Hạng B2
17/10/13
177
96
28
Em không còn teen để ăn kem :D

Để sửa "đen thui" thì tăng giảm brightness và contrast cho đến bao giờ thấy vừa mắt thì thôi. Cái này mợ nên tự mày mò tăng giảm từ từ sẽ có kinh nghiệm. Theo em thì nên giảm brightness và tăng contrast, nhưng đừng tăng quá mà hình cháy khét lẹt. Sau đó, nếu còn những chỗ "cứng đầu" chưa chịu đen (ví dụ cái miếng màu nằm ở giữa góc bên tay phải) thì mợ dùng tool "brush" để tô màu đen lên. Quen tay thì toàn bộ thời gian retouch không quá 2 phút.

Vụ out nét là kỹ thuật chụp, lỗi từ khâu chụp chổ này photoshop không can thiệp được nhiều (trừ khi mợ đầu tư vô máy ảnh xịn có khả năng "chụp trước lấy nét sau" https://www.tinhte.vn/threads/ces-2015-tren-tay-may-anh-chup-truoc-lay-net-sau-lytro-illum.2412632/ )
Bác thích gì hôm nào em khao?
Bù lại bác dậy em photoshop cơ bản, ok?

• Like
Reactions: Poorguy
Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
Bác thích gì hôm nào em khao?
Bù lại bác dậy em photoshop cơ bản, ok?
Em cũng đang mày mò thôi mợ ơi, chia sẻ vài thứ linh tinh như cái này thì được chứ dạy thì không được rồi. Mợ có câu hỏi nào cứ post lên đây cái nào em biết em chỉ cái nào chưa biết em google học chung với mợ thì OK :D không cần khao hôm nào chi hội offline cụng ly với mợ 1 cái và vui rồi :)

Hạng B2
17/10/13
177
96
28
Em cũng đang mày mò thôi mợ ơi, chia sẻ vài thứ linh tinh như cái này thì được chứ dạy thì không được rồi. Mợ có câu hỏi nào cứ post lên đây cái nào em biết em chỉ cái nào chưa biết em google học chung với mợ thì OK :D không cần khao hôm nào chi hội offline cụng ly với mợ 1 cái và vui rồi :)
OK bác!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
Khổ là cả đám mấy chị em ko ai biết trang điểm, nên cứ mộc cho nó nhanh. Bác @Conga chỉ em sao em chụp nó cứ mờ mờ có phải em lấy nét ko chuẩn ? hay em ko biết set cái máy của em? chiều qua 17h 30 chiều nên lấy sáng khó, em còn đổ thừa được, dưng sáng nay nắng chói chang mà em cũng bị mờ còn mờ hơn hôm qua là sao nhỉ?
Bác @captiva_11 vào trả lời giúp vụ này ạ. Em trình còi không dám chém gió :)

• Like
Reactions: mongmanh
Hạng D
21/11/10
4.582
1.292
113
55
Bác @captiva_11 vào trả lời giúp vụ này ạ. Em trình còi không dám chém gió :)

Theo em thì còn 1 yếu tố nữa là ĐO SÁNG, trên máy mợ set up chế độ đo sáng nào trong hoàn cảnh mợ chụp. Ngoài ra, cũng phải chú ý đến hướng ánh sáng chiếu vào mẫu, mợ mà chụp ngược sáng và chụp theo cách thông thường thì mẫu sẽ tối.

Túm lại là mợ tham gia offcafe hoặc off chụp hình 1 buổi đi, có máy có mẫu ở đó dễ giải thích hơn: bấm chụp thử các chế độ khác nhau sẽ thấy khác nhau là mợ hiểu ngay.

• Like
Reactions: mongmanh
Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
Em đang tập, lên thử 1 tấm cho vui
Nét chuẩn, xóa phông tốt. Khuyết điểm duy nhất là em bé bị mất khuỷu tay, một điều nên tránh.
Khi không thể chụp nguyên người thì cũng cần chọn chổ mà "cắt", không nên cắt theo cách mà bên y khoa họ hay làm :D

Hạng B2
11/3/13
495
111
43
Nét chuẩn, xóa phông tốt. Khuyết điểm duy nhất là em bé bị mất khuỷu tay, một điều nên tránh.
Khi không thể chụp nguyên người thì cũng cần chọn chổ mà "cắt", không nên cắt theo cách mà bên y khoa họ hay làm :D
Thanks bác, em sẽ chú ý hơn