Hạng F
29/10/16
12.080
24.886
113
Pháp
Chí lý quá các bác, e ko có đường lui hay né: sau có xe, bên phải có xe. E nhường thế nào khi đã max tốc độ cho phép? E thấy có vài người có vẻ xúi e đạp lên nữa, rồi xe trắng chuyển qua đu đít xe em, xong em bị ăn cái biên bản quá tốc độ cho họ vừa lòng hỉ? :D

E nói thật các bác nghe: e chưa thấy ai bị ăn biên bản do cái tội đi lane trái với đúng vận tốc cả. E có được biên bản đó, em mời bữa nhậu 2 tăng đầy đủ nhen.

Hay quá đê. Nhưng lôi e xuống dễ gì, mình ngồi trong xe mà, ko lẽ mình ngu đến mức bước ra ngoài cho nó đập. Tính e ko vậy đâu, em còn yêu đời lắm. Quan điểm của e rõ ràng: ko cãi nhau với 1 thằng ngu, vì cãi nhau với nó mình ngu hơn ( ví dụ tài xế xe trắng, ko phải bác nhen).

Hí hí, em bị bắt cóc mấy ngày lên núi ở, mới được thả về thôi. Cám ơn bác quan tâm, nick bác làm en nhớ Target ghê hà:D
Tôi thụ dụ :
2 lanes , thậm chí 3 lanes
Nếu như bạn lái lane ngoài, với vận tốc 120 cho phép, có 2 chiếc cũng chiếm lane giửa và lane trong, trong vòng 500 m quạn sẽ rẻ vào thì chúng nó cũng giử vận tốc 120 luôn
- Một là bạn nhấn qua chúng để vào còn 500 m
- Hai là bạn phải đi chậm và lào sau lưng chúng
- Ba là lủi thẳng chúng luôn
- Cái cuối cùng là chịu ... tiếp tục hố để đợi lần vào tới

Bài toán đưa ra, bạn tăng tốc chúng tăng, bạn giảm tốc chúng giảm ... có quyền nha

Vậy cái hay hay dở là do bạn, nếu bản cảm thấy đúng tốc độ cứ giử lane ngoài thì cứ giử,

Đây là link pháp ngữ với tiền phạt là 35€
Link tiếng anh tùy theo tiểu bang

Do đó nếu bạn nghĩ là bạn chạy đúng vận tốc giử lane ngoài, mặc dầu trước không có gì, đó là quyền của bạn thôi

Tuỳ theo điều kiện đường xá, chứ không phải áp dụng máy móc.
Tôi thí dụ : nếu như trên cao tốc có tai nạn và không còn lane, hay có sự cố gì trên đường, thì
Bạn có thể xữ dụng đường khẩn cấp, nếu đường làng (ngay cả có vạch liền) bạn có thể mượn, nhưng phải đảm bảo an toàn
Hay là
Bạn đợi cho hết tai nạn để bạn đi dúng đường ?

27/12/21
249
6.337
93
2 nước không tham gia công ước Viên đó lại rất tuân thủ công ước. :D
Ít nhất là quy tắc lưu thông ở làn phải (là tốc độ chậm).
Đã ko tham gia thì lấy Công ước làm miếng giẻ chùi chân thôi anh.
Riêng Mỹ thì... ko có khái niệm "ở Mỹ", chỉ có khái niệm "ở bang [...]"

À quên nữa anh @target_locked, phần NĐ 100 mà anh trích về việc phạt xe ko đi về bên phải theo chiều của mình, ko có nghĩa là phạt xe ko đi ở làn phải.

Luật GTĐB 2008 Khoản 1 Điều 9 có ghi (mình tóm lượt) xe phải đi chiều bên phải theo hướng lưu thông của mình. Xe nào đi vào làn đường chiều trái theo hướng lưu thông của mình (chiều ngược lại) thì bị phạt lỗi "ko đi về bên phải".

Khác với phạt đi ngược chiều. Đi ngược chiều chỉ phạt khi đường có biển báo cấm đi ngược chiều (biển đỏ gạch trắng ở giữa).

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/16
12.080
24.886
113
Pháp

À quên nữa anh @target_locked, phần NĐ 100 mà anh trích về việc phạt xe ko đi về bên phải theo chiều của mình, ko có nghĩa là phạt xe ko đi ở làn phải.

Luật GTĐB 2008 Khoản 1 Điều 9 có ghi (mình tóm lượt) xe phải đi chiều bên phải theo hướng lưu thông của mình. Xe nào đi vào làn đường chiều trái theo hướng lưu thông của mình (chiều ngược lại) thì bị phạt lỗi "ko đi về bên phải".

