đầu tiên e xin chào các bác Cap club!
E nguyên là mem của MSFC nhưng đã chia tay e nó khoảng 1 năm. Sau gần 1 năm vụng trộm với Mít Grandis thì nay lại phải lòng e Captiva của nhà mình vì trông nó menly quá :)
E mới cưới nó về được vài hôm. Đời 2008, chạy khoảng 130k (cái này đảm bảo 100% ạ do mua của người quen sử dụng từ đầu)
Trước khi giao xe cho e đã đem vào hãng dặm tút, bảo dưỡng, xóa lỗi các cái... nhưng e mới đi vài ngày lại báo lỗi abs và lỗi động cơ còn cái hình chiếc xe có cái cờ-lê ở giữa e k biết báo gì :)
E đã tìm hiểu nhiều topic trên diễn đàn từ Os đến Of thì đây là bệnh kinh niên của Cáp????
Vì vậy e mạo muội lập topic này xin các bác cho e cách điều trị cho e nó
E tính đi gara Vui. Các bác thấy được k. Hay còn chỗ nào tốt hơn các bác giới thiệu dùm e
Vì e ở tận tỉnh Bình Phước nên đi lại khó khăn quá
Cảm ơn các bác đã đọc tin
Hình của e nó đây ạ
View attachment 517694
Chào bác. như hình bác đăng lên thì có những lỗi sau:
1) Lỗi túi khí hình bong bóng lổi lỗi nay báo hệ thống an toàn bị hở mạch, bác cần kiểm tra giắc điện ở dưới nghế tài xế và bên nghế phụ bác dùng tay bóp giắc rút ra sau đó bóp chắc lại là ok.
2) Lỗi hình ô tô có clê ở giữa với lỗi nay có hai lỗi đi kèm: +)thứ nhất là bị ở công tắc chân phanh, chỉ cần thay công tắc chân phanh là ok.
+) thứ hai là lỗi do Relay bơm xăng trong hộ ECM bị dính, lỗi này có thể sửa được nếu có con relay của hộp ECM khác thay thế.
3) Lỗi Check engine thì với lỗi nay có nhiêu nguyên nhân: có thẻ là cảm biến Oxy, bơm xăng, bầu catalyic, cảm biến trục cam, cơ đển biết chính xác xe bác bị gì bác hay tới các trung tâm sửa chữa ô tô đểm được kiểm tra chính xác.
Bác cần hỗ trợ gì về kỹ thuật alo em 0932 746 748 Mr.Huấn

• Like
Hạng D
26/10/13
1.559
429
83
37
Bêm em chuyên sửa chữa các dòng Chevrolet tai hẻm 342 lý thường kiệt, p.6, q.tân bình, hotline 0932 746 748 Mr.Huấn, với đầy đủ trang thiết bị kỹ thuật, máy chuẩn đoán chuyên dùng và đa năng hiện đại cùng với đội ngũ kỹ thuật nhiêu năm kinh nghiệm làm việc tại hãng GM.

• Like
Hạng C
6/9/13
668
923
93
Đồng Nai
Xe em đèn check engine sáng từ lúc mua về (mua lại) tới giờ, cứ reset được vài ngày lại sáng, em cứ để vậy đi, hơn 2 năm nay cứ lúc tắt lúc sáng, riết rồi quen.
Cap có cái tội rỉ nhớt ở dàn cò (nắp cam) rất khó chịu, còn lại thì thấy cái gì cũng ưng bụng.

Bác phamhuan quảng cáo quá, bữa nào ghé bác bữa cho bác chuẩn đoán xe em còn gì để em gom em sửa nốt đi cho an tâm :D