23/10/06
14.638
5.121
113
RE: Đêm trường Sơn của SFC Hà Nội!

Trích đoạn: hungtq
Nụ cười rạng rỡ sau khi xin dc số dt của MK

Bác này giống ca sĩ Tuấn Hưng phết :D Bác cho em số đt của MK với!:D

Hạng D
5/4/07
1.214
0
36

@Hung tq: Không post Ảnh vào khu vực này Bác nhé!:mad::mad::mad:

Hạng B2
4/6/07
470
144
43
50

@phuhaonguyen: báo cáo bác là trong ảnh em bị cù ở khúc dưới nên cười to chứ có phải cười do xin dc só ĐT của ai đâu :D:D.

@hungtq: Mà câu lạc bộ văn học nghệ thuật ai cho bác hungtq pót cái ảnh em cười khả ố vào thế ???:mad::mad: Tuy nhiên vẫn thanks bác nhiều , mong bác lưu ý sát-vít cho nó đúng chuồng nhé:D

Last edited by a moderator:
Chi hội phó SFC

KÝ SỰ - ĐÊM TRƯỜNG SƠN ( Phần 2 )

Gần 20h Phi đội Santafe đã bắt đầu thấm đói anh em thông báo trên bộ đàm cho xe đi đầu tìm bãi cỏ trống hoặc sân nhà dân nào có sân bên đường để ngả bàn đèn mở tiệc búp phê . phải đi gần 10km mới tìm được quán cháo gà gần chân đèo Đẽo đá , cũng may vì quán có bàn ghế khá rộng rãi , nhìn đoàn xe sáng loè ập vào chủ quán thấy choáng chạy ra chạy vô , cháo thì đã hết chỉ còn mì tôm phục vụ cho các cháu thôi ,
Tiệc bufffe bày ra la liệt , Nào Heiniken , Bò húc , Bánh mì , Jam bon patê , nước hoa quả các loại bà con chén một bữa no nê ai cũng cảm thấy ngon nhất từ tết đến giờ .
Để chuẩn bị cho hành trình phía trước anh em gọi điện hỏi thăm quãng đường về Hà Nội liệu đã thông chưa một số thông tin cho rằng hiện chưa thông tại vùng Cúc Phương vì họ đi cách đây 6 tháng , Một vài ý kiến anh em nên rẽ ra Vinh để về Hà Nội , nếu rẽ ra Vinh chạy đường 1 mà chạy một mạch về thì không thể vì đường 1 đông và lái xe căng thẳng lắm nhất là lúc lái xe đang thiếu ngủ . Nếu ngủ ở Vinh lúc đó khoảng 2 giờ sáng thì chắc vừa chợp mắt thì trời đã sáng rồi thì ngủ làm gì .
thổ dân ở đó vẫn khăng khăng khẳng định là đường đã thông rồi , Mr Cua rút máy alo cho ông bạn vừa đi và khẳng định đường đã thông , Phương án thẳng tiến đã được thống nhất .

Thế là đoàn xe lại lao vút trong đêm máy dầu êm ngọt lịm vượt qua đèo Đá đẽo một trong những huyền thoại nổi tiếng của đường trường sơn ,
Khu vực Đèo Đá Đẽo địa hình đa dạng gồm đồi núi, thung lũng xen kẽ và bị chia cắt có chiều dài 16km với một bên là núi cao, một bên là vực sâu, có các vòng cong gấp, sườn núi có độ dốc ngang lớn, lại bị xói lở nhiều. Khí hậu vùng này khắc nghiệt, mùa nắng gió Lào nhiệt độ cao, mùa mưa lũ lụt, mùa đông thì mưa dầm âm u kéo dài.
Đây là tụ điểm của sốt rét, là nơi còn sót lại nhiều bom đạn và chất độc... Còn tại sao có tên là Đá Đẽo thì chắc chưa ai biết được. Hồi ấy, khi bắt đầu mở nhánh đường chiến lược nối miền Tây Quảng Bình hậu phương với Trường Sơn với mặt trận Lào, do phương tiện thi công thiếu thốn các cô TNXP phải dàn hàng ra dùng choòng, xà beng để mà vạc đá đẽo đá? ! Ấn tượng nữa là sau này, không phải chỉ các loại bom phá, bom xuyên bom khoan mà hình như trên tuyến đường chiến lược đây, Mỹ bắt đầu dùng B52 rải thảm đầu tiên đối với đất miền Bắc?

Lớp bom sau đè lên lớp chết trước... Ấy thế mà Đèo Đá Đẽo nói riêng cũng như những cung đường chiến lược chi chít của miền Tây này vẫn thông, vẫn sống thì quả là kỳ tài!

Đoàn xe lần lượt đi qua Phong nha - Kẻ bàng , Rừng quốc gia Phù Mát , nhiều đoạn đi qua gần biên giới Lào ( Biển ghi là khu vực biên giới ) Đoàn xe đang lao trong đêm tối thì bộ đàm xe đầu nói có người chặn đừờng phía trước mình chợt thoáng rùng mình nghĩ bất chợt nếu có một toán phỉ ( Full rô ) Cầm Aka báng gập chặn đưòng xin anh em tý tiết hoặc tý tiền thì coi như xong …. , nhưng hoá ra nghe nhầm . Hoá ra họ chặn đường cảnh báo đang có công trường dọn khu vực núi lở . Toát hết cả mồ hôi …..

Còn nữa ……

Hạng C
29/9/07
634
1
16
Hà nội

Bác này cứ đến đoạn gay cấn thì hết giờ .... :mad:

Chi Hội Phó SFC
2/1/07
1.682
4
36
48
Hà Nội

Bác Love Santa đúng là dân khối D có khác , sau này về hưu viết hồi ký bán đảm bảo đắt như tôm tuơi ...:D

Hạng B2
4/6/07
470
144
43
50

Trích đoạn: vankhanhktpn

Các bác có những chuyến đi thật thú vị

Thanks bác Vankhanhktpn có lời động viên. Ô tô hay xe gì, loại gì chỉ là cái cớ thôi, tình đoàn kết hữu nghị, thân ái mới là nội dung chính của chúng em ạ. :D :D:D

Hạng B2
24/7/08
148
0
16
SFC

Các Bác có chuyến đi vui quá. Mà công nhận là văn chương của các Bác giỏi thật. Bái phục, bái phục

Hạng B2
28/9/07
372
3
18
49
HN open

Quá cool
[sm=080402cool_prv.g
Văn của các bác hay quá!