Hạng D
9/5/06
2.453
343
103
RE: Đêm trường Sơn của SFC Hà Nội!

Trích đoạn: maranelo
3. Thịt chó đường trường:
..... kết quả là bác NHH2811 xơi phải 1 em. Lúc ấy em đi thứ 3 đoàn, xe đi thứ hai không nhìn thấy. ...
Em thì thèm thịt gà, đường Trường Sơn làm một phát là có. Tý nữa làm thêm em mèo [&:][&:][&:]

Hạng B2
9/7/08
183
0
16

Trích đoạn: LOVE SANTA

Sau lúc ăn tối tại quán thổ dân trên đường , nhiều bác còn quyết tâm cao ở hành trình phía trước vì cảm xúc lái xe trong đêm trường sơn đã thôi thúc anh em chinh phục
thực sự lúc đó là phấn khích và lo sợ lẫn lộn , Bác oto 3 banh mới mua xe lái được 2000km lại sợ ma không dám ngồi một mình đã tính bỏ anh em dọc đường quay về Hà Tĩnh , được động viên kịp thời nên mới quyết tâm cao , Bác cục gạch ( Cao việt Bách ) vẫn nhẫn nại một mình một ngựa kiên trì lầm lũi trong đêm , nghĩ cũng thương bác ngồi một mình quá , nhưng cả đoàn chỉ có 2 tài sơ cua là mình và CUA nên đắt sô quá , cứ một lúc lại phải đổi ngựa để giúp các bác bị yếu tim .

Nghe các cụ kể lại trên đường mòn HCM có nhiều oan hồn của các chiến sĩ đã anh dũng hy sinh trên tuyến đường này nhiều vô kể ma chạy đầy đường , tính ra hàng ngàn chiến sĩ đã chết trên tuyến đường / 1 km , ma nhiều nên các bác xe tải xe khách không dám đi đêm . nghe thổ dân kể lại , nếu ai đi trên tuyến đường này mà không qua nghĩa trang trường Sơn và ngã 3 đồng Lộc thắp nhang cho các chiến sĩ và 10 cô gái thì trên đường hay bị trục trặc .

Biết là thế mà không dám kể cho ai vì sợ nhụt chó tinh thần anh em run tay lái /\

còn nữa .........

Đúng thật, lần đầu tiên em chạy với quảng đường dài như vậy. Đêm hôm trước do bay quá sức với bác Cua, bác Cục gạch và Namanhtranbui và 6.30 h sáng hôm sau bác Kienvang đã gọi điện rồi nên em thực sự mệt. Đến ngã 3 Đồng Lộc, em đã quyết định về Vinh ngủ cùng bác Tapchoi bởi thấy bác LoveSanta và bác Cua phải huy động quá nhiều và lái một mình trong đêm rất sợ ma. Nhưng với sự động viên của bác Cục gạch và với suy nghĩ lần đầu tham gia cùng anh em, bây giờ bỏ lại giữa chừng thì niềm vui không trọn vẹn, có gì đó thiếu trách nhiệm. Hơn nữa, lúc ấy có sự hỗ trợ tích cực của bác lái già LoveSanta nên em đã quyết định đi tiếp cùng anh em.

Bác LoveSanta nói đúng, may là cả đoàn đều vào thắp hương cho các chị ở Ngả ba Đồng Lộc và linh hồn các chị đã phù hộ cho em và cả đoàn . Thú thật, trước khi xe em thủng lốp, em lái gần nhưng trong trạng thái vô thức, mắt và đầu rất mỏi, thỉnh thoảng lại gật mình khi nhìn thấy vật cản trước mặt nhưng rồi các chị đã báo hiệu và lốp xe đã thủng . Sau khi thay lốp xong, em tỉnh hơn nhiều và có thêm sức để tiếp tục chạy cùng đoàn .

Túm lại, chuyến đi kết thúc an toàn, rất cám ơn bác Cục gạch, LoveSanta, Cua, Kienvang, Brownrat, nhh2811, Cosboy cùng các anh em khác.

