Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
21/12/08
2.706
45.989
113
Re:Có bác nào thích đầu tư đất Bình Chánh?

banu nói:
CAAD nói:
Em tham gia vụ này tí :
1/ nếu phân lô kiểu tự phát tách từng nền thì bác mua đất vườn thôi. Bác còn phải tách sổ  đất vườn trước để tránh chuyển mục đích SDĐ ở bị vượt hạn điền , rồi làm chuyển mục đích sử dụng , đóng thuế 100% DT đất , theo giá thị trường .dzụ này mới vui vì giá thị trường là giá như thế nào , ông nào quyết định giá thị trường ????? luật qui định là mời các công ty có chức năng thẩm định giá BDS nhưng quan trọng là phe nào mời mấy ông tướng này?????. ngoài quận Tân Phú thành lập hẳn 1 ban định giá thuộc quận thì các quận khác đều rất mù mờ vụ này.
Xong rồi , để lách cái qui định DT tối thiểu tách thửa phải xin phép xd , cất 1 căn nhà mà ko phải là nhà tốn khoảng vài chục triệu , rồi hoàn công , lót tay 1 ít , đổi sổ hồng rồi tách sổ này mới dc .
2/ Nếu làm dự án hoàn chỉnh để bán đc giá đc duyệt khoảng  60-62% đất ở.
theo qui định thì trên 2000m2 + 10% buộc phải lập qui hoạch khu dân cư tỉ lệ 1/500 lại dây dưa xin ý kiến của sở QHKT....., thẩm định .. , trình duyệt..
dưới 2000m2 + 10% thì chỉ cần lập quy hoạch tổng MB tỉ lệ 1/500.
- Đầu tư hoàn chỉnh các hạng mục cơ sở hạ tầng : san lấp (nếu có ) , điện , cấp thoát nước , đường sá , cây xanh , CTCC được nghiệm thu mới được tách sổ ...bán nhé. Trung bình khoảng 1.5tr/m2
- đóng tiền Chuyển MDSD nhưng chỉ tính theo diện tích đất thương phẩm , tính theo ND 69 nhưng cũng vướng dzụ giá thị trường nói trên . hehehe..
3 / Còn chuyện xây cc nếu tính HSSDD = 5 coi như là tính xây cao dc 12 tầng vì :
K= S Tdtxd / S Tdt đất = S Tdt đất *42% * 12 / S Tdt đất
ở đây theo em các bác hiểu sai hệ số sử dụng đất. Nó là hệ số giữa tổng DT sàn XD ( trừ tầng hầm ) /Tổng DT khu đất.
mode hiện nay là phải chạy khu đất xây cc  tối thiểu là 15-17 tầng , HSSSD = 7 thì mới giải quyết bài toán kinh tế này dc
Làm nhà đầu tư bài bản phức tạp quá, em nhường cho các bác trình cao, em thì em học bài của một chị bán rau vẽ một đường cực kỳ đơn giản các bác ợ. Đường vẽ của chị bán rau lách hết mấy cái nghị định mà các bác nói tới mà các quan xxx chẳng kiếm ăn gì được. Đó là làm giấy cho tặng cho cha, con, anh chị, em trong gia đình rồi tách thửa cho những người được cho sau đó làm giấy ủy quyền cho người bán. Kiểu tách này thì không bị vướng cái gọi là diện tích tối thiểu, thuế chuyển nhuợng vì tất cả những yêu sách này chỉ áp dụng cho chuyển nhượng người ngòai gia đình. Cho đất thì bác muốn cho bao nhiêu mét chẳng ai làm gì được. Bán xong rồi thì cứ thế lặp lại quy trình cho đến khi hết đất.
Mặc dù kiểu này có rủi ro về quyền sở hữu nhưng thuận lợi nên bà con nông dân rất hay sử dụng các bác ơi.
chắc bác nghĩ mua đất giống mua rau ? xxx kg biết mua rau ?
bác nên đọc các quy định, luật liên quan đến đất đai.
về quy định diện tích tối thiểu sau khi tách thửa mới nhất là quyết định 19/2009 của UBND tp và 02 văn bản 2116/TNMT-ĐKKTĐ, 3060/TNMT-DKKTD về hướng dẫn áp dụng quyết định 19 nhé.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.519
113
www.phindeli.com

koonjang nói:
Nếu là tài sản duy nhất thì ruột hay không ruột vẫn được miễn TNCN mà
Bác đọc cái link em dẫn ở trên chưa?

