Hạng D
18/3/08
1.617
1.637
113
Chuyện này cũng không quá khó. Giờ bạn chủ thớt gọi cái thằng bạn thiện lành đó ra cafe, nói nó là :

cái xe tao cho mày mượn zin, mày đi đụng làm nát xe . Giờ mày nói là người ta gửi 30tr là lời.
Thì bây giờ tao đưa mày cầm 30 tr, tao đập nát cái mặt của mày xong cho tiền mày vô bv điều trị luôn . Mày cũng lời 30 triệu nha.

mày đồng ý thì tao sẽ đồng ý.

Hạng D
29/3/16
2.056
2.746
113
47
Có thằng bạn khốn nạn thế này đúng đen. Thôi chủ xe ráng tự an ủi là nó chưa gây tai nạn nghiêm trọng hơn hay gây chuyện gì nguy hiểm hơn. Không nó phủi tay cho mình tự giải quyết thì bỏ mẹ. Mấy thằng bạn kiểu này rồi cũng ăn đòn thôi

• Like
Reactions: DMG
Hạng B2
18/3/15
373
552
93
Đọc xong tình huống cũng giật cả mình và thấy tội anh cho mượn xe. Trước mình cũng hay cho bạn mượn xe, lúc đó nghĩ nếu xe có chuyện gì mình cũng sẽ không bắt đền này nọ, mình sẽ chịu hết (dĩ nhiên là cần phải nhận được thái độ phù hợp của người mượn, ý giống anh cho mượn trong bài lúc đầu nhưng do thái độ tệ quá làm ảnh rầu!). Giờ phải suy nghĩ lại, đúng là càng sống càng nhận ra nhiều thứ hay ho...

Hạng D
24/8/07
1.665
2.731
113
Đọc xong tình huống cũng giật cả mình và thấy tội anh cho mượn xe. Trước mình cũng hay cho bạn mượn xe, lúc đó nghĩ nếu xe có chuyện gì mình cũng sẽ không bắt đền này nọ, mình sẽ chịu hết (dĩ nhiên là cần phải nhận được thái độ phù hợp của người mượn, ý giống anh cho mượn trong bài lúc đầu nhưng do thái độ tệ quá làm ảnh rầu!). Giờ phải suy nghĩ lại, đúng là càng sống càng nhận ra nhiều thứ hay ho...
bị như chủ xe này cũng chịu luôn hả anh???

Hạng B2
18/3/15
373
552
93
bị như chủ xe này cũng chịu luôn hả anh???
Haha...như mình nói đó, mình ko dám khẳng định luôn! Nhưng nếu thái độ người mượn tốt biết đâu mình cũng cắn răng chịu được (vô chừng lắm), mình cho mượn mer, bị chắc phê lém bạn!

• Like
Reactions: tenxo
Hạng B1
9/7/08
69
37
18
VietNam
www.thonhimshop.com
Phải chi người mượn gây tại nạn mà này nọ thì nói. Đằng này đang lưu thông bị người khác gây tai nạn thì sao trách được. Hư hỏng hãng thay mới 100% chứ có sửa chữa đâu. Xe mất zin phải này nọ thì bác chủ thương lượng với người gây tai nạn mới phải chứ.
Tai họa từ trên trời rơi xuống có ai muốn, thử đặt bản thân mình vào người mượn xe đó thì mình xử lý sao cho hợp lý?

• Haha
Reactions: 4bthang2b
Hạng D
25/10/20
1.568
17.179
98
56
Lại là câu chuyện muôn thuở khiến nhiều người khó xử "cho mượn xe ô tô" nói ra thì có vẻ dễ dàng nhưng không phải ai cũng mạnh miệng để từ chối người thân và bạn bè. Mới đây một chủ nhân của chiếc xe Mazda CX-3 chia sẻ câu chuyện cho bạn mượn xe nhưng xui rủi xảy ra tai nạn, chiếc xe mất zin và tình bạn cũng mất sau lần mượn xe đó.

