Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
18/7/11
1.004
4.813
113
Q7
em dự là bác còn ăn tiếp tục ăn đòn dài dài, công trình của bác đơn giản, hiệu quả, dễ thi công, dễ bảo trì, chi phí cao thì khác nào cái lô cốt. khách hàng sẵn sàng trả tiền xứng đáng cho công trình đẹp, độc đáo, hoành tráng, chứ chẳng ai muốn trả tiền cao (ngu) cho cái công trình dễ thi công và bảo trì đâu bác.
cái bác đang làm là kiếm tiền chứ k phải là hành nghề xd, chứ chưa nói đến bản lãnh trong hành nghề xd, mà nền tảng là sự am hiểu về nó.

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Ý bác là khẳng định cá nhân bác bản lãnh và am hiểu về nghề xây dựng hơn em, hí hí :D
Tự tin là tính tốt, em kết bác
.
Đúng là em hành nghề xây dựng để kiếm tiền, không có tiền thì con không có sữa bú....đ.éo làm bác nhé.

Hạng D
5/4/09
1.559
2.026
143
Làm nghề Kiến Trúc mà chỉ vì kiếm tiền mua sữa thì...toi thật rồi. Từ xưa giơ chưa có ông KTS nào nổi tiếng hay giỏi nghề là đại gia cả. Chỉ có kts mèo ba cẳng mới khá giả thôi. Nghề Kiến Trúc là nghề sáng tạo và đam mê, mục tiêu phải thoát khỏi cảnh cơm áo gạo tiền thì đẳng cấp và tác phẩm làm ra mới có giá trị. Còn nếu cơm áo gạo tiền đã đủ ấm, nhưng mơ ước bước cao, muốn giàu thì làm nghề này chỉ tội cho cái nghiệp của mình phải theo nó chứ chả đam mê gì cả. Tự mình làm nô lệ cho cái nghề của mình.

Nói rõ với các bác, làm Kiến Trúc kiếm xièn vừa đủ thôi để còn nuôi dưỡng sức sáng tạo và tâm hồn thảnh thơi. Còn thích kiếm thật nhiều xiền thì nên chuyển sang làm cò đất, mô giới, kinh doanh...cho nó ....đàng hoàng.

Bởi vậy mới biết, cái danh thơm tho Kiến Trúc Sư vậy chư cũng có năm bảy đường.

Hạng F
11/1/10
6.130
60.788
113
binharch nói:
Làm nghề Kiến Trúc mà chỉ vì kiếm tiền mua sữa thì...toi thật rồi. Từ xưa giơ chưa có ông KTS nào nổi tiếng hay giỏi nghề là đại gia cả. Chỉ có kts mèo ba cẳng mới khá giả thôi. Nghề Kiến Trúc là nghề sáng tạo và đam mê, mục tiêu phải thoát khỏi cảnh cơm áo gạo tiền thì đẳng cấp và tác phẩm làm ra mới có giá trị. Còn nếu cơm áo gạo tiền đã đủ ấm, nhưng mơ ước bước cao, muốn giàu thì làm nghề này chỉ tội cho cái nghiệp của mình phải theo nó chứ chả đam mê gì cả. Tự mình làm nô lệ cho cái nghề của mình.

Nói rõ với các bác, làm Kiến Trúc kiếm xièn vừa đủ thôi để còn nuôi dưỡng sức sáng tạo và tâm hồn thảnh thơi. Còn thích kiếm thật nhiều xiền thì nên chuyển sang làm cò đất, mô giới, kinh doanh...cho nó ....đàng hoàng.

Bởi vậy mới biết, cái danh thơm tho Kiến Trúc Sư vậy chư cũng có năm bảy đường.

