Status
Không mở trả lời sau này.
O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Re:Có bác nào thích đầu tư đất Bình Chánh?

Thẩm định giá thì SXD,Cty TDG MN ,là dc bác ơi nhưng mấy ông này cũng chỉ lam chứng thư thôi còn quyết giá lại do hội đồng thẩm định và UB ký thông qua tham mưu của HD gồm Đ.D. các sở nhưng quan trọng nhất là sở tài chính .Tế nhị và khéo léo là ở chỗ này ..... bởi vậy mới có chuyện ông nào chạy ...  giỏi...... thì trúng .
HSSDĐ 5,7 hay9 là có " QUY....Định hết " cái này là ẩn số để giải bài toán lợi nhuận.

Hạng B2
30/3/08
143
1.186
93
www.otosaigon.com

phongluu nói:
Thẩm định giá thì SXD,Cty TDG MN ,là dc bác ơi nhưng mấy ông này cũng chỉ lam chứng thư thôi còn quyết giá lại do hội đồng thẩm định và UB ký thông qua tham mưu của HD gồm Đ.D. các sở nhưng quan trọng nhất là sở tài chính .Tế nhị và khéo léo là ở chỗ này ..... bởi vậy mới có chuyện ông nào chạy ...  giỏi...... thì trúng .
HSSDĐ 5,7 hay9 là có " QUY....Định hết " cái này là ẩn số để giải bài toán lợi nhuận.
nên nói chung là phải "chạy" hết bác ui . ko chạy thì có mà ăn cám . hhehehe

Hạng B2
8/9/09
168
0
0

CAAD nói:
Em tham gia vụ này tí :
1/ nếu phân lô kiểu tự phát tách từng nền thì bác mua đất vườn thôi. Bác còn phải tách sổ  đất vườn trước để tránh chuyển mục đích SDĐ ở bị vượt hạn điền , rồi làm chuyển mục đích sử dụng , đóng thuế 100% DT đất , theo giá thị trường .dzụ này mới vui vì giá thị trường là giá như thế nào , ông nào quyết định giá thị trường ????? luật qui định là mời các công ty có chức năng thẩm định giá BDS nhưng quan trọng là phe nào mời mấy ông tướng này?????. ngoài quận Tân Phú thành lập hẳn 1 ban định giá thuộc quận thì các quận khác đều rất mù mờ vụ này.
Xong rồi , để lách cái qui định DT tối thiểu tách thửa phải xin phép xd , cất 1 căn nhà mà ko phải là nhà tốn khoảng vài chục triệu , rồi hoàn công , lót tay 1 ít , đổi sổ hồng rồi tách sổ này mới dc .
2/ Nếu làm dự án hoàn chỉnh để bán đc giá đc duyệt khoảng  60-62% đất ở.
theo qui định thì trên 2000m2 + 10% buộc phải lập qui hoạch khu dân cư tỉ lệ 1/500 lại dây dưa xin ý kiến của sở QHKT....., thẩm định .. , trình duyệt..
dưới 2000m2 + 10% thì chỉ cần lập quy hoạch tổng MB tỉ lệ 1/500.
- Đầu tư hoàn chỉnh các hạng mục cơ sở hạ tầng : san lấp (nếu có ) , điện , cấp thoát nước , đường sá , cây xanh , CTCC được nghiệm thu mới được tách sổ ...bán nhé. Trung bình khoảng 1.5tr/m2
- đóng tiền Chuyển MDSD nhưng chỉ tính theo diện tích đất thương phẩm , tính theo ND 69 nhưng cũng vướng dzụ giá thị trường nói trên . hehehe..
3 / Còn chuyện xây cc nếu tính HSSDD = 5 coi như là tính xây cao dc 12 tầng vì :
K= S Tdtxd / S Tdt đất = S Tdt đất *42% * 12 / S Tdt đất
ở đây theo em các bác hiểu sai hệ số sử dụng đất. Nó là hệ số giữa tổng DT sàn XD ( trừ tầng hầm ) /Tổng DT khu đất.
mode hiện nay là phải chạy khu đất xây cc  tối thiểu là 15-17 tầng , HSSSD = 7 thì mới giải quyết bài toán kinh tế này dc
Làm nhà đầu tư bài bản phức tạp quá, em nhường cho các bác trình cao, em thì em học bài của một chị bán rau vẽ một đường cực kỳ đơn giản các bác ợ. Đường vẽ của chị bán rau lách hết mấy cái nghị định mà các bác nói tới mà các quan xxx chẳng kiếm ăn gì được. Đó là làm giấy cho tặng cho cha, con, anh chị, em trong gia đình rồi tách thửa cho những người được cho sau đó làm giấy ủy quyền cho người bán. Kiểu tách này thì không bị vướng cái gọi là diện tích tối thiểu, thuế chuyển nhuợng vì tất cả những yêu sách này chỉ áp dụng cho chuyển nhượng người ngòai gia đình. Cho đất thì bác muốn cho bao nhiêu mét chẳng ai làm gì được. Bán xong rồi thì cứ thế lặp lại quy trình cho đến khi hết đất.
Mặc dù kiểu này có rủi ro về quyền sở hữu nhưng thuận lợi nên bà con nông dân rất hay sử dụng các bác ơi.