Hạng D
9/5/10
1.812
3.817
113

tuando nói:
Himlam nói:
tuando nói:
<span style=""color: #ff0000;"">Cho tặng đất NN không được miễn thuế TNCN đâu nhé, ngay cả với người trong gia đình</span>, chỉ được miễn thuế với đất ở, nhà ở thôi.
Cái này lạ nhỉ tôi mới nghe, hiện nay đất NN cho được phép thừa kế, nên nó cũng giống như mọi tài sàn là BDS thôi.

Đây bác,
http://www.diaoconline.vn...huong-dat-nong-nghiep/
http://baodientu.chinhphu...-vuon/201012/54871.vgp

Cái link của bác nói về thuế TNCN khi bán đất nông nghiệp chứ chẳng liên quan gì cái dòng đỏ đỏ hết

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.519
113
www.phindeli.com

Trích dẫn cái link nhé:
"Tổng cục Thuế vừa có công văn hướng dẫn về chính sách thuế thu nhập cá nhân (TNCN) đối với chuyển nhượng bất động sản.

Theo đó, nếu cá nhân chuyển nhượng quyền sử dụng 1 thửa đất duy nhất mà trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất xác định rõ mục đích sử dụng bao gồm đất ở và đất sản xuất nông nghiệp thì chỉ miễn thuế TNCN với phần thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở; thu nhập từ chuyển nhượng đất nông nghiệp phải chịu thuế TNCN."

Trường hợp trong link đúng ra được miễn TNCN do là BDS duy nhất. Tuy nhiên BDS này có 1 phần đất ở và 1 phần NN, theo hướng dẫn của Thuế thì phần NN không được miễn thuế TNCN.

Đã là BDS duy nhất mà vẫn không được miễn, từ đó em suy ra là luật miễn thuế TNCN (BDS duy nhất, cũng như cho tặng người thân) không được áp dụng cho đất NN. Vì "cho tặng người thân" cũng vẫn là 1 hình thức chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Đã có bác nào được miễn thuế TNCN cho đất NN chưa?

Last edited by a moderator:
Hạng D
9/5/10
1.812
3.817
113

tuando nói:
Trích dẫn cái link nhé:
"Tổng cục Thuế vừa có công văn hướng dẫn về chính sách thuế thu nhập cá nhân (TNCN) đối với chuyển nhượng bất động sản.

Theo đó, nếu cá nhân chuyển nhượng quyền sử dụng 1 thửa đất duy nhất mà trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất xác định rõ mục đích sử dụng bao gồm đất ở và đất sản xuất nông nghiệp thì chỉ miễn thuế TNCN với phần thu nhập từ chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở; thu nhập từ chuyển nhượng đất nông nghiệp phải chịu thuế TNCN."

Trường hợp trong link đúng ra được miễn TNCN do là BDS duy nhất. Tuy nhiên BDS này có 1 phần đất ở và 1 phần NN, theo hướng dẫn của Thuế thì phần NN không được miễn thuế TNCN.

Đã là BDS duy nhất mà vẫn không được miễn, từ đó em suy ra là luật miễn thuế TNCN (BDS duy nhất, cũng như cho tặng người thân) không được áp dụng cho đất NN. Vì "cho tặng người thân" cũng vẫn là 1 hình thức chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Đã có bác nào được miễn thuế TNCN cho đất NN chưa?

