Hạng D
8/9/08
1.828
63.974
113
TP. Hồ Chí Minh
Re:Em lại lang thang (phần 2)

Chẳng thấy gì cả lão Tà ơi !!! Hay là

Thôi mặc ai - người có đôi mắt tỏ ,
Riêng Ta tìm Em trên đoá hoa không.
...
Lo chi mắt nhoè ,ngại chi hoa không
Giật mình tai nghe tiếng gọi vô-cùng
:D:D:D

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net

Đây chứ đâu Lão Mạc ơi :D

Em lại lang thang

Em hoài niệm chút ...

Em lại lang thang

Em lại lang thang

Lão cứ lai rai ngâm Thơ đi nhé ...:D , để em đi chống suy thoái KT 1 tý về Post tiếp nha ...:D

30/7/08
1.200
7
38

Đúng là lâu rồi không lang thang, tính để cái thread Lang thang này chìm xuồng luôn. Nay bác Tà đã có nhã ý trục vớt nó lên ... thôi thì em phụ bác 1 tay vậy :D.

Kỳ Hoa mà bác Tà chụp tên gọi là Hồng tú cầu. Em còn nhớ hồi năm 82, 83, mẹ em đi làm chiên da giáo dục ở Campuchia có mang về 2 củ giống như củ hành tây. Cụ bảo loại này ra hoa đẹp lắm. Em mang trồng và hàng ngày hì hụi tưới tắm rất cần mẫn. Nhưng chắc tưới cần mẫn quá nên 1 củ bị thối. May mắn thay vẫn còn 1 củ không phụ lòng người. Nó lên 1 cái chồi be bé rồi lớn lên rất nhanh. Mỗi ngày ra xem lại thấy cao lên được mấy cm. Chỉ trong vòng 1 tháng đã trở thành 1 cái cây cao chừng 50cm lá rất to, mập mạp, khoẻ mạnh. Khoảng đầu tháng 4 khi những trận mưa rào báo hiệu 1 mùa hè đang tới. Cây lại nảy 1 cái chồi thứ 2. Cái chồi này cũng lớn rất nhanh. Chỉ trong vòng 10 ngày đã cao chừng 40cm với một cái búp lớn trên đầu. Rồi mỗi ngày lại ló ra vài cái búp nhỏ bên trong cái búp lớn. Xem Hồng tú cầu nở cũng thú lắm các bác ạ. Từng cái búp bé xíu khẽ rung rung rồi bung ra 4 chiếc cánh nhỏ hồng hồng. Rồi đến những chiếc nhị hoa mập mạp mầu đỏ vươn ra đầy sức sống. Khoảng 1 tuần thì những cánh hoa nhỏ nở hết. Cả bông Hồng tú cầu có hàng trăm cánh hoa nhỏ như thế tạo thành một quả cầu lớn rực rỡ sắc đỏ. Lần đầu tiên nhìn thấy bông hoa này em ấn tượng lắm. Và cũng phải đến hơn 2 tuần sau hoa mới tàn. Hồi đó em cũng chưa biết tên của loại hoa này nên hỏi bác em là một người trồng hoa, cây cảnh lâu năm ở làng hoa Nghi tàm. Bác tra sách và cho em biết tên hoa. Rồi bác nói để bác mang về nhân giống. Mấy năm sau bác đã nhân được cả 1 luống nhỏ loại hoa này. Bác vui lắm, năm nào cũng mang xuống cho em cho em 1 củ để trồng. Bác biết em thích cái cảm giác được ngắm cây và hoa lớn lên từng ngày. Bây giờ thì bác mất rồi. Trên luống hoa của bác đã sừng sững 1 cái nhà 3 tầng cho người nước ngoài thuê. Cái vườn mênh mông hoa và cây cảnh của bác, xưa kia em đã từng chạy chơi đầy thích thú trong đó , cũng đã bị chia cắt thành nhiều mảnh nhỏ với những bức tường ngăn cao và những chiếc cổng thường xuyên đóng kín... Viết đến đây lại thấy nhớ bác quá.