View attachment 2719232
Hiện trường vụ tai nạn

Câu chuyện được chia sẻ từ tài khoản facebook trên nhóm Hội Mazda CX-3, CX-30 Việt Nam, theo chia sẻ thì chủ xe là người khá thoải mái khi chiếc xe mới mua được 16 ngày và đi được 500 km nhưng anh vẫn vui vẻ giao chìa khóa cho bạn với lý do của người bạn "tao mượn xe giao ti vi cho khách" và cái kết bị tai nạn hãng báo giá hết hơn 170 triệu.

Cụ thể chia sẻ của chủ xe như sau: "Bạn mượn xe ô tô đi bị người ta tông (bên kia sai hoàn toàn nên việc sửa chữa hoàn toàn bên đó chịu trách nhiệm). Em chỉ xót là cái xe quá mới, mua được 16 ngày đi chưa được 500 km.

Tại nạn xong thì bạn gọi xuống nhận lại xe để giải quyết với bên gây tai nạn và chỉ có 1 câu "giờ bị vậy tui cũng không biết nói sao với vợ chồng bạn" đến tối về thì nhắn cho 2 vợ chồng 2 cái tin như ở dưới là xong. 4 ngày trôi qua không chủ động gọi cho vợ chồng em được 1 cuộc hỏi xem bên kia giải quyết như thế nào? Xong chưa? Xe thiệt hại nhiều không? Không hề có 1 cuộc 1 tin nhắn nào nữa. Đến ngày thứ 3 sau tai nạn công an gọi lên làm việc thì em phải gọi 4 lần. Xong giờ bạn kêu công an gọi thì phải báo trước chứ bận.

Vợ chồng em tính không nói tới không bắt đền gì vì bên kia sai hoàn toàn mà bạn này không sai, nhưng cái trách nhiệm với cái lời nói phải sao cho hợp tình hợp lí thì người ta mới bỏ qua chứ. Tất nhiên là cái xe nó phải được trả về nguyên vẹn, nhưng sợ mua trúng xe đâm đụng tai nạn nên mới đi mua xe mới giờ được 16 ngày thành xe tai nạn, mọi người cho e hỏi cái giá trị xe em rớt xuống còn bao nhiêu mà bạn kêu xe cầm 30 triệu bồi thường từ bên kia là đủ rồi, em còn phải chờ sửa xe thêm 3-4 tháng nữa luôn. Xe trượt giá nhiều em xin chú bên kia 1 ít còn 1 ít e muốn bạn và e chia nhau.

View attachment 2719275

View attachment 2719274
*Hãng báo giá sửa chữa xe do chủ xe cung cấp

Cái này không phải là bắt bạn bồi thường mà lúc đầu chỉ gọi hỏi xem hướng giải quyết như thế nào mà nói vô trách nhiệm quá nên em mới muốn đòi lại cái xe như lúc bạn lấy đi nguyên zin chứ không phải cái xe tu sửa để sau này lỡ có bán cũng không phải bùa phép người mua.

Đúng luật là không ai đền khúc này nhưng xe em quá mới ạ. Sai là do em cho bạn mượn xe chứ không phải cho thuê không có hợp đồng giấy tờ, nên giờ bạn nói không liền quan đến bạn, kêu cứ làm việc với người gây tai nạn.

Đã đăng lên đây thì cũng không cần tiền bạc đền bù gì nữa, mất cũng được. Để thấy cái bộ mặt với giá này thì hơi ĐẮT."

View attachment 2719290

View attachment 2719291

Trong bài viết chủ xe còn chụp lại các đoạn hội thoại tin nhắn và báo giá sửa chữa của hãng đính kèm.

View attachment 2719278
Chủ xe dù biết có tai nạn nhưng vẫn thoải mái, vẫn an ủi "của đi thay người"

Lúc đầu người bạn gây tai nạn vẫn thiện chí nhưng sau đó bắt đầu không muốn giải quyết và muốn chủ xe là người đứng tên nên hãy đàm phán chứ không thể "đè đầu" anh ta. Đỉnh điểm là trách ngược chủ xe là "tao vô tình còn vợ chồng mày vô tâm".

View attachment 2719279

View attachment 2719280

Sau đó người bạn còn cho rằng chiếc xe bị đâm sữa chữa lại là sẽ như cũ, đã lấy thêm được 30 triệu đền bù của bên gây tai nạn còn muốn như thế nào nữa, và cho rằng sau tai nạn chủ xe còn lời thêm 30 triệu đồng.

View attachment 2719281

View attachment 2719282

View attachment 2719283

Người bạn cho rằng chủ xe đang lời 30 triệu đồng từ người gây tai nạn sau

View attachment 2719284

Mới đầu "bạn-tôi", sau đó là "tao-mày", cuối cùng thành "ông-mày", câu chuyện muôn thuở khi xảy ra tai nạn.

Dưới bài đăng của của bác chủ cũng có nhiều người vào bày tỏ quan điểm bản thân cũng rơi vào những trường hợp cho mượn xe mà cười ra nước mắt, trước đó cũng có chủ xe Honda City chia sẻ cho em rể mượn xe cũng bị tai nạn rồi cũng phải bỏ tiền túi ra sửa hết hơn 30 triệu.

Rất nhiều bác bày tỏ "mấy trường hợp cái này nói nhiều lần rồi, ô tô chứ có phải xe máy đâu mà mượn, nhất là xe mới. Cái người có tự trọng hiểu biết là không đi mượn xe ô tô của ai trừ khi biết chắc trong người mình có tiền nhiều. Hãy can đảm nói không với ai mượn xe mình, mượn xong xe có vấn đề người hiểu chuyện không sao, người không hiểu chuyện sẽ như trường hợp trên".

Bên cạnh đó, rất nhiều bác tài bày tỏ quan điểm rõ ràng về việc cho mượn xe như "cái gì không thể cho luôn được thì cũng không nên cho mượn", hay "quan điểm của mình qua nhiều vụ việc không cho mượn nữa, quý lắm thì thuê xe tự lái cho họ mượn, còn không thì thôi. Hãy nhìn trường hợp này lấy bài học.

Còn theo các bác, các bác nghĩ gì về vấn đề cho mượn xe và gây ra hậu quả lớn như trường hợp của xe Mazda CX-3 trên?
Đậu móa !!! ngu thì ráng chịu!! xe cả tỉ bạc chứ đâu phải xe đạp mà hở ra là cho mượn?? cho mượn cái nhồn !!! còn thằng đi mượn thì méo có sĩ diện, thích chạy oto thì đi thuê!!!! đừng nói chuyện tình nghĩa -ơn oán v..v mây mây ở đây !!! dứt khoát ! mất lòng trước ,được lòng sau !! giận thì cút!!!!

Hạng D
6/12/07
1.353
14.576
113
Xe bự quá!

Nếu bạn hông mượn mà tự mình đi, rồi bị tai nạn (mình đúng 100%), thì chắc cũng nhảy đong đỏng lên la mất dzin quá!

Đành là ông bạn chẳng ra gì, còn ông chủ thì cũng nặng vật chất quá.

Đã xác định, mua xe là để sắt bọc da, mà còn sợ mất zin.

Xe em đang chạy (5km/h) bị thằng công nó thắng cái rẹt rồi DE vô cái ầm. 2 bên thương lượng (sau khi em gọi C.A), thì em cũng tìm nơi bán đồ rẻ nhất, cho tài xế bên kia kiểm tra, rồi chuyển $ cho em tại chỗ.

Em chỉ lấy $ phụ tùng, mà phụ tùng 2nd cho rẻ vì xe em cũng cũ,

còn xe thì em tự đem về tự sửa, chứ vào hãng hay gara chắc phải gấp 3-4 lần.
Cho bạn mượn ô tô mới mua, gây tai nạn và cái kết mất luôn tình bạn

• Like
Reactions: Bluetooth847
Hạng D
6/12/07
1.353
14.576
113
Em thì không mượn xe ai, trừ người thân gia đình (ở chung).

Và cũng không cho ai mượn xe em (tất nhiên cũng trừ người thân gia đình ở chung). Không phải vì em tiếc hay gì gì gì đó.

Mà, cái xe đơn giản là thế giới riêng của gia đình em, có những đồ kỷ niệm riêng trên xe, có những thứ lặt vặt, những thói quen riêng trên xe. Nói chung là nhà sao xe vậy. Nên không cho người lạ vào.

Còn lỡ phải đi bảo dưỡng hay gara thì em phải dọn sạch những gì dính dáng đến gia đình, rồi mới đem xe đi.

• Like
Reactions: asap