Thảo Luận Chung Đóng cửa xe!!!

Hạng B1
6/1/08
97
2
6
Hanoi
RE: Đóng cửa xe!!!

Ngoài kiểu đóng cửa các bác đã kể trên, mời các bác bình loạn thêm cả phần mở cửa nữa cho vui. Cá nhân em cũng bị mấy vố rồi. Gặp phải sếp tay to, mở cái cửa mả làm cái hụych, tưởng bay luôn cái cửa. Hôm nào vào chỗ hẹp đỗ cạnh bức tường em đã thẽ thọt nhờ sếp nhẹ tay cho, vậy mà cánh cửa của em cũng hôn vài phát vảo tường rồi:mad:

South Africa
4/11/06
776
10.703
93

Cậu lái xe của tôi là hay bị ức chế chuyện này; mỗi lần ai lên xuống xe mà đóng cửa cái "ầm" là hay được cậu khen đểu: "bác dạo này khỏe ghê!", tôi la nhiều lần là làm như vậy mất lòng khách nhưng cậu ta không bỏ được vì xót xe; cuối cùng tôi cứ để cậu khen vậy đâm ra cũng có hiệu quả chút ít.

Last edited by a moderator:
Hạng C
3/8/05
614
7
18
Hà Nội

Đóng kiểu đấy mỗi khi ai chuẩn bị xuống xe em đều nhắc, nhắc mãi thành người ta đi xe mình là nhớ . Khổ cái ngoài tiếng phập to hơn xe nhập em còn thấy tức tức ở tai vì bị không khí nén vào [&:]

Hạng D
16/10/06
1.559
10.989
113
sites.google.com

Hic, lùng bùng lổ tai mỗi khi đóng mạnh cửa chứ chẳng chơi, em ngồi trong xe mà cứ sợ thủng màng nhỉ ấy chứ. Bây giờ bọn trẻ choai choai cũng thế, xuống xe là làm cái rầm, giống như muốn chứng tỏ điều gì đó, hic hic!!!

Hạng B2
25/2/08
182
0
16
Hanoi
gianguyenproad.com

Em bị zụ này nhiều roài. Toàn chịu khó mở/đóng cho vip băng sau, fét thêm câu "Cửa sau em mới làm lại abc xyz, để em quen em đóng/mở cho". À mà em có mẹo nhỏ để ko bị tông cửa lúc mở hướng ra đường là bật signal bên đó, tất nhiên là vẫn phải quan sát và mở từ từ. Người đi đường sẽ vòng qua xe mình xa hơn BT [8D]

À mà các bác có công nhận với em là đi 4b nhiều roài, đến lúc đi 2b mình đi rất lich sự ko? Hiểu nỗi khổ của mấy chú 4b gặp 2b nghênh ngang ngoài đường nên khi đi loanh quanh gần nhà = 2b, bao giờ em cũng đi rất lịch, ko lấn đường oto và ít còi, signal rất cẩn thận :D:D

Hạng B2
24/9/06
416
2
18

Trích đoạn: KhoiDong

Vậy thì: một là phải sửa lại cửa xe, hai là phải tập lại bài "đóng cửa xe". Em đùa tí bác đừng giận nhé !

Bài đóng cửa em được học là thế này: Khép nhẹ cửa xe đến cách thành xe khoản 20cm (có thể ngưng chốc lát ở vị trí này để lấy lực đóng cho hợp lý), rồi giậc tay đóng cửa, ở vị trí này nhỡ có giậc mạnh tí cũng không đến nỗi nào nhưng tốt nhất là dùng lực tay phù hợp với cửa xe của mình !:D Thầy dạy vậy, không biết sách vở dạy thế nào !

Xin các bác chỉ giáo thêm !

em bổ sung bài đóng cửa xe của bác là kéo vào đến khoảng cách 20cm thì lấy khuỷu tay đỡ lại, sau đó là đóng sập cửa lại.

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Trích đoạn: KhoiDong

Trích đoạn: hungsake

Hi, em giống các bác, đóng cửa xe sợ mạnh tay nên rà tay theo kết quả sơ ý đập luôn ngón tay xịt máu.
Cái xe magnus nhà em có phải xin gì đâu mà nặng bà cố luôn, đóng nhẹ không vào, còn đóng mạnh thì cái rầm, có lần em sợ ồn rà tay theo cho đỡ kiêu thì bị dập tay. Từ hôm đó trở đi em đóng cửa xe là quất cái rầm luôn khỏi rà tay, vì cửa xe nặng đóng nhẹ không vào:D

Vậy thì: một là phải sửa lại cửa xe, hai là phải tập lại bài "đóng cửa xe". Em đùa tí bác đừng giận nhé !

Bài đóng cửa em được học là thế này: Khép nhẹ cửa xe đến cách thành xe khoản 20cm (có thể ngưng chốc lát ở vị trí này để lấy lực đóng cho hợp lý), rồi giậc tay đóng cửa, ở vị trí này nhỡ có giậc mạnh tí cũng không đến nỗi nào nhưng tốt nhất là dùng lực tay phù hợp với cửa xe của mình !:D Thầy dạy vậy, không biết sách vở dạy thế nào !

Xin các bác chỉ giáo thêm !

Em thì chả hiểu mấy thứ lý thuyết đóng cửa xe, nhưng quả thật xe mình cũng phải hơi nặng tay .
Trong khi đó em đi taxi bên Sing hay Mỹ, chỉ đóng nhẹ lắm , gần như là gạt cho cửa nó tự quay vào là thấy chốt đóng "xạch" rất nhẹ nhàng . Rõ ràng xe taxi thì đóng mở nhiều vô kể , nhưng thấy cửa nèo vẫn hít rất ngon lành . Không lẽ xe mình phải đem ra tiệm cơ khí rà lại cho nhẹ hay sao ???
Chưa biết trị bệnh này thế nào !!! ;);)

Hạng B1
31/7/06
63
0
0

Trích đoạn: belancer

Đóng nhẹ nhỡ không được, đóng lại thì quê lắm, thôi thì đóng mạnh cho chắc. Ngay ông nhạc nhà em, lần nào cụ xuống xe mà quên dặn là y rằng..."duỳnh":mad:
Bác có tình huống này giống em thế .Mỗi lần ông nhạc nhà em đóng cửa chỉ muốn
.:D:D:D

Hạng D
19/10/06
2.225
12.954
113

Đúng là nhiều người hay đóng cửa mạnh thật nhưng mấy bác tài cũng nên thông cảm chút chút, tui mấy lần bị la vì đóng cửa chưa chặt, có người thì la luôn, có người lẳng lặng bước xuống đóng cửa lại <-- càng ngại.

Thường lực cần thiết để đóng cửa mỗi xe mỗi khác, mình rất muốn đóng cửa nhẹ nhàng + vẫn vô khớp nhưng kô phải lúc nào cũng canh được (do có phải xe mình hay đi đâu mà canh phát được ngay)

Chính vì cái điều trên nên mình hay canh dư chút, canh thiếu thiếu cửa chưa khít bác tài kô để ý còn đổ nợ hơn

13/3/08
184
1
0

EM NGHĨ TỐT NHẤT LÀ MẤY BÁC LÀM GIỐNG NHƯ HÃNG TX ĐÓ - DÁN THÊM VÀI CÁI DECAL LEN XE " XUONG XE XIN VUI LÒNG ĐÓNG CỬA NHẸ TAY"