Hạng D
5/4/07
1.214
0
36

“Cuộc dời là những chuyến đi”, Câu nói đó không biết của ai? Nhưng với tôi thấy thật đúng trong trường hợp này! Đầy đủ cảm xúc hỷ,nộ,ái,ố…
Đoàn xe xé rách nàm đêm trên con đường huyền thoại thủa xưa. Loang loáng dưới ánh đèn xe là rừng trồng và rừng già xen lẫn. Những vệt núi non trùng điệp xa mờ! Ban ngày chắc đẹp lắm đây- Nghĩ vậy nên cố bật đèn pha lên để vừa chạy vừa ngắm cảnh. Nhưng quả thật không được như mong đợi, đèn Pha và Cos của Santa Fe hình như không được thiết kế phục vụ cho mục đích này!;) Chẳng thà cứ Tóe loe hết cả ra có khi lại hay trong trường hợp này vì mặt đường quá đẹp,độ nghiêng hợp lý đâu cần để ý nữa – Cũng thông cảm thôi vì mấy bác thiết kế xe chưa chắc đã được đi như hội mình đúng không các Bác ?:D:D
Đoàn xe luôn giữ tốc độ 80-100km/h.Thỉnh thoảng trong bộ đàm lại có tiếng hỏi thăm nhau của các lái xe. Người được đặc biệt quan tâm có lẽ là bác Cục gạch vì bác ấy lái xe chỉ có một mình. Còn tôi may mắn hơn trong xe mấy mẹ con phân công nhau thức để nói chuyện với Bố và phục vụ Café, Bò húc,nước lọc và khăn ướt khi cần- Cảm động quá ! Lại thông cảm và chia sẻ với mấy bác không có Vợ con đi cùng trong chuyến đi này nhé!
Cả đoàn xe bật pha sáng bừng cả đoạn đường đêm, có những con dốc dài hàng cây số, tôi đi đầu mà khi xuống hết dốc nhìn qua gương thấy xe cuối cùng của Cosboy vẫn đang ở giữa dốc. Xe Cosboy mà chạy đêm thì không lẫn đi đâu được
. Hay hơn bình thường,và phản quy luật có lẽ là xe trước nhắc nhở xe sau “ Bật pha lên cho an toàn ” , khi trong đoàn có ai lỡ tay đưa về Cos. Thế mới biết hệ thống gương chiếu hậu của Santa Fe tuyệt đến mức nào?
Trong lòng tôi hơi lo lắng khi xe của CAPAT-Chiếc xe có nội thất ấn tượng nhất
thông báo chỉ còn đủ nhiên liệu cho hơn 100km nữa – Đúng là xe chạy xăng có khác! Mua ở đâu Giờ này? Cũng đã tính trong đầu khả năng kéo bác này rồi ! Hội ý qua bộ đàm với Cục gạch là hễ thấy trạm xăng thì dừng lại đập cửa để mua. Còn không thì kéo ( Xe bác ấy số sàn mà )! Chạy một đoạn nữa thì tôi quyết định dừng đoàn xe để “ Giảm tải”, Tiết kiệm nhiên liệu chống lạm phát:D ,và Anh em uống nước rửa mặt cho tỉnh táo hơn chia khăn lạnh trên xe HongHa cho mọi người nghỉ ngơi 10 phút, vì đoạn đường phía trước có địa hình phức tạp hơn. Đang chuẩn bị khởi hành thì phát hiện ra xe của Oto3banh không biết hết hơi từ bao giờ ? Bác này đúng là mới lái hay sao hay là do người đang ngây ngất vì buồn ngủ mà không phát hiện ra hay sao nữa!?- Thôi thế là đi tong cái lốp mới chạy được 2000km
. Bác Cua – Tay lái xe có số má trong hội lại phải ra tay 10 phút sau đoàn lại tiếp tục lên đường….!