Tập Lái
12/11/11
5
0
0
Em thấy đúng là có năm bảy đường , tìm cái danh thơm cũng có nhiều cách , tùy khả năng và định nghĩa của mỗi người. Em thấy kts đi làm thầu có vẻ ngược chiều , làm thầu phải tính toán, căn cơ, bẫy chủ nhà chịu bỏ thầu, bị coi ngang hàng với thầu !!! vất vả đủ bề, ăn không nên ị không ra chủ nhà cũng gọi thế nên làm thầu thì phải tính trước , thuốc trước. Và cuối cùng em đã quyết định chuyển mình từ thầu thành kts thấy mình có vẻ thanh thản và trong sạch hơn.
Bác tranviet: đúng là người Việt mình còn ngại cái khoản bảo trì công trình nên bác cứ chắc ăn trước là phù hợp nhưng công trình cũng nên đề cao thẩm mỹ chút bác ạ, dù gì mình cũng kts làm thầu. Em thấy bác show hàng nên em nhận xét tí nhe, bác xem dùm em chỗ khoanh đỏ hen, chỗ đó không ai thiết kế vậy cả
Em dự định xây nhà

Last edited by a moderator:
Đảng viên
18/5/10
2.293
77.751
113
@annam999

Thật ra nhà chú đại gia LX nên xây dựng như vậy cho nó hoành tráng và bề thế cũng là đúng. Khu Sao Mai đó ngày xưa là đất ruộng, đất sông bồi đắp nên không có chân. Cọc sâu một chút cho nó an toàn đỡ lún nền về sau. Chứ gặp anh là anh xúi ông bà già làm nhà Container liền, trệt và 1 tầng thôi, vừa tiết kiệm vừa nhẹ, đỡ lo lún mà phần móng lại đỡ hao.

[/quote]

Hạng B2
24/9/11
388
12
18
vankhanhktpn nói:
Trong trường hợp của bác tranvietanhtuan: Khi nền đất nơi bác xây dựng có địa tầng như vậy, đúng ra phải chọn giải pháp móng khác để giảm giá thành cho khách hàng. Nhưng với quan niệm cứng nhắc phải dùng cọc gia cố nền và ép sâu hơn công trình bị sự cố bên cạnh, vô tình đội giá thành, tiền đầu tư nhiều hơn, khách hàng thiệt thòi, chúng ta cũng không tận hưởng được lãng phí đó.
@tranvietanhtuan: Với tải trọng như vậy, nền đất như vậy, dùng cọc sâu gia cố nền là vô tình truyền tải trọng vào vùng đất yếu, buộc phải đưa cọc xuống sâu hơn để đảm bảo an toàn.
Nếu dùng móng nông, đủ diện tích đáy móng, thì sóng áp lực chỉ trong phạm vi tầng đất cứng bên trên, không làm lún công trình,giảm được giá thành, vẫn đảm bảo yêu cầu chịu lực và độ bền.
--------------------------------------------------------------------------------
Hoàn toàn tán đồng với ý của bác. Tầng đất trên đã chịu tải tốt , chiều dày lớp đất nếu đủ để chịu tải công trình thì đặt đế móng lên tầng đất ấy là tối ưu. Khoan xuống dưới ko khéo lại đụng tầng đất yếu hơn( túi bùn chẳng hạn) lại phải khoang xuống lớp dưới nữa vô tình làm đội giá thành . Theo em thì móng đơn hoặc băng( theo tính toán cụ thể chắc chỉ cần đơn là đủ???) là ok rồi
tranvietanhtuan nói:
an toàn là trên hết, đối tượng khách hàng của bác thế nào thì tính với nó như thế, mà đã ở biệt thự ven biển thì chắc chắc không phải tiết kiệm cả đời xây nhà rồi bác. Mà mấy ông kỹ sư mới ra ràng mới say sưa chuyên môn này nọ. Làm nghề chừng chục năm là ăn đòn đủ thấm, quay ra nâng hệ số an toàn lên cao ngất hết cả ha ha ha.
Kts cũng thế thôi, mới ra nghề thì khoái binh lắm, công trình nào thiết kế cũng đẹp hoành tráng như đi dự thi thiết kế nhanh (nhưng éo xây được do lụi tỉ lệ hoặc do kỹ thuật thực tế không cho phép) hành nghề lâu thì quay về đơn giản, hiệu quả, dễ thi công, dễ bảo trì ngay.

