4x6 confirmed
Hạng D
2/9/08
2.187
1.701
113
Mình cũng hết sức lúng túng khi đọc bài báo này. Tiến sỹ Thắng ở ĐHBK HN phân tích kỹ càng rồi kết luận ôtô phải phanh bánh sau?
Vì thầy ấy có học hàm học vị cao quá nên mình ko dám phản bác. Nhưng theo như kiến thức mình được trang bị tại ĐHBK HCM thì hình như hơi khác: khi phanh, do gia tốc âm, nên trọng lực dồn lên các bánh xe trước, do đó, lực phanh cần tạo ra tại các bánh trước phải lớn hơn bánh sau, cụ thể như ai để ý sẽ thấy dù cố gắng giảm giá thành, nhưng thường hệ thống phanh đăt tại các bánh trước là phanh dĩa (trừ các xe sang thì ko nói: phanh dĩa cho tất cả các bánh).
Mong cả nhà trao đổi...
http://alobacsi.vn/20130609041247870p0c393/vi-sao-o-to-chi-phanh-banh-sau-.htm

Hạng C
16/4/12
988
50.274
93
Trái đất
www.chemgiotaolao.com
4x6 nói:
Mình cũng hết sức lúng túng khi đọc bài báo này. Tiến sỹ Thắng ở ĐHBK HN phân tích kỹ càng rồi kết luận ôtô phải phanh bánh sau?
Vì thầy ấy có học hàm học vị cao quá nên mình ko dám phản bác. Nhưng theo như kiến thức mình được trang bị tại ĐHBK HCM thì hình như hơi khác: khi phanh, do gia tốc âm, nên trọng lực dồn lên các bánh xe trước, do đó, lực phanh cần tạo ra tại các bánh trước phải lớn hơn bánh sau, cụ thể như ai để ý sẽ thấy dù cố gắng giảm giá thành, nhưng thường hệ thống phanh đăt tại các bánh trước là phanh dĩa (trừ các xe sang thì ko nói: phanh dĩa cho tất cả các bánh).
Mong cả nhà trao đổi...
http://alobacsi.vn/20130609041247870p0c393/vi-sao-o-to-chi-phanh-banh-sau-.htm

Sửa giúp bác : Lực quán tính ( Còn trọng lực thì ko đổi nha bác!)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
8/5/06
347
162
43
Tiến sĩ Thắng mà nói về thắng/phanh thì "chuẩn không cần chỉnh" rồi...chỉ có điều là chuẩn trong trường trường hợp "hồi nẳm" mà thôi. Đó là cái thời/trường hợp mà người ta chỉ (có điều kiện) lắp thắng một trong hai cặp bánh xe (hoặc trước, hoặc sau) đó mà . :p
.
Chứ từ thuở mà xe hơi được lắp đủ hai cặp thắng (trước và sau), thì chỉ nhìn cũng biết:
- Cặp thắng ở bánh sau luôn có thiết kế để cho lực thắng lớn hơn cặp ở hai bánh trước. Nếu 1 dĩa và 1 tang trống thì bộ thắng dĩa (có lực thắng mạnh hơn) được bố trí ở trước. Còn nếu cả hai là thắng dĩa, thì chắc chắn bộ dĩa trước sẽ có đường kính lớn hơn bộ dĩa sau để cho hiệu quả tương tự.

Còn tranh luận thì tiêu chuẩn là để tìm ra điều đúng, chứ nhè tiến sĩ về điện mà "luận" về cơ khí với thợ máy thì ai dở ai hay cũng còn chờ XHVN forum phân giải vậy. Các bác chớ có thấy học vị "khủng" mà nhụt chí...đờy mà...

Hạng D
14/6/12
1.608
95
48
51
Sinh viên ĐHBKHN mà đọc được câu này của Ts Thắng chắc lăn ra cười bể bụng: "TS Trần Văn Thắng, trường Đại học Bách khoa Hà Nội cho biết: Nhiệm vụ của bánh trước và bánh sau ô tô không giống nhau nên tên gọi của chúng cũng không giống nhau như bánh trước gọi là bánh dẫn hướng, bánh sau gọi là bánh dẫn động." Kiến thức của Ts này cũ quá!

Hạng D
13/8/11
1.456
764
113
fourwheel nói:
Sinh viên ĐHBKHN mà đọc được câu này của Ts Thắng chắc lăn ra cười bể bụng: "TS Trần Văn Thắng, trường Đại học Bách khoa Hà Nội cho biết: Nhiệm vụ của bánh trước và bánh sau ô tô không giống nhau nên tên gọi của chúng cũng không giống nhau như bánh trước gọi là bánh dẫn hướng, bánh sau gọi là bánh dẫn động." Kiến thức của Ts này cũ quá!
Thế mấy cái sedan dẫn động bằng bánh trước thì sao nhỉ???

Hạng C
26/12/12
950
16
18
em chỉ có 1 dẫn chứng cơ bản như thế này:
Các bác có để ý trong tất cả các dòng xe thì cụm phanh trước bao giờ cũng to và đồ sộ hơn cụm phanh sau rất nhiều (rõ nhất ở những dòng phanh đĩa cả trước lẫn sau).
EM có ý kiến vậy thôi còn cái nào quan trọng hơn cái nào thì các bác tự hiểu em cũng không dám trình bày nhiều.

Hạng B2
26/4/12
187
83
28
phanh bánh sau mà bánh trước còn quay thì mình sẽ xoay ngang cái xe rồi drift vô lề đường

Hạng C
26/12/12
950
16
18
Ngày xưa em học trong trường có 1 câu hỏi thế này: Khi người tài xế đạp phanh thì Bánh nào sẽ ăn trước
1. Bánh Trước
2. Bánh sau
3. Cả trước và sau
Trong trường hợp xe có kéo mooc thì khi phanh:
1. Đầu kéo phanh trước
2. Mooc phanh trước
3. Cả đầu kéo và mooc phanh cùng lúc.
Các bác có trả lời đc câu trên không ạ?