Cái CV này để bảo vệ quyền lợi nông dân tránh thuế TNCN khi bán nhà, vì nông dân luôn có cái nhà đi kèm đất NN , nên kg thể có 1 BDS duy nhất được lúc nào cũng nhà và đất như vậy sẽ luôn bị đánh thuế TNCN  

Bò Hóng
13/12/06
8.376
74.451
113

@tuan: theo em biết thì chưa thấy được miễn bác ạ ( đối với mấy hộ của em) vẫn áp 2% tuốt luốt. Mấy tay trên phòng tài nguyên bẩu đi xác minh cho nông dân cái này không khéo bị thanh tra ra là mình bao che thì còn khôn nạn hơn, bởi vậy nó áp 2% tất.
Khốn nỗi đất NN thì mua giá thị trường nhưng khai theo biểu thuế NN cho đất nông nghiệp có đang là bao, rồi 2% chỗ đó cũng chẳng đáng. Do đó tụi nó quy ra áp tất. Việc mua với nông dân họ quan niệm là số tiền thu về chứ không quan tâm tới chuyện khấu trừ, cắt xén.
Việc quan trong đặc biệt là khi mua đất NN (tùy loại) mà người mua phải có xác nhận là "Nông Dân Thực Thụ" :D

2hi
Tập Lái
4/1/11
3
0
0

Chào các pác, e là lính mới ợ!
E vô đây thấy có mấy pác quan tâm khu PHLầu, e cũng có 1 miếng mặt tiền PHL nối dài (đất thổ vườn) dt:37x50m chưa có kế hoạch sử dụng. Xin các pác cao thủ tư vấn dùm e hướng sử dụng sao cho có hiệu quả. Hoặc là hợp tác cùng khai thác, nói chung hợp tác với mọi hình thức khả thi.Xin cám ơn, rất mong được nghe ý kiến các cao nhân! 

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.356
155.519
113
www.phindeli.com

2hi nói:

Chào các pác, e là lính mới ợ! 
E vô đây thấy có mấy pác quan tâm khu PHLầu, e cũng có 1 miếng mặt tiền PHL nối dài (đất thổ vườn) dt:37x50m chưa có kế hoạch sử dụng. Xin các pác cao thủ tư vấn dùm e hướng sử dụng sao cho có hiệu quả. Hoặc là hợp tác cùng khai thác, nói chung hợp tác với mọi hình thức khả thi.

Hiện nay PHL chỉ có đoạn Phường Phú Mỹ Q.7, giữa đường NLB nối dài và cầu Phước Long thì mới có thể kinh doanh thương mại trong tương lai gần thôi bác ạ. Nếu đất của bác bên Nhà Bè thì còn phải chờ lâu lâu, các dự án bên đó khởi động thì mới làm ăn được.

2hi
Tập Lái
4/1/11
3
0
0

@tuando: cám ơn bác, vậy thì e phải chờ thôi. e thích chữ ký của bác!

Last edited by a moderator:
Tập Lái
19/1/11
8
0
0
HCM City
tinnhadat360.com

chào các bác,
tình hình là em có người bà con cần cho thuê 2 cái mặt bằng 2 mặt tiền ngay ngã 3 trần não, tiện cho mở VP Cty lớn, showroom, ngân hàng
MB1:
Diện tích: 14 x 27m
Mặt tiền đường Trần Não + MT đường hẻm
Cho thuê dài hạn, hợp đồng 10 năm giá 5000$/ tháng + trượt giá theo thỏa thuận
Lấy tiền 5 năm / 1 lần
MB2:
diện tích: 5 x 27m
Ngay ngã 3 Mặt tiền Trần Não
Cho thuê dài hạn hợp đồng có thể ký 10 năm
Giá thuê: 2000$/ tháng + trượt giá theo thỏa thuận
Lấy tiền 5 năm /1 lần

Hình thức thuê, hình thức thanh toán và giá cả có thể thỏa thuận 1 chút nếu các bác thực sự có nhu cầu thì gọi em: 0977.589.739

Status
Không mở trả lời sau này.