Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
5/4/09
1.559
2.026
143
Thớt này ngày càng hot bởi có nhiều "chiên da" ném đá, hy vọng kết quả là giúp cho bác chủ thớt tìm được nhà thầu hay thiết kế tốt cho bác ấy. Đùng để lạc chủ đề làm bác ấy nản, hoặc là...hoảng, không xây nhà luôn thì ...tèo.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
nam khang nói:
Chắc bác chuyên nhận khoán nhân công theo mét vuông thì mới có suy nghĩ này. Bác đang phải cạnh tranh khốc liệt với tay thầu khoán tay ngang, nên không có cách hay hơn.
Các công ty xây dựng chuyên nghiệp, có dự án chào giá trọn gói (thiết kế, cung cấp vlxd, thi công), giá thành tính toán theo khối lượng cần hoàn thành và đơn giá mà cũng có cách tính như vậy thì không có lý do nào để trúng thầu.
Nếu cũng suy nghĩ tính cứ to cứ nhiều là an toàn nhất cho dù có lãng phí thì mấy hãng kèo thép như Hai Thành, Zamil, Hưng Khang (Chuyên nghiệp chào giá tổng thầu phần kèo thép) sẽ mất dần khách hàng vì luôn đưa ra phương án thiết kế tốn kém nhất.
Khi nào bác được yêu cầu chào giá tổng thầu hoặc làm 1 dự án 1 khu biệt thự để bán bác sẽ thấy phương án thiết kế quan trọng thế nào. Còn mấy việc xây dựng các biệt thự lẻ cho khách hàng lẻ theo kiểu làm nhân công thì cứ thế mà phi, lo gì phải không bác?
Cty em tuy nhỏ thật nhưng chưa bao giờ nhận nhân công bác ạ. Em chỉ chuyên tổng thầu chìa khoá trao tay thôi. Mặt khác công trình em làm không bao giờ mang tính bỏ thầu cạnh tranh, vì mấy kèo phải cạnh tranh giá là em bỏ qua một bên, ai làm thì làm chứ em không bao giờ tham gia. Em cũng ko chủ trương khuyếch trương công ty to hoành tráng hay ham muốn đấu đá cấu xé hoặc đi cửa sau để nhận những công trình/ dự án bự mang tính tầm vóc chuyên môn cao siêu, em chỉ thích công trình nhà ở gia đình loanh quanh Nha Trang. Nhưng phải làm sao khi em già yếu, giao cho con em quản lý công ty thì thương hiệu Trần Việt lúc đó đã hơn 40năm trong lĩnh vực nhà ở, đến đời chắt mình thương hiệu hơn 100năm. Không phải tự nhiên mà ngày xưa mở cty em lại lấy họ và tên lót ra đặt tên công ty.
Thật sự bây giờ - làm gì có món gì ngon bổ rẻ nữa - ngon bổ thì phải đắt thôi. Các cty chào giá cạnh tranh luôn luôn tìm cách ăn cắp bớt hoặc cắt giảm 1 số khâu nào đó để giảm giá thành, làm ăn mà phải nói láo này nọ thì phải là người có trí nhớ siêu phàm, em không có năng khiếu đó :D.
Mặt khác khách hàng đã giao nhà của em nhiều năm trước mỗi lần gặp đều tay bắt mặt mừng, có sửa cái sân hay xây bồn trồng cây đều gọi mình hỏi có làm không trước đã rôì mới kêu người ngoài.
Thành phố Nha Trang thì nhỏ nên nhiều khi đụng mặt ngoài quán cafe họ còn giành trả tiền cho mình, ăn bánh canh lề đường họ cũng giành trả tiền, vợ con em đi bộ ngoài biển còn có người lại chỉ hỏi phải con nhà Trần Việt không?
Những kỉ niệm nho nhỏ như vậy các ông chủ công ty xây dựng hoành tráng làm sao có được? hay làm xong nhà rôì thì phần lớn là chủ nhà + thầu khỏi nhìn mặt nhau luôn?
Chấp nhận trả nhiều tiền thì nhận lại sản phẩm đúng chất lượng, về lâu dài họ ở trong nhà, sau này con cháu họ ở nữa họ sẽ thấy ra vấn đề ngay.
Tưởng tượng vầy đi, sau này có thằng nhóc nó dẫn bạn về nhà tổ chức sinh nhật khoe: - Nhà này ngày xưa ông cố nội tao thuê Kiến trúc sư Trần Việt xây đó.
Lúc đó em không biết đang ở thiên đường hay địa ngục, cũng thấy hài lòng...& sướng tê tái. :D

Tập Lái
17/12/11
0
0
0
Kính chào anh truongan!

Công ty XÂY DỰNG KIM ĐÔ là công ty chuyên nhận thầu Thiết kế, Thi công, Giám sát, Quản lý dự án các loại công trình dân dụng và công nghiệp, hạ tầng. Với tập thể Thạc sỹ xây dựng, MBA, Kiến trúc sư, Kỹ sư xây dựng, Kỹ sư điện nước, Chuyên viên cảnh quan, công ty rất hân hạnh phục vụ quý khách hàng và hợp tác với các quý công ty có nhu cầu về xây dựng.

Thân chào anh truongan!

