Hạng B1
1/5/14
61
13
8
xxxx đã bắt, nghĩa là có sai! Đó là một ngộ nhận
Câu này chuẩn!

Dạ! Em không có vượt .................. Em chỉ chuyển làn thui. . Tiếng Việt mình rất phong phú khôn khéo nhẹ nhàng sẽ thắng thui...................... Còn nếu tranh cãi từng câu chử sẽ bất phân thắng bại
E hiểu cách xử lý của bác ;)

-------------------------------------

Bỏ qua tranh luận ai đúng - sai! Vạn vật còn méo. Tỷ như một phiên toà bị móp méo sự thật đem một ông luật sư ra tranh luận hàng tháng ông chủ toạ chốt phát "té ngửa" thì cũng chịu. Đây là e đơn cử cho vui chứ trên thực tế làm "bốc hơi" còn được ;)

Quay lại chủ đề. Cơ bản vượt, vọt nó là thế còn mình tuỳ cơ ứng biến ;)

Hạng D
10/10/09
4.178
720
113
@Dawmgoodman: Bác nên tham khảo và học hỏi những nước tiên tiến về quản lý cũng như tham gia GTĐB. Em tin rằng, sau đó bác sẽ có cách tư duy khác về nhiều vấn đề trong giao thông ở VN.
Em không muốn tranh luận khi các vấn đề bác đưa ra phần lớn chỉ dựa trên suy diễn chủ quan. Khi người khác lập luận ngược lại, thì bác cho là ngụy biện! 2 cái định nghĩa em đưa ra, đủ để thấy, tại sao NDD171 lại quy định về vấn đề xe này vượt qua xe kia phía bên phải ở 2 làn khác nhau không phải là vượt xe.

• Like
Reactions: Bayer
Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
@Dawmgoodman: Bác nên tham khảo và học hỏi những nước tiên tiến về quản lý cũng như tham gia GTĐB. Em tin rằng, sau đó bác sẽ có cách tư duy khác về nhiều vấn đề trong giao thông ở VN.
Em không muốn tranh luận khi các vấn đề bác đưa ra phần lớn chỉ dựa trên suy diễn chủ quan. Khi người khác lập luận ngược lại, thì bác cho là ngụy biện! 2 cái định nghĩa em đưa ra, đủ để thấy, tại sao NDD171 lại quy định về vấn đề xe này vượt qua xe kia phía bên phải ở 2 làn khác nhau không phải là vượt xe.

Em cũng k hiểu là bác có đọc bài em viết hay k nữa? em có nói cái 171 k là vượt xe k nhỉ? e nói đó là trường hợp vượt xe k bị coi là vượt phải chứ? nó tương đương với thêm điểm d vào khoản 4 của điều 14 luật GTĐB chứ? hoặc như bác nói, đó k phải là "vượt xe" cũng đúng.

E nghĩ bác nên đọc kỹ post # 33 để hiểu em đang muốn bàn luận vấn đề gì. Nếu bác nói chưa hiểu rõ, em sẽ bàn lại với bác từ đầu về vấn đề e đề cập trong thớt này, và để chứng minh bác đã post 1 comment k nên post.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Bác Đâm hình như đang cố gắng thiết lập một hệ thông giao thông VN làm sao cho nó khác biệt hẳn với thế giới bằng những suy luận của mình!
Câu em nói bác nguỵ biện là câu này. Vì chúng ta đang bàn luận, bác vào phang ngay 1 câu như vậy thay vì đua ra những lập luận chỉ ra e sai hay thiếu căn cứ như bác thường làm.

Em thử so với cái này thấy cũng khá tương đồng:
24. Kết luận lạc đề. Loại ngụy biện này thường xuất hiện khi một kết luận chẳng dính dáng gì đến lí lẽ mà người biện luận trình bày. Một ví dụ tiêu biểu cho trường hợp ngụy biện này là: “Độ nhiễm arsenic trong nước ở Việt Nam chưa cao và còn trong mức độ cho phép. Dữ kiện của Bangladesh cho thấy tình trạng nhiễm arsenic ở Việt Nam rất trầm trọng.”

Hạng B2
27/1/13
183
201
43

Xxx định nghĩa "vượt phải" đây ... nhưng rõ ràng đoạn này có phân chia 3 lane đường. Nếu đây là QL1A thì sao ?

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
xxx định nghĩa "có sự tráo đổi vị trí" giữa 2 xe là "vượt". K biết clip này có trước hay mấy cái còm e về vượt phải có trước đây, hehehe

Hạng D
11/12/10
3.013
7.913
113
Em chỉ tranh luận với bác và không đồng ý với ý kiến sau của bác: có chuyển làn + quá tốc độ cho phép/không giữ khoảng cách an toàn => Vượt phải
Gửi lại bác Dawngoodman lần nữa!

bc1 confirmed
Hạng B2
15/1/13
499
473
63
Chi tiết Điều 13. Luật giao thông đường bộ
Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.
2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.
3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.
===> phải -> bắt buộc tuân theo.
Theo khoản 3: Nói về xe di chuyển trên cùng một làn, chứ không phải làn khác bên phải, xe đi chậm bắt buộc phải đi bên phải của làn, xe đi nhanh hơn mà đi bên phải cũng không sai ( được làm những gì luật không cấm, nhưng không quá tốc độ). Có phạt thì phạt xe đi bên trái làn mà đi chậm cản trở xe khác.
Như vậy, xe đi bên phải trong cùng 1 làn mà nhanh hơn xe bên trái cũng không phạm lỗi vượt phải.

Hạng B2
27/1/13
183
201
43
Chi tiết Điều 13. Luật giao thông đường bộ
Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.
2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.
3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.
===> phải -> bắt buộc tuân theo.
Theo khoản 3: Nói về xe di chuyển trên cùng một làn, chứ không phải làn khác bên phải, xe đi chậm bắt buộc phải đi bên phải của làn, xe đi nhanh hơn mà đi bên phải cũng không sai ( được làm những gì luật không cấm, nhưng không quá tốc độ). Có phạt thì phạt xe đi bên trái làn mà đi chậm cản trở xe khác.
Như vậy, xe đi bên phải trong cùng 1 làn mà nhanh hơn xe bên trái cũng không phạm lỗi vượt phải.
Vậy theo bác đường Lý Thường Kiệt có vạch kẻ phân làn thì 4B đc fép đi làn bên phải ko ? (Theo e là có)