Khác với phạt đi ngược chiều. Đi ngược chiều chỉ phạt khi đường có biển báo cấm đi ngược chiều (biển đỏ gạch trắng ở giữa).
Bác đang nói ở EU/Bắc mỹ hay ở .... VN, cần chính xác theo luật
Nói chứ em biết VN lái thế nào mà ..... :oops:

• Like
Reactions: Mustafa
Hạng D
10/12/13
2.513
6.316
113
Biên bản của người khác được không? :D
Được chứ, miễn là có. Biên bản lập tạin Việt Nam! nha bác. Với lỗi: đi làn trái đúng tốc độ, bị xe khác vuọt lên song song mà...ko chịu nhường. E bao bác nhậu 3 tăng luôn cũng ok. Còn ko có bác bao em nhậu lại nhen. Dead line cho bác là 5/5/2022 cho đẹp ngày hén :cool:
Bạn thấy ng ta muốn vượt lên mà không chậm chút nhường cho ng ta qua đi. Kiểu chạy 2 xe song song thật khó chịu (cho dù bạn có nói bạn đang chạy đúng).
Bác đọc ko kỹ: E đi làn trái đúng tốc độ, bị xe khác vuọt lên song song nhen. Các bác cứ nghĩ e đi vượt lên song song với xe khác sao? E đâu "quá ngu" đến thế. Thêm nữa phía sau e có xe, e đạp thắng lại thì xe sau nghĩ thế nào? Hay em tăng tốc lên để cho em ăn biên bản? Bác đọc kỹ giúp e cái.

Tôi thụ dụ :
2 lanes , thậm chí 3 lanes
Nếu như bạn lái lane ngoài, với vận tốc 120 cho phép, có 2 chiếc cũng chiếm lane giửa và lane trong, trong vòng 500 m quạn sẽ rẻ vào thì chúng nó cũng giử vận tốc 120 luôn
- Một là bạn nhấn qua chúng để vào còn 500 m
- Hai là bạn phải đi chậm và lào sau lưng chúng
- Ba là lủi thẳng chúng luôn
- Cái cuối cùng là chịu ... tiếp tục hố để đợi lần vào tới

Bài toán đưa ra, bạn tăng tốc chúng tăng, bạn giảm tốc chúng giảm ... có quyền nha

Vậy cái hay hay dở là do bạn, nếu bản cảm thấy đúng tốc độ cứ giử lane ngoài thì cứ giử,

Đây là link pháp ngữ với tiền phạt là 35€
Link tiếng anh tùy theo tiểu bang

Do đó nếu bạn nghĩ là bạn chạy đúng vận tốc giử lane ngoài, mặc dầu trước không có gì, đó là quyền của bạn thôi

Tuỳ theo điều kiện đường xá, chứ không phải áp dụng máy móc.
Tôi thí dụ : nếu như trên cao tốc có tai nạn và không còn lane, hay có sự cố gì trên đường, thì
Bạn có thể xữ dụng đường khẩn cấp, nếu đường làng (ngay cả có vạch liền) bạn có thể mượn, nhưng phải đảm bảo an toàn
Hay là
Bạn đợi cho hết tai nạn để bạn đi dúng đường ?
ối giời ơi, bác lái đi đâu thế?
Điều kiện của e rất rõ rang: em đi đúng lane, đúng tốc độ. Xe khác chạy lên song song xe em, e phải thắng lại nhường hả? Chưa kể phía sau có xe.
E mà thắng lại lúc đó chắc giờ cũng chưa có clip cho bác xem. :D

@không thích ngồi sau : E thích quan điểm bác. Lâu rồi ko thấy bác nói thêm về thuế nữa. Bài ấy trôi mất tiu roài . Chắc nhờ @Vãi mod đào lên lại quá hà:D

E nghĩ bác @target_locked đang troll em ấy mà, bác í vui tính :p

• Like
Reactions: plato_nth
Hạng D
16/11/20
2.903
9.129
113
38
Được chứ, miễn là có. Biên bản lập tạin Việt Nam! nha bác. Với lỗi: đi làn trái đúng tốc độ, bị xe khác vuọt lên song song mà...ko chịu nhường. E bao bác nhậu 3 tăng luôn cũng ok. Còn ko có bác bao em nhậu lại nhen. Dead line cho bác là 5/5/2022 cho đẹp ngày hén :cool:

Bác đọc ko kỹ: E đi làn trái đúng tốc độ, bị xe khác vuọt lên song song nhen. Các bác cứ nghĩ e đi vượt lên song song với xe khác sao? E đâu "quá ngu" đến thế. Thêm nữa phía sau e có xe, e đạp thắng lại thì xe sau nghĩ thế nào? Hay em tăng tốc lên để cho em ăn biên bản? Bác đọc kỹ giúp e cái.

Điều kiện của e rất rõ rang: em đi đúng lane, đúng tốc độ. Xe khác chạy lên song song xe em, e phải thắng lại nhường hả? Chưa kể phía sau có xe.

@không thích ngồi sau : E thích quan điểm bác. Lâu rồi ko thấy bác nói thêm về thuế nữa. Bài ấy trôi mất tiu roài . Chắc nhờ @Vãi mod đào lên lại quá hà:D
Theo em hiểu thì ý mọi người là bác đi đúng đường, đúng tốc độ nhưng tự nhiên có xe đi song song với vận tốc cao trong một thời gian mà xe kia cứ thi gan không đổi tốc độ luôn thì bác nên chủ động chậm lại 1 tí, không phải là dừng hẳn hay gì nhưng nên giảm tốc độ 5-10km/h gì đó để xe đó vượt qua hẳn. Trên cao tốc, mình để ý những tài già nhiều kinh nghiệm đều như thế, hạn chế song song quãng đường dài, xe kia không nhường thì mình giảm tốc độ tí cho nó vượt qua hẳn tới lúc khoảng cách an toàn thì lại giữ tốc độ cũ.

• Like
Reactions: Osin and Mustafa
Hạng D
10/12/13
2.513
6.316
113
Theo em hiểu thì ý mọi người là bác đi đúng đường, đúng tốc độ nhưng tự nhiên có xe đi song song với vận tốc cao trong một thời gian mà xe kia cứ thi gan không đổi tốc độ luôn thì bác nên chủ động chậm lại 1 tí, không phải là dừng hẳn hay gì nhưng nên giảm tốc độ 5-10km/h gì đó để xe đó vượt qua hẳn. Trên cao tốc, mình để ý những tài già nhiều kinh nghiệm đều như thế, hạn chế song song quãng đường dài, xe kia không nhường thì mình giảm tốc độ tí cho nó vượt qua hẳn tới lúc khoảng cách an toàn thì lại giữ tốc độ cũ.
Yeah, thật ra khi phát hiện có xe trắng đu đít xe đen, thì lúc đó chuẩn bị lên cầu SG còn khoảng 4-500m thôi ( đoạn lên cầu SG hơi hơi khó chịu tí, nếu xem kỹ lại clip em thấy xe đen suýt ủi vô con lươn ). Đoạn từ lúc em phát hiện xe trắng đến cầu cũng chỉ tầm 30 giây thôi, phía sau có xe nữa, giảm tốc lúc đó thằng sau em bao nó chửi thầm e luôn. E nói thêm đoạn từ lúc e rẽ trái vô XLHN đến chân cầu SG chỉ khoảng 2km thôi, với vận tốc ~70km/h thì chạy chir khoảng 1phút30 giây, khá nhanh.

E vẫn thiên về ý kiến: trắng và đen có "gì đó", chứ e chạy xe giờ sợ quá. Dân chạy xe ở SG sao toàn Cảm tử quân ko hà. :cool: :cool: :cool:

• Like
Reactions: hoangquysg
Hạng F
29/10/16
12.080
24.886
113
Pháp
Thêm vào, là khi nó đi qua rồi, nếu không có xe lane trong thì chịu khó vào lane trong đi.

Các bạn thử làm một thí dụ nhỏ (nhất là trên cao tốc) lane trong có góc nhìn đường lớn hơn, không biết các bạn có để ý không ? :):):)

E nghĩ bác @target_locked đang troll em ấy mà, bác í vui tính :p
Vậy bác cứ tiếp tục lái lane ngoài giử vận tốc max theo ý của bác đi nhé ...

• Like
Reactions: Lyson1
Hạng D
10/9/08
2.884
6.148
113
Đáp ứng được 3 điều kiện này còn khó hơn trúng Vietlot. :D

• Haha
Reactions: Mustafa
Hạng C
15/6/16
856
1.132
93
40
Bác chủ đã trình bày ở trên, xe trắng hoàn toàn không có tín hiệu xin vượt, như nháy đèn hay bóp kèn nên bác chủ vẫn đi đúng phần đường và tốc độ max cho phép. Vấn đề ở chỗ thằng xe trắng cà khịa, nếu nó muốn đi nhanh thì nó xin vượt xe đen đi trước nó. Còn phần nác chủ, có thể bác chủ không tinh ý nhận ra đc mối nguy hiểm đang đi bên cạnh nên không giảm tốc độ đi một chút cho nó qua.