Trước khi phê phán bác Tuấn Kiến, cho em hỏi đã có bác nào thi công công trình vừa và nhỏ dùng móng bè hay móng băng ở khu dân cư mới có nền san lấp trên địa tầng đất yếu (cứ cho là cách bề mặt đất tốt từ 10 - 20m là đất yếu) chưa? Vùng đất này em xin giới thiệu ngay Củ Chi, là sự lai tạp giữa thềm phù sa cổ & trầm tích sông biển (khoảng 10 - 15m lớp bên trên là đất cực tốt, tiếp theo là khoảng 7-8m đất yếu, tiếp theo ...). Chưa nói cái địa tầng khu lấn biển của được bác Tuấn Kiến mô tả quá hãi
Khu lấn biển này nó như vầy:
đất sét pha: 3 mét - lực ép: 40 tấn
Đá nhỏ cỡ 1 bên mông em ngọc trinh: 3~6mét - lực ép: 45~60 tấn
Đá bự bự cỡ 1/2 con morning: 6~12mét - lực ép: 60~90 tấn
Vỏ sò, san hô: 12 ~15m - lực ép: 60tấn
Túi bùn: 15~22m - lực ép tuột xuống còn 15 tấn.
Cát: 22~26m - lực ép tăng lên dần......
Chối tải: 28~30mét.
nghĩa là cái nền san lấn này không kiểm soát được lún, có lún tiếp dài dài - như Phú Mỹ Hưng hiện nay - hay mất ổn định cục bộ - thì Đại Giáo Sư Đại Tiến Sỹ về cơ học đất cũng chạy dài.
Em trước cũng lọ mọ, nhưng chuyển qua thiết kế bằng mồm lâu rồi, nên rất nhức đầu khi cộng trừ nhân chia kết cấu - nên em không phân tích sâu - nhưng nếu các bác nói việc dùng cọc vô tình truyền tải xuống lớp đất yếu thì xin thưa em nghiêng về chọn cọc (để truyền tải xuống lớp đất có chân - có khả năng chống đỡ) chứ ỉ vào cái tầng bề mặt (mà em không dám chắc nó ổn định hay chưa).
Công trình ngay Sài Gòn cho các bác chiêm ngưỡng - đấy chính là Bến Xe Miền Đông hiện nay.
Trước 2003: Nguyên thủy trước đây là vũng lầy - sau khi di dời nghĩa trang Mạc Đỉnh Chi - Công Viên Lê Văn Tám bây giờ, xà bần được đưa về đây tập kết cộng với san lấp .... để hình thành xa cảng Miền Đông. Sau rất nhiều lần duy tu sửa chữa nâng cấp, bến xe Miền Đông có tầng san nền cơ bản là khoảng "1m cát Biên Hòa + 0,5m Cấp phối sỏi đồi + 0,3m đá 4x6 + 0,2m bê tông nhựa nóng" trên nền xà bần dày khoảng 2m (dưới xà bần là đất yếu). Các khu nhà trệt vẫn làm móng nông (có cừ tràm hay không thì em chịu. Thời điểm xây dựng bến xe Miền Đông (1985 - 1990)
Sau 2006: Vào năm 2003, bến xe bắt đầu được đầu tư xây dựng mới hoành tráng, nền bến xe chỉ đắp thêm tối đa khoảng 0.3m (đá & bê tông nhựa), nhưng đến nay (2011) nền nó lún khoảng trên 30cm.
==> Vậy các bác xem như đưa hệ móng nông vào khu vực Bến Xe Miền Đông không?

Còn các công trình dân dụng móng nông (dưới có cừ tràm) trên nền san lấp thì rất nhiều công trình ở Bình Chánh vui lắm các bác ợ.

Còn ở Củ Chi, các bác lên khu vực giáp ranh Bình Mỹ với Tân Thạnh Đông, những công trình trường học trạm xá nào dùng móng nông biết liền.

