Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
Một bình xăng đầy bạn có thể đi được bao xa?
Du xuân Tây bắc.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
Qua Hà Nội đến Bắc Ninh- Bắc Giang trên QL1 bày bán đào tết trên lề đường, các gốc đào tết được trồng dưới ruộng và bà con xuống lựa chọn mua mang về chưng tết:
Du xuân Tây bắc.

Du xuân Tây bắc.

Chở đào về...bằng nhiều cách.

Du xuân Tây bắc.

Qua khỏi Bắc Giang tiếp tục trên đường đến Lạng Sơn:

Du xuân Tây bắc.

Trời bắt đầu tối :

Du xuân Tây bắc.

Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
Khoảng 7h tối em đến Lạng Sơn vừa kịp giờ cơm tối nên em ghé vào quán này :
Du xuân Tây bắc.

Món ăn quán này làm ngon và giá cả hợp lý, em kêu món heo quay Lạng Sơn danh tiếng cùng món canh nghêu :

Du xuân Tây bắc.

Du xuân Tây bắc.
Dự tính sáng mai ghé quán này ăn tiếp nhưng thật tiếc là họ lại bán hết ngày hôm nay là đóng cửa nghỉ tết.
Ăn uống xong tụi em check in khách sạn cũng trên đường Phai Vệ, tiếc là không có tấm hình nào của KS này , giá cả hợp lý.
Tắm rửa xong thấy còn sớm, em hỏi bác Gúc đường đến chợ Kỳ Lừa để qua đó tham quan tý.

Du xuân Tây bắc.

Lúc này chợ vẫn còn đông bà cả em mua vài món đồ gia dụng vài bộ dra giường rồi về ks nghỉ ngơi.

Hạng F
3/10/10
7.379
3.127
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
Wow! Không ghé Hà Nội luôn hả bác?!
Mấy điểm ăn uống có vẻ ngon! Để lưu lại hôm nào có dịp thử!
Thời tiết có vẻ u ám quá, nếu đi dịp hè có thể sẽ "tươi tắn" hơn!

Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
Wow! Không ghé Hà Nội luôn hả bác?!
Mấy điểm ăn uống có vẻ ngon! Để lưu lại hôm nào có dịp thử!
Thời tiết có vẻ u ám quá, nếu đi dịp hè có thể sẽ "tươi tắn" hơn!
Do trể 1 ngày nên em quyết định phóng Lạng Sơn luôn , theo GPS chỉ đường từ đường HCM băng ngang qua Hà Nội toàn đường nhỏ và hẻm hóc đến khi ra đường lớn, cao tốc thì lại phải dừng lại chúc tết các anh CSGT một ít cho phải đạo.:(

Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
Ngày 05 – 29 Tết, Thứ tư, 29 Jan 2014
Tp Lạng Sơn - Cửa khẩu Hữu Nghị-Cửa khẩu Tân Thanh- Cao Bằng (140km) QL4A
Du xuân Tây bắc.

Sáng ra Tranh thủ kiếm chổ nào rửa xe vì qua một chặn đường khá dài em nó trông lem luốc quá, may mà cũng có chổ, sau đó em kiếm chổ ăn sáng, em và bà cả ghé quán bánh cuốn bình dân làm 2 phần cuốn trứng, bột bánh ngoài này không dai như trong mình, hơi bở nhưng em cảm thấy khá ngon vì lạ miệng.
Xong xuôi bắt đầu đi dạo phố xem bà con vùng cao chuẩn bị tết như thế nào.

Du xuân Tây bắc.

Du xuân Tây bắc.

Du xuân Tây bắc.

Du xuân Tây bắc.

Từng cành Đào tết được bán ngoài đường như thế này đây:

Du xuân Tây bắc.

Du xuân Tây bắc.

Vào Chợ Đông Kinh mua sắm một lúc em nhắm hướng động Tam Thanh thẳng tiến.

• Like
Reactions: T and T and tamtany
Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
Chùa Tam Thanh tức là động Tam Thanh, lúc đến nơi vắng hoe chỉ có em và bà cả tham quan, chùa đang được trang trí chuẩn bị Tết:

Du xuân Tây bắc.

Đường vào động:

Du xuân Tây bắc.

Cửa động đây rồi:

Du xuân Tây bắc.

Du xuân Tây bắc.

Trong động rất rộng rãi:

Du xuân Tây bắc.

Du xuân Tây bắc.

Du xuân Tây bắc.

Giếng trời:

Du xuân Tây bắc.

Ánh sáng từ giếng trời:

Du xuân Tây bắc.

Du xuân Tây bắc.

Thạch nhũ trong động:
Du xuân Tây bắc.

Em mua ít dầu Hồi về làm quà khi ghé thăm nhà lưu niệm:

Du xuân Tây bắc.

Chia tay động Tam Thanh em chạy lên cửa khẩu Hữu Nghị tham quan , cùng hướng đi về Cao Bằng:

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
6/7/09
1.951
1.046
113
Cửa khẩu Hữu Nghị là cửa khẩu chủ yếu cho người xuất nhập giữa 2 nước VN và TQ, còn hàng hóa mua bán trao đổi chủ yếu qua cửa khẩu Tân Thanh , hai cửa khẩu này cũng gần nhau và cùng hướng đi Cao bằng nên tiện đường em ghé tham quan luôn.
Đến cửa khẩu Hữu Nghị khi em chạy đến chốt canh dừng lại hỏi thăm các xxx Hải Quan để vào tham quan không ngờ các bác ấy rất nhiệt tình chỉ dẫn chổ đậu xe ra sao đi đứng ra thế nào để vào tham quan cửa khẩu và cột mốc biên giới, Chắc các bác ấy nhìn biển số xe miền trong ra tham quan ngoài này nên ưu đãi chăng?

Du xuân Tây bắc.

Phía trong tòa nhà phía sau là nơi làm thủ tục xuất nhập cảnh phía Tung Cẩu vào VN, em thì được ngoại lệ ạ:

Cột mốc biên giới:

Du xuân Tây bắc.

Du xuân Tây bắc.

Sau lưng em là phía bên Tung Cẩu : Có hai đường hầm đen ngòm xuyên núi, công nhận bọn Cẩu đầu tư cho hạ tầng quá tốt!

Du xuân Tây bắc.

Du xuân Tây bắc.

Cột mốc phía bên Tung Cẩu:

Du xuân Tây bắc.

Lúc này cửa khẩu vẫn đang làm thủ tục cho 1 đoàn TQ sang VN du lịch lẫn lộn trong đó có vài em gái miền tây cũng trên đường về quê (Các em ấy hỏi em ra khỏi cửa khẩu này thì về Cần thơ bằng cách nào?)

Lúc ra về qua chốt chặn các bác XXX chặn lại nhờ em cho quá giang 1 người về lại Lạng Sơn nhưng sau khi nghe em trình bày mình đang trên đường đi Cao Bằng và biết ý định du xuân của em bèn tròn mắt ngạc nhiên và cùng chúc hai vợ chồng du xuân vui vẽ và an toàn, em vội vàng cảm ơn tranh thủ vọt tiếp lên Tân Thanh kịp cơm trưa vì thực tế là vào thời điểm này trên đường hàng quán đã đóng cửa hết rồi hy vọng trên cửa khẩu Tân Thanh đông đúc nhộn nhịp hơn may ra còn quán bán cơm lót dạ.

Chỉnh sửa cuối: