Hạng D
5/4/07
1.214
0
36
Đêm trường Sơn của SFC Hà Nội!
Ảnh ọt các Bác đã Post rồi.
Chuyện off ẹp ăn nhậu ca hát ,ai cũng đã cảm nhận và đều đánh giá là rất tuyệt. Khỏi nói thêm!
Không phải chuyện xăng dầu.

Mà là chuyện khác!

Chuyện của Vợ 2 và những SFCer !

Thú thật với các Bác vì lúc về đoàn ta có 1 vài tài sơ cua đi đường khác nên nghĩ mình cũng phải cố thôi chứ muốn có người lái giúp lắm! Nghĩ mình cao niên đi nhiều nên để Bác Cua và Bác Love trợ giúp cho Anh em khác ít kinh nghiệm hơn. Lần đầu tiên trong đời chạy xe 1 qũang đường dài không nghỉ, Đường không quen, địa hình hiểm trở nhà dân thưa thớt,trời tối trăng lúc ẩn lúc hiện như trêu ngươi, chẳng thà cứ tối đen như mực còn dễ chịu hơn (Các bác cũng biết lái xe dưới ánh trăng là thế nào rồi). Trong xe là cả gia tài lớn ( Vợ cả, và F1.), Đằng sau là cả 1 đàn vợ 2 SFE trong đó cũng có biết bao vợ cả, F1 và các SFCer tuổi trẻ tài cao.Được Anh em tín nhiệm cho đi đầu làm người dẫn đường (Vì có Vietmap).Các bác bảo không cố gắng sao được!
0h15phút:
Rời Ngã ba Đồng Lộc chia tay với gia đình bác Tậpchơi, Longkr, DongDC và Tourguide . Hỏi Anh xe ôm người bắc hướng đi đường HCM. Còn 40km nữa mới tới. Gay rồi đây! Lúc này trong lòng cũng có chút phân vân vì cứ nghĩ đường HCM gần đây thôi nhưng ai ngờ xa thế! Nhưng tính hiếu kỳ đã chiến thắng. Bật VM trực chỉ Đường HCM- Ai ngờ VM chỉ đường quay trở lại,Vợ cả lo lắng ,F1 cũng lo lắng … Vì hiếu kỳ nên mình không thông báo trên bộ đàm cho đoàn biết dễ sinh hoang mang cho Anh em. Mong Anh em thông cảm cho tôi từ lúc đó Anh em chắc không biết là đang đi theo một thằng mù vào rừng đâu nhỉ , chính vì vậy mà ở đoạn 40km này đã có không dưới 1 lần các bác thấy cả đoàn phải dừng lại để làm gì thì các bác đã đoán ra ( thông tin này sẽ gửi cho cty Vietmap). May quá ra đến ngã ba thấy có biển báo Hương sơn và cứ thế là rẽ trái hy vọng sẽ thấy biển báo đường HCM nhưng ….như các bác biết đi mãi nào có thấy gì đâu! Mình định trong đầu lúc đó đường HCM chắc là phải đi về phía tây, Nhìn lên gương chiếu hậu thấy hai chữ NW nên tạm yên tâm – Riêng điểm này chấm cho SFE 1 điểm đầu tiên ( Củng cố tinh thần cho tài xế :D) . Đường đi nhỏ dần, cơn buồn ngủ dập dìu kéo tới ,mặt đường xấu hơn hy vọng sẽ tỉnh ngủ trở lại. Nhưng nào ngờ giảm xóc SFE chỉ lục cục xe vẫn êm ả ở tốc độ 70km/h không đủ để làm tỉnh ngủ ….Không biết nên Vote (+) hay Vote (–) cho SFE trong hoàn cảnh này đây…Nhưng về khoản giảm xóc này chắc để Oto3bánh đánh giá nhỉ ???:D;)

Các bác có hứng thú em sẽ sáng tác nốt…Trời không mưa mà em vẫn test hết các opt trên SFE của ta (Đoạn trên mới chỉ đánh giá được Gương có la bàn và giảm xóc thôi…..)

Last edited by a moderator:
Chi hội phó SFC
RE: Đêm trường Sơn của SFC Hà Nội!