Hạng B2
24/4/11
100
11
18
Những kỉ niệm nho nhỏ như vậy các ông chủ công ty xây dựng hoành tráng làm sao có được? hay làm xong nhà rôì thì phần lớn là chủ nhà + thầu khỏi nhìn mặt nhau luôn?
Chấp nhận trả nhiều tiền thì nhận lại sản phẩm đúng chất lượng, về lâu dài họ ở trong nhà, sau này con cháu họ ở nữa họ sẽ thấy ra vấn đề ngay.
Tưởng tượng vầy đi, sau này có thằng nhóc nó dẫn bạn về nhà tổ chức sinh nhật khoe: - Nhà này ngày xưa ông cố nội tao thuê Kiến trúc sư Trần Việt xây đó.
Lúc đó em không biết đang ở thiên đường hay địa ngục, cũng thấy hài lòng...& sướng tê tái. :D
=> em vote cho bac tran viet. Mong bác nào làm thầu cũng nghĩ được như vậy :)

Hạng B2
15/1/11
330
6
16
50
"@tranviet
...
Nhưng phải làm sao khi em già yếu, giao cho con em quản lý công ty thì thương hiệu Trần Việt lúc đó đã hơn 40năm trong lĩnh vực nhà ở, đến đời chắt mình thương hiệu hơn 100năm. Không phải tự nhiên mà ngày xưa mở cty em lại lấy họ và tên lót ra đặt tên công ty.
...
Lúc đó em không biết đang ở thiên đường hay địa ngục, cũng thấy hài lòng...& sướng tê tái. [:D
[/quote]"

Thấy bác thành công và tự tin như vậy thật đáng nể quá đi!

Last edited by a moderator:
Hạng B2
21/2/11
499
6
18
binharch nói:
Làm nghề Kiến Trúc mà chỉ vì kiếm tiền mua sữa thì...toi thật rồi. Từ xưa giơ chưa có ông KTS nào nổi tiếng hay giỏi nghề là đại gia cả. Chỉ có kts mèo ba cẳng mới khá giả thôi. Nghề Kiến Trúc là nghề sáng tạo và đam mê, mục tiêu phải thoát khỏi cảnh cơm áo gạo tiền thì đẳng cấp và tác phẩm làm ra mới có giá trị. Còn nếu cơm áo gạo tiền đã đủ ấm, nhưng mơ ước bước cao, muốn giàu thì làm nghề này chỉ tội cho cái nghiệp của mình phải theo nó chứ chả đam mê gì cả. Tự mình làm nô lệ cho cái nghề của mình.

Nói rõ với các bác, làm Kiến Trúc kiếm xièn vừa đủ thôi để còn nuôi dưỡng sức sáng tạo và tâm hồn thảnh thơi. Còn thích kiếm thật nhiều xiền thì nên chuyển sang làm cò đất, mô giới, kinh doanh...cho nó ....đàng hoàng.

Bởi vậy mới biết, cái danh thơm tho Kiến Trúc Sư vậy chư cũng có năm bảy đường.
Kiếm tiền vừa đủ để sáng tạo
. Em cũng có nghe đại ca em nói tương tự thế.

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
vankhanhktpn nói:
PajeroXXX nói:
Minh Pham nói:
Nguyễn T Tuyển PN , bác vankhanhktpn ui, vào giúp em cái :D. Theo em thì chưa chắc phải ép cọc mà làm móng băng là đủ rồi
Em khô ng rõ sức chịu tải đất nền khu naỳ bao nhiêu nữa , em giả định thuộc diện nhà phố xây chen giữa 2 nhà nên không thể đaò móng quá sâu được, móng có khả năng phải đặt trên nền đất ở cao độ khoảng -2m so với nền đường hiện hữu, khả năng chịu tải cuả đất nền khoảng cỡ 10 tấn/m2. Tính toán sơ bộ thì với móng giữa nhà, xài móng băng 1.5mx8m, bản móng dầy 350 gân 800mm. Móng đầu hồi 1.2mx8m. Thôi, không xài từ bốc thuốc nữa :D, có bản vẽ thì em tính hộ cho bác.

@haobui: tính kết cấu dốt mà cư kêu làm hộ hoài, sau naỳ phải dùng bia để curing BT đấy nhé .:D
Đất khu PN em thấy họ ko cần đóng cọc bác ơi. Huy xxx bốc đúng đấy ,nhà 3 lầu< ở khu vực này ( thằng em mới làm cái nhà ở 126 phan đình phùng đó) chỉ thi công móng băng thôi , 7 năm rồi mà em chưa thấy nó SỤP hay lún gì hết .:p
<span style=""color: #0000ff;"">Em có hình sơ phát của 9.2x13m khu vực Hoàng Diệu, PN như sau, nhờ bác HuyXXX và Bác Khánh xem vụ móng và hầm như sau. Không biết sử dụng móng băng o.k không, nếu phải sử dụng cọc ép hay cọc nhồi...chọn cái nào thích hợp vì hẻm nội bộ có 3 m :(. Xin cám ơn các bác
</span>
<span style=""color: #0000ff;"">Hầm để xe: 9.2x7.5 m sâu -1.5m. </span>

Chiều cao công trình

Mặt bằng các tầng sơ phát

Last edited by a moderator:
Tập Lái
15/12/11
5
0
0
Bên cty em hiện đang làm cả mảng Cung cấp năng lượng mặt trời cho toàn bộ hệ thống điện .Nếu bác có quan tâm.
1. Tên : Trần Thuận Khiêm
2. Số điện thoại :0909463218
3. Tên công ty :CTY XD ,CT & TM Bảo Việt
4. Địa chỉ liên lạc :101/1083 Lê Đức Thọ ,P13 ,Gò Vấp .

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Sáng nay đang giám sát cái nhà của em thì nghe cái ầm, chạy ra trước thì khu nhà đối diện đang xây, đổ bê tông tầng thượng sập dàn giáo, may mà kg có ai ở dưới, do dàn giáo đóng cách đây 3 tháng rồi, cây chống có lẽ mục

Status
Không mở trả lời sau này.