Còn tiếp…..

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

@Nhh2811: có khi bác chuyển sang nghề viết văn thì hợp hơn:D. Đề nghị anh em SFC biểu quyết để bác Nhh2811 làm người chép sử cho hội SFC luôn nhé!
Chuyến đi dù có một vài điều chưa thực sự khiến anh em SFC 2 miền thực sự hài lòng (cuộc sống mà), nhưng cái được lại nhiều hơn, nhất là về mặt tinh thần. Và những cái được đó là vô giá! Hiểu nhau hơn, gần gũi nhau hơn, hòa đồng hơn và chia sẻ hơn..., những thứ đó SFC hai miền anh em ta cần phải nuôi dưỡng, bồi bổ để nó lan tỏa khắp SFC, tạo nên sức mạnh văn hóa, giá trị tinh thần của SFC, các bác nhỉ!:D

Hạng B2
12/10/07
233
2
0

Trích đoạn: Kienvang

@Nhh2811: có khi bác chuyển sang nghề viết văn thì hợp hơn:D. Đề nghị anh em SFC biểu quyết để bác Nhh2811 làm người chép sử cho hội SFC luôn nhé!
Chuyến đi dù có một vài điều chưa thực sự khiến anh em SFC 2 miền thực sự hài lòng (cuộc sống mà), nhưng cái được lại nhiều hơn, nhất là về mặt tinh thần. Và những cái được đó là vô giá! Hiểu nhau hơn, gần gũi nhau hơn, hòa đồng hơn và chia sẻ hơn..., những thứ đó SFC hai miền anh em ta cần phải nuôi dưỡng, bồi bổ để nó lan tỏa khắp SFC, tạo nên sức mạnh văn hóa, giá trị tinh thần của SFC, các bác nhỉ!:D

Đề nghị bác Kiến sửa lại thành 3 miền cho đúng với mục đích chuyến đi nhé.

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Trích đoạn: Santa_claus

Đề nghị bác Kiến sửa lại thành 3 miền cho đúng với mục đích chuyến đi nhé.
Thực thế miền Trung gần như ko có ai, nên gọi 2 miền mới chuẩn. 2 miền gặp tại một miền, nên nói 3 miền cũng chẳng sao:D

Hạng D
5/4/07
1.214
0
36

Không dám nhận đâu Bác! EM chỉ viết chút gọi là khi có cảm xúc thật sự thôi ! đi off miền trung,hoặc khi bị xxx chặn xe vô lý :D:D:D. Chứ văn chương gì đâu, Cãi nhau,hay tranh luận tay đôi toàn về nhì Bác ạ!:D:D:D

Last edited by a moderator:
Hạng C
29/6/07
597
0
0
53
Hà Nội

Các bác kể chuyện ly kỳ quá. Nghe mà thèm cái cảm giác mờ mờ ảo ảo dưới ánh trăng và phía trước là ngút ngàn rừng núi. Đạp ga và chinh phục để vượt qua tất cả.....suỵt, thèm!!!!!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
31/5/08
252
0
0

văn của các bác em

Chi hội phó SFC

KÝ SỰ - ĐÊM TRƯỜNG SƠN ( full story )

Thật sự nếu ai có dịp xẻ dọc trường sơn bằng chính tay lái của mình đặc biệt là phi đoàn Santafe thì cảm giác phê phê sương sướng rạo rực khó tả , Trước lúc chinh phục con đường huyền thoại mà xưa nay chúng ta chỉ được nghe trên đài báo và sách giáo khoa tuy nhiên trước kia chỉ là con đường mòn bom cày đạn sới vãi cả các linh hồn tủ sĩ , ngày nay chúng ta đang được lướt trên con đường trải nhựa phẳng lỳ êm ru trập trùng uốn lượn qua các sườn đồi mênh mông xa tít tắp ,