Last edited by a moderator:
Hạng D
14/5/08
2.538
21.801
113

banu nói:
Làm nhà đầu tư bài bản phức tạp quá, em nhường cho các bác trình cao, em thì em học bài của một chị bán rau vẽ một đường cực kỳ đơn giản các bác ợ. Đường vẽ của chị bán rau lách hết mấy cái nghị định mà các bác nói tới mà các quan xxx chẳng kiếm ăn gì được. Đó là làm giấy cho tặng cho cha, con, anh chị, em trong gia đình rồi tách thửa cho những người được cho sau đó làm giấy ủy quyền cho người bán. Kiểu tách này thì không bị vướng cái gọi là diện tích tối thiểu, thuế chuyển nhuợng vì tất cả những yêu sách này chỉ áp dụng cho chuyển nhượng người ngòai gia đình. Cho đất thì bác muốn cho bao nhiêu mét chẳng ai làm gì được. Bán xong rồi thì cứ thế lặp lại quy trình cho đến khi hết đất.
Mặc dù kiểu này có rủi ro về quyền sở hữu nhưng thuận lợi nên bà con nông dân rất hay sử dụng các bác ơi.
EM cũng hay lượn lờ ở mấy quận nhiều đất NN như 12, Hóc Môn nhưng chưa nghe bao giờ vụ diện tích tổi thiểu thoải mái khi cho/tặng; cho tặng người trong nhà vẫn chịu thuế trướcc bạ và vợ/chồng của người cho vẫn phải nộp thuế TNCN, 10% trên 50% giá trị tài sản thì phải

Các XXX chưa bao giờ ngu cả, nếu XXX ngu thì họ đã éo làm XXX để dân chửi như chửi dog

Hạng D
9/5/10
1.812
3.817
113

koonjang nói:
banu nói:
EM cũng hay lượn lờ ở mấy quận nhiều đất NN như 12, Hóc Môn nhưng chưa nghe bao giờ vụ diện tích tổi thiểu thoải mái khi cho/tặng; cho tặng người trong nhà vẫn chịu thuế trướcc bạ và vợ/chồng của người cho vẫn phải nộp thuế TNCN, 10% trên 50% giá trị tài sản thì phải

Các XXX chưa bao giờ ngu cả, nếu XXX ngu thì họ đã éo làm XXX để dân chửi như chửi dog

- Tách thửa đất phải theo quyết định 19, trừ trường hợp khó khăn, nghèo, chữa bệnh thì được xem xét để tách dưới hạn mức
-  Cho tặng đất theo diện thừa kế thì người cho không phải đóng thuế TNCN, người nhận không phải đóng trước bạ.
- Cho tặng bình thường thì người cho không phải đóng thuế TNCN, người nhận phải đóng thuế TNCN 10% giá trị tài sản

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.525
113
www.phindeli.com

Cho tặng đất NN không được miễn thuế TNCN đâu nhé, ngay cả với người trong gia đình, chỉ được miễn thuế với đất ở, nhà ở thôi.

Hạng D
9/5/10
1.812
3.817
113

tuando nói:
<span style=""color: #ff0000;"">Cho tặng đất NN không được miễn thuế TNCN đâu nhé, ngay cả với người trong gia đình</span>, chỉ được miễn thuế với đất ở, nhà ở thôi.
Cái này lạ nhỉ tôi mới nghe, hiện nay đất NN cho được phép thừa kế, nên nó cũng giống như mọi tài sàn là BDS thôi. 

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.525
113
www.phindeli.com

Himlam nói:
tuando nói:
<span style=""color: #ff0000;"">Cho tặng đất NN không được miễn thuế TNCN đâu nhé, ngay cả với người trong gia đình</span>, chỉ được miễn thuế với đất ở, nhà ở thôi.
Cái này lạ nhỉ tôi mới nghe, hiện nay đất NN cho được phép thừa kế, nên nó cũng giống như mọi tài sàn là BDS thôi.

Đây bác,
http://www.diaoconline.vn...huong-dat-nong-nghiep/
http://baodientu.chinhphu...-vuon/201012/54871.vgp

Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.451
113

Nếu cho tặng tài sản duy nhất  đối với người ruột thị trong gia đình thì vẫn được miễn thuế TNCN chứ.
Còn Thuế TNCN khi chuyển nhượng - mua bán đất NN thì vẫn bình thường. Năm nay em phải đóng hơn 200tr tiền thuế cho mấy ông nông dân nè, có được miễn gì đâu. Hix, sắp tới đáng lẽ phải mất thêm 1 mớ nữa nhưng tìm được chiêu lách luôn, khỏi đóng

Hạng D
14/5/08
2.538
21.801
113

Nếu là tài sản duy nhất thì ruột hay không ruột vẫn được miễn TNCN mà

Status
Không mở trả lời sau này.