Cái ông hầm Văn Thánh (lún tè le) là do học theo Nhật (làm hầm dân sinh trên nền đất yếu sau khi đã xử lý bằng bấc thấm) - tất nhiên để đi sâu vào nền móng thì làm loãng cái thớt này.

Em chỉ có vài ngu ý thế thôi.

Hạng C
9/4/11
535
18
18
49
Mường Lay, Lai Châu
tranvietanhtuan nói:
an toàn là trên hết, đối tượng khách hàng của bác thế nào thì tính với nó như thế, mà đã ở biệt thự ven biển thì chắc chắc không phải tiết kiệm cả đời xây nhà rồi bác. Mà mấy ông kỹ sư mới ra ràng mới say sưa chuyên môn này nọ. Làm nghề chừng chục năm là ăn đòn đủ thấm, quay ra nâng hệ số an toàn lên cao ngất hết cả ha ha ha.
Kts cũng thế thôi, mới ra nghề thì khoái binh lắm, công trình nào thiết kế cũng đẹp hoành tráng như đi dự thi thiết kế nhanh (nhưng éo xây được do lụi tỉ lệ hoặc do kỹ thuật thực tế không cho phép) hành nghề lâu thì quay về đơn giản, hiệu quả, dễ thi công, dễ bảo trì ngay.

Chắc bác chuyên nhận khoán nhân công theo mét vuông thì mới có suy nghĩ này. Bác đang phải cạnh tranh khốc liệt với tay thầu khoán tay ngang, nên không có cách hay hơn.

Các công ty xây dựng chuyên nghiệp, có dự án chào giá trọn gói (thiết kế, cung cấp vlxd, thi công), giá thành tính toán theo khối lượng cần hoàn thành và đơn giá mà cũng có cách tính như vậy thì không có lý do nào để trúng thầu.

Nếu cũng suy nghĩ tính cứ to cứ nhiều là an toàn nhất cho dù có lãng phí thì mấy hãng kèo thép như Hai Thành, Zamil, Hưng Khang (Chuyên nghiệp chào giá tổng thầu phần kèo thép) sẽ mất dần khách hàng vì luôn đưa ra phương án thiết kế tốn kém nhất.

Khi nào bác được yêu cầu chào giá tổng thầu hoặc làm 1 dự án 1 khu biệt thự để bán bác sẽ thấy phương án thiết kế quan trọng thế nào. Còn mấy việc xây dựng các biệt thự lẻ cho khách hàng lẻ theo kiểu làm nhân công thì cứ thế mà phi, lo gì phải không bác?

@Hoan Lạc: Bác so sánh khập khiễng như vậy để chứng tỏ điều gì?

Hạng B2
24/9/11
388
12
18
nam khang nói:
@Hoan Lạc: Bác so sánh khập khiễng như vậy để chứng tỏ điều gì?
Nói lên rằng nếu các bác khuyên bác Tuấn Kiến chọn giải pháp móng nông cho các biệt thự khu lấn biển thì các bác cũng giới thiệu mối bán bảo hiểm công trình & bảo hiểm nghề nghiệp cho bác Tuấn Kiến luôn.

Thông cảm, dạo này không thích động não về chuyên môn nữa nên viết lách thiếu dẫn dắt dây nhợ, lớp lang ....

Hạng F
22/5/05
17.658
6.052
113
59
Thành phố Run Quất
tranvietanhtuan nói:
Đúng roài. 1 hầm 1 trệt 2 lầu, mái bê tông bác ạ.
Kết cấu móng thì chủ trương phải dư dả 1 chút cho mình ngủ ngon.

Bô sắt xong vẫn sạch sẽ tinh tươm nha bác, không phải rửa sắt cho sạch rồi chụp hình làm màu làm gì.

xong nó như vầy:
Khu này là khu lấn biển sao ta? Vậy mình nhìn ảnh đoán mò bậy bạ roài.
:mad::mad:

Status
Không mở trả lời sau này.