Sau lúc ăn tối tại quán thổ dân trên đường , nhiều bác còn quyết tâm cao ở hành trình phía trước vì cảm xúc lái xe trong đêm trường sơn đã thôi thúc anh em chinh phục
thực sự lúc đó là phấn khích và lo sợ lẫn lộn , Bác oto 3 banh mới mua xe lái được 2000km lại sợ ma không dám ngồi một mình đã tính bỏ anh em dọc đường quay về Hà Tĩnh , được động viên kịp thời nên mới quyết tâm cao , Bác cục gạch ( Cao việt Bách ) vẫn nhẫn nại một mình một ngựa kiên trì lầm lũi trong đêm , nghĩ cũng thương bác ngồi một mình quá , nhưng cả đoàn chỉ có 2 tài sơ cua là mình và CUA nên đắt sô quá , cứ một lúc lại phải đổi ngựa để giúp các bác bị yếu tim .

Nghe các cụ kể lại trên đường mòn HCM có nhiều oan hồn của các chiến sĩ đã anh dũng hy sinh trên tuyến đường này nhiều vô kể ma chạy đầy đường , tính ra hàng ngàn chiến sĩ đã chết trên tuyến đường / 1 km , ma nhiều nên các bác xe tải xe khách không dám đi đêm . nghe thổ dân kể lại , nếu ai đi trên tuyến đường này mà không qua nghĩa trang trường Sơn và ngã 3 đồng Lộc thắp nhang cho các chiến sĩ và 10 cô gái thì trên đường hay bị trục trặc .

Biết là thế mà không dám kể cho ai vì sợ nhụt chó tinh thần anh em run tay lái /\

còn nữa .........

Chi Hội Phó SFC
2/1/07
1.682
4
36
48
Hà Nội

Không ngờ SFC có nhiều nhà văn viết chuyện trinh thám nhiềm cảm xúc như vậy ...

Tiếp đi các bác ....

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Có đi một chuyến dài như thế này mới biết các bác tài phía Bắc của SFC cũng không kém tài các bác phía Nam. Các bác Nhh2811, Maranelo, Cục gạch, Cosboy ôm vô lăng chạy xuyên đêm. Bác Cua, Love Santa chạy như chong chóng từ xe này đến xe khác thay cho Kienvang, Actuancmi, Capat, otô_3banh...
Lần đầu tiên tôi chạy xuyên đêm, chạy được khoảng trên dưới 1 tiếng, đường êm ái, tốc độ đều đều....cảm giác mắt bắt đầu có hiện tượng riu ríu. Uống bò húc, cafe vào cũng không ăn thua..., rốt cuộc là tôi phải mấy lần cần đến sự trợ giúp của đồng đội...:DThanks Cua và bác LoveSanta nhiều nhé!;)
Đêm Trường Sơn rất đẹp, đường rải nhựa êm ái, đoàn xe Santa Fe lầm lũi lao vào bóng đêm, đẹp quá! Rất tiếc là chiếc Alpha vì chủ quan nên tôi đã không xạc ở ĐN, qua nghĩa trang Trường Sơn là hết pin... Nếu không sẽ có những tấm ảnh không thể nào quên trên đường Trường Sơn.
Nếu như lúc đi vào, còn có một số chuyện không như ý muốn thì lúc quay trở ra đi đường Trường Sơn có thể nói là một chặng đi hoàn hảo. Ngoại trừ sự cố thủng lốp của xe oto3banh, còn lại chắc chắn anh em SFC sẽ còn nhớ mãi. Bữa cơm chiều, trên đất Quảng Bình trước khi vượt đèo Đẽo đá (?) ra Hà Tĩnh, anh em ăn đồ nguôi mua ở Metro Đà Nẵng sao mà ngon thế, có thể là bữa ngon nhất (cùng với Gala Dinner là bữa ăn vui nhất)của anh em SFC.
Rạng sáng, cả đoàn tấp vào cây xăng để Capat đổ nhiên liệu, rồi dừng xe trên dưới 30 phút chợp mắt cũng là một giấc ngủ ngon và êm ái chưa từng có của từng thành viên SFC, từng tài xế, từng con người trong đoàn ....