17h . Đoàn xe đã tới nghĩa trang Trường sơn , phải nói đây là khu rừng với địa thế tuyệt đẹp như là nơi mà chính quyền địa phương ưu tiên chọn để đền đáp công ơn tới các hương hồn liệt sĩ đã tìm được qui tụ về đây . Trên đồi được chia thành các khu mộ riêng cho từng địa phương như khu Hà Tĩnh , Hà Nội , Hà Tây , Thái Bình … Trong khu mộ có một số vô danh và một số mới xác định danh tính chắc qua sự trợ giúp của các nhà ngaọi cảm , một số đã được chuyển về địa phương nhưng vẫn còn nguyên mộ và đã ghi là đã chuyển về địa phương , Sau tượng đài có cây bồ đề được mọc từ năm 1972 trở nên tưoi tốt lạ kỳ , theo người dân địa phương cây này cực kỳ linh thiêng và đã trải quan bao dông bão mà không sứt một cành cây mặc dù xung quanh đều nghiêng ngả cả , cây này được công nhận là cổ vật của nghĩa trang trường sơn .
Sau khi đoàn kính cẩn nghiêng mình các hương hồn , một số anh em đã công đức góp phần cho ban quản lý mua sắm hương hoa cho các liệt sĩ hàng ngày

Bye bye nghĩa trang trường sơn phi đội Santafe lại lướt vun vút trên con đường vắng hoe uốn lượn qua những cánh rừng trong buổi chiều nắng nhuộm vàng mênh mông qua những khu rừng thông , cao su , keo lá tràm , thật là may mắn vì có buổi chiều nắng đẹp đến vậy .

Rất tiếc buổi chiều rồi hoàng hôn trên đưòng Hồ Chí Minh lại trôi nhanh quá , nhìn đồng hồ công tơ mét báo rằng đoàn đã đi qua được quãng đường HCM khoảng 150km ,

Bóng đêm ập xuống một cảm giác nữa lại dâng trào , Cosboy thốt lên trên bộ đàm , phê thật phê thật , anh em ai cũng có cảm giác ấy vì chỉ thấy xe vun vút lao trong đêm đèn pha sáng rực cả một góc rừng đen kịt , thỉng thoảng mới xuất hiện mấy chú trâu lang thang trên đường nhưng hình như không có ai trông chúng thỉnh thoảng cũng có bóng nhà dân nhưng không có điện mặc dù trên đầu họ là đường dây 500kv chạy qua .

Rồi bỗng trăng lên , một cảm giác gờn gợn chợt xuất hiện bên cạnh là những cánh rừng ảo ảo mờ mờ mà chợt liên tưởng tới “ nòng súng trăng treo “ của nhà thơ Chính Hữu năm nào học trong sách giáo khoa , biết rằng nơi đây bom đạn xác chết đầy rừng nghĩ mà thấy ớn lạnh tới những bóng ma ngay trên con đường này . Nếu mà lái một mình trên đường thế này thì chắc run tay không lái nổi xe như đâm vào bóng đêm vô tận .., nhưng đằng sau mình là hậu vệ thòng kỳ cựu Cosboy luôn khoá đuôi , đội trưởng trung vệ Kiến Vàng luôn bên cạnh , đằng trước xe Kim đồng ( Mr gide ) Trung Phong nhh2811 ( Có Vietmap ) luôn luôn thông báo vị trí độ cao … Tiên đạo Maranero ( Mới chuyển từ inter về ) , trung vệ biên Capat , Cục gach ( Tiền đạo cắm ) Ôto 3 bánh ( Hậu vệ biên ) Hongha ( trung vệ thòng ) Tiền đạo dự bị CUA – Love santa sẵn sàng thay bất kỳ cầu thủ nào có dấu hiệu xuống sức . Đội trưởng Kiến Vàng cho thay luôn . nghĩ thế mà cảm thấy cầm chắc tay súng ( à quên tay lái ) chinh phục con đường huyền thoại hun hút này .

Hết 1/3 đường ……..còn nữa