Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
10/1/07
2.402
4
38
Việt Nam
Re:Có bác nào thích đầu tư đất Bình Chánh?

dự kiến sau này nếu được chuyển đổi sang đất thổ cư thì tốn thêm bao nhiêu lúa nữa ạh ?
@haichien : tình cờ sáng nay khi ăn bánh mì em thấy tờ giấy gói bánh mì ghi thế lày và em cũng nghe tây nó đồn thế
:
- Tại Khoản 2, Điều 6 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP ngày 03/12/2004 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất quy định: “2. Đối với hộ gia đình, cá nhân:
a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở sang làm đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;
b) Chuyển từ đất nông nghiệp được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;
c) Chuyển mục đích sử dụng đất có nguồn gốc từ nhận chuyển nhượng của người sử dụng đất hợp pháp sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất như sau:
- Đất nhận chuyển nhượng có nguồn gốc là đất nông nghiệp thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp;
- Đất nhận chuyển nhượng có nguồn gốc là đất phi nông nghiệp (không phải là đất ở) thì thu tiền sử dụng đất bằng mức chênh lệch giữa thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với thu tiền sử dụng đất tính theo giá đất phi nông nghiệp”.
- Tại Khoản 3, Điều 14 Nghị định số 84/2007/NĐ-CP ngày 25/5/2007 của Chính phủ Quy định bổ sung về việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thu hồi đất, thực hiện quyền sử dụng đất, trình tự, thủ tục bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất và giải quyết khiếu nại về đất đai quy định: “3. Trường hợp thửa đất ở có vườn, ao sử dụng trước ngày 18 tháng 12 năm 1980 được cấp Giấy chứng nhận theo quy định tại khoản 2 Điều 45 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP mà thửa đất này được tách ra từ thửa đất không có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 của Luật Đất đai thì thửa đất còn lại sau khi đã tách thửa cũng được cấp (Giấy chứng nhận theo quy định tại khoản 2 Điều 45 Nghị đinh số 181/2004/NĐ-CP”.
vậy bác đã biết cách tính để biết tốn bao nhiêu lúa rồi , còn được cấp phép hay không thì em "mô biết"

Last edited by a moderator:
Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất

Một điều chắc chắn rằng ,TPHCM sau này sẽ ko còn đất trồng lúa .Có lẽ chính vì vậy mà hiện tại dân đầu tư thành phố đổ xô đi mua đất lúa quy hoạch khu dân cư,với giá còn tương đối rẻ để dành? Vì nếu cùng lắm thì bán lại cho nhà đầu tư là khu quy hoạch dân cư giá cả cũng tương đối chứ ko quá thấp như lúc trước. Việc NN đền bù đất nông nghiệp quận 9 để làm đường LT-DG giá đến > 1tr/m2 là 1 đột biến có thể nói là đi trước nghị định mới vừa ra của TTg chính phủ.
Có lẽ đó là lí do giá đất NN tăng đột biến so với đầu 2009.
Cơ hội luôn luôn đến cho những ai biết chớp lấy thời cơ
Trên OS có bác nào ở Tân Nhựt? Em đang muốn lên đó xem sao?

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Cám ơn bác HT và bác Duy Siena tận tình dạy bảo cho em bớt ngu ngu về vụ đất cát này .
Các bác cho em một hai ngày suy nghĩ tính ạh .
Nếu qđ đầu tư cùng các bác , em sẽ alo cho bác HT sau .

Hạng C
7/3/07
759
155
43

khi nào có quyết định cuối cùng thì các bác thông báo nhé.nếu được thì em cũng xin ké chút ít lỡ sau này chơi chứng có tèo thì em về trồng lúa:)

Hạng C
22/7/04
533
334
63

Em cũng hóng hớt tí, các bác thông tin thêm cho em, để em có cơ hội học hỏi

Hạng F
13/1/06
12.145
2.187
113
60
Bình Thạnh -Tp HCM

Tin mới cập nhật đây, có thể sáng giờ các bác mải lo CHỨNG nên chưa đọc báo Thanh Niên nhỉ?
http://www.thanhnien.com....34/20090821001014.aspx

"...
Tách bạch giữa bồi thường và hỗ trợ
Theo nghị định, về nguyên tắc, Nhà nước thu hồi đất của người dân đang sử dụng vào mục đích nào thì được bồi thường bằng việc giao đất mới có cùng mục đích sử dụng, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng giá trị quyền sử dụng đất tính theo giá đất tại thời điểm quyết định thu hồi đất."...

Hạng B2
17/11/08
388
1
18
35
Quận Nhà Bè.

Phía tay trái ( Đi từ quận Bình Tân xuống ) đường Nguyễn Cửu Phú là quy hoạch khu đô thị mới Bình Chánh, các bác xem lại khu vực này có được mua bán hay không?

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất

Đó là khu quy hoạch 200ha của ITA ,nhưng phía bên tay phải chứ bác?vẫn cho chuyển nhượng vô tư vì ITA chưa đền bù. Khu này kế bên nhà máy okal của bác sonokal

Hạng B2
17/11/08
388
1
18
35
Quận Nhà Bè.

Em nhầm tay trái tay phải.
Là bên tay phải như bác vankhanhktpn nói.
Khu này được Bộ Xây Dựng giao cho Tổng công ty Sông Hồng ( Ngoài Hà Nội ) làm Chủ đâu tư.
Trong thời gian tới sẽ có bản đồ 1/2000

Hạng F
22/5/05
17.657
6.051
113
60
Thành phố Run Quất

Emnghe nói khu này quy hoạch ngon lành như PMH đó? Nếu vậy là mình đu theo gần đó cũng ngon nhỉ? Tại Nguyễn cửu Phú nếu làm xong đoạn đường Đông Tây (đoạn nối với cao tốc trung lương ) thì đi về Q1 chỉ 17 Km .Đường rộng ko kẹt xe chỉ mất 20'

Status
Không mở trả lời sau này.