Hạng D
5/4/07
1.214
0
36

Đường dài hun hun hút dưới ánh trăng mờ, biển chỉ dẫn toàn thấy tên những địa danh chưa một lần được nghe, không một bóng người trên đường, lấy ai hỏi thăm đường đây!? Lo lắng đã làm cho mình tỉnh táo hơn, nhưng như có người xui khiến chân ga vẫn luôn giữ mức 1/2 xe lại lên 80-90 km/h xe vẫn êm ả . VM lại hiện lên đang đi trên quốc lộ 15C, quốc lộ 8…với mình lúc đó cảm giác hơi hẫng hụt vì toàn những đường chưa từng nghe nên chẳng hiểu nó đưa mình đi đâu!
Thầm trách bản thân sao ngày xưa hay trốn giờ Địa lý ….!

Vợ hỏi: “ Làm sao bây giờ Anh” mình lặng thinh không nói, vẻ mặt vẫn rất tự tin vì trên gương vẫn còn chữ W. Hiểu ý mình vợ cũng lặng thing vì “Mình luôn luôn đúng” ( Coppyright “Vợ”), ít phút sau thì nàng giục ông con tìm cho bố chai lavie đựng cà phê đen mà nàmg đã vội vàng mua lúc kết thúc buffer trước khi leo đèo Đá đẽo. . Xe qua mấy cây cầu, mấy thị trấn tắt đèn, cột Km bên đường thì chỉ mình đang tiến gần lại Phố Châu. Mình nào biết Phố Châu là phố nào đâu nhưng vẫn cứ đi.
Đi thêm một lúc nữa thì trong lòng hoang mang thật sự Vietmap lại tạm nghỉ vì cũng chẳng biết đó là đâu quốc lộ nào, màn hình VM trắng xóa có mỗi mũi tên trơ trẽn đứng giữa màn hình nhìn vô duyên, vô dụng.
Đồng hồ trên xe chỉ 0h50. Chạy một quãng nữa lại thấy một ngã tư đường, bỏ mịa rồi đi hướng nào đây ??? Mình cho xe chạy chậm dần rồi dừng lại ngay trước ngã tư, thông báo với cả đoàn là VM vào điểm mù để tự trấn an tinh thần. Rồi không biết trời xui đất khiến thế nào mình có linh cảm là rẽ phải vì thấy mặt đường đó có vẻ mới hơn( May nhờ có đèn Cos xenon của SFE cứ là là mặt đường nên mới phát hiện ra điều này ! :D chấm thêm cho SFE điểm nữa ), lại có cả đèn phản quang bên lề đường nữa. Thế là rẽ phải nhìn gương thấy chữ N. Ờ đúng hướng quê nhà!
Đi chừng 1 hay 2 km gì đó thấy VM hiện lên chữ HCM ! Oh Mừng hú thế là đúng đường rồi, không phụ lòng tin của Anh em rồi. Chắc hồi chiều ghé NTTS, Và Ngã ba Đồng Lộc mình khấn thành tâm và công đức đủ đầy nên các Liệt sĩ và Các Cô trong tiểu đội Cô Tần âm thầm giúp mình đây!
Cám ơn các Liệt sĩ, Cám ơn các cô gái trong tiểu đội TNXP ở Ngã ba Đồng Lộc.
Và Hành trình dẫn đường và Test xe của em bắt đầu……
……
Có tiếp không các bác ????????

Hạng B2
27/6/08
139
0
0

Đọc các áng văn chương của các bác thật mùi mẫn, nhiều cảm xúc đan xen nhau hòa lẫn trong những chặng đường, những cuộc vui, những bữa nhậu.
Quả thật SFC chúng ta đã có những trải nghiệm quá tuyệt vời.

Hạng B2
4/6/07
470
144
43
50

Xuyên đường trường sơn: Chuyện bây giờ mới kể:

1. Nói đi nói lại, vẫn phải công nhận SF tốt quá đi:

......Anh em đang phóng như bay, đều đều cỡ 100km/h, hồi lâu cũng oải, cần phải dừng lại cho tỉnh, Bất chợt một bác phát hiện ra xe bác oto 3bánh lốp sau không còn tí hơi nào. Giời ơi Xuân thế cơ chứ, thế mà cả đoạn đường trước đấy bác ấy vẫn phi theo đoàn với tốc độ 100km/h mới khiếp chứ :D:D:D

2. Mù tốc độ:

Chỉ có em là khổ thôi, xe em đến lượt về thì tèo mịe nó speedometter ( tức là đồng hồ tốc độ không hoạt động), Các bác có tưởng tượng đi số tự động vừa đổ dốc vừa vào cua mà không biết mình đang đi tốc độ bao nhiêu, khốn khổ cho em cứ phải "đỏ đít" liên tục. Đỗ xe lại cứ phải hỏi dò các bác là tiêu thụ xăng thế nào chứ thực ra em có biết đi được bao nhiêu km/h và quãng đường đi được bao xa đâu ... hố hố. Ôi thiu quá ko dám thổ lộ với các bác, sợ lần sau các bác cho ở nhà thì chết vì thèm mất

3. Thịt chó đường trường:

Đi đường đêm nhiều chó kinh khủng, cứ thỉnh thoảng lại 1 cu phi ra đường và kết quả là bác NHH2811 xơi phải 1 em. Lúc ấy em đi thứ 3 đoàn, xe đi thứ hai không nhìn thấy. ... Em đang đi bất chợt thấy xa xa có hai con chó đen đen chạy toán loạn, em chột dạ bèn quan sát kỹ và thấy một đống lù lù trước mũi xe, em bèn lắc phát tránh đươc, nhìn qua gương thấy một đống đen sì bèn hô to qua bộ đàm: "hô hô bác nào xơi phải con cẩu khai ra ngay". Bác Hòa bèn trả lời "tôi đấy". Tất nhiên là em ko nhịn dc cười

4. Hôn đống rơm:

Đang chạy nhanh bỗng có tiếng hỏi trong bộ đàm, :"Bác cục gạch buồn ngủ chưa? có cần đổi lái không" Bác bèn đáp: "không sao, đang thích lái đây"
2 phút sau có tiếng trong bộ đàm: "Phát hiện có đống rơm giữa đường nhé" em vừa bốc máy confirm là nghe rõ thì thấy bác cục gạch chạy trước đỏ đít, rất từ từ , từ từ. Do đà đang nhanh nên em ko phanh nữa mà lách lên, nhìn qua cửa bên phụ thấy mũi xe bác ấy đã chọc vào một đống rơm to tướng. :D. Em thoáng lo nhưng em tin là bác ấy không hề hấn gì, Em buồn cười quá và hô to: "Bác cục gạch kiss đống rơm"
Qua đây thấy bác cục gạch rất trách nhiệm: - Thà đâm phải đống rơm chứ không chịu phanh gấp để đồng đội không húc vào đít xe mình. :D:D. Hoan nghênh bác Cục gạch !!!!

Em mới nhớ dc có thế, bác nào có chuyện gì vui vui khai nốt ra cho anh em thưởng thức nhé !!!

Tập Lái
10/8/07
49
0
0

chuyến về nhiều kỷ niệm nhỉ ? rất tiếc là không cùng các bác rong ruổi trên chuyến về

Hạng D
29/9/06
1.278
7
38
www.otosaigon.com

cột Km bên đường thì chỉ mình đang tiến gần lại Phố Châu

Quê ngoại em bác Nhh2811 à. Mà từ ngã ba Đồng Lộc lên các bác liều thật, giờ đó đường núi rừng vòng vèo, nhỏ hẹp lại không quen đường các bác vượt qua được tất là quá đỉnh bác à. Về cung đường này bác đi buổi ngày thì thấy đẹp lắm bác à, dọc đường con có con suối nhỏ chảy từ trên cao xuống, dừng lại rửa mặt hoặc uống ngụm nước thì thú vị lắm bác à.

Hạng B2
3/3/07
359
0
18
40

Ký sự của các bác hay quá! Bác nào có chia sẻ thêm cho anh em với ;)