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net

Không ngờ lại được nghe bác BB kể 1 câu chuyện giản dị mà xúc động về Hồng Tú Cầu như vậy ! Thanks bác nhé ! Ở xứ Huế quê em - nơi Phật Pháp hằng ngày thấm đẫm vào cuộc sống qua mùi hương trầm thoang thoảng dọc mọi nẻo đường mỗi đêm và tiếng chuông Chùa văng vẳng thì loài hoa này như một món quà của thiên nhiên kính dâng lên Đức Phật bởi lẽ mỗi năm nó chỉ nở hoa đúng 1 lần vào dịp Rằm tháng Tư Âm lịch này ( Lễ Phật Đản ). Mà không phải nhà nào trồng cũng có hoa nở ! Thế nên năm nào nhà ai có hoa này nở thì cứ như là 1 sự kiện lớn của ...Duyên Lành đã đến với gia đình ! Vì lẽ đó và vì một đặc điểm nữa của loài Hoa này là nó luôn hướng dương nên Người Huế gọi nó là Lan Thái Dương ! Dân dã hơn nữa thì gọi là Lan Mặt Trời !

Em gửi tặng Hoa này đến các bác như là 1 lời chúc phúc trong mùa Phật Đản năm nay nhé ! Riêng bác BB thì em xin chúc Bà Cụ nhà bác mau chóng bình phục sức khoẻ để vui vầy với cháu ( Còn con thì hay đi lang thang mất rồi ! :D).

Em lại lang thang

Em lại lang thang

Em lại lang thang

Em lại lang thang

Em nghịch tý Zooming cho nó gợi nhớ đến Pháo Hoa nhé ! các bác tha cho cái tội nghịch ngợm của em :D
Em lại lang thang
:D

Em lại lang thang

Tý nữa thì em quên mất ! Hoa Quý nên còn có cả 1 chú Lính này canh gác hẳn hoi ,không cho con sâu cái kiến nào bén mảng đến mộ phạm cả ! Em chụp hình thôi mà cũng phải xin phép mãi và hứa là không đụng vào Hoa thì chú ấy mới thôi quơ quơ 2 thanh kiếm ,tụt xuống tý để cho em chụp hình đấy :D:D:D

Em lại lang thang

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG

Nghe các bác nói thấy ham , Hay là mai em đi mua đất trồng ....Hoa.:)

Hạng D
5/8/04
1.963
10
38
Kẻ Chợ

Anh Giang bây giờ mới trồng hoa Hồng Tú Cầu biết khi nào được ngắm hoa nhỉ :D
P/S: câu chuyện về hoa của các 2 Bác nghe mộc mạc & tình cảm. Đúng là những thứ đẹp đẽ chỉ tìm thấy trong sự giản đơn nhất của cuộc sống.
phongluu nói:
Nghe các bác nói thấy ham , Hay là mai em đi mua đất trồng ....Hoa.:)

Hạng B2
15/2/08
497
5
0
44

ô, em lang thang vào đây :Drồi mới biết tên của loài hoa này. thực là HAY. ông hàng xóm của nhà em có trồng 1 chậu, đúng là mỗi năm nó chỉ nở 1 lần, em thấy rất lạ mà đẹp, mà thiên nhiên cấu tạo rất chuẩn, cả chùm hoa nó tròn vo
. em đã chụp nhiều hình bằng điện thoại rồi hỏi mọi người nhưng chẳng ai biết tên của em nó. hoá ra cũng là một loài Lan. nhưng mà em thấy ngoài đời nó đẹp hơn trong hình.:D:D

Sie
Hạng B2
18/5/08
313
1
16

Nghe hai bác BB và Đông tà nói về hồng tú cầu làm em nhớ tới ngoại em.Ngày xưa ông ngoại em thích và trồng rất nhiều hoa quanh sân nhà. Nhà ngoại em có mấy chậu hoa như thế,thấy hoa đẹp nhưng em không biết đó là hoa gì,chỉ thấy nó rất đặc biệt vì khi nở nó xòe ra như quả cầu,nghe các bác nói mới biết nó là Hồng tú cầu.Mỗi lần về nhà ngoại chơi,lại lon ton đi tưới hoa giúp ngoại.Từ khi ông mất,thì ít còn ai để ý để chăm hoa,hoa giờ cũng không còn nữa . Nghĩ lại ngày xưa lại thấy bùi ngùi .Cảm ơn bác ĐôngTà vì những bức ảnh đẹp

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City

Có một loại hoa giống Hồng tú cầu nhưng màu trắng người ta gọi là Địa lan

30/7/08
1.200
7
38

@ Dongta: Lời chúc của bác làm em cười mà mặt cũng lại meo méo :(. Cả đến cái chữ ký bây giờ của bác nó cũng đang ca thán về cái nghề của em đấy bác :D:D

@ Phongluu: Bác mua đất trồng hoa để ... xây nhà hả bác :D
@Sie: Lâu rồi mới gặp lại em gái xứ Huế. Tết vừa rồi có guide cho ai đi thăm Huế không em :D

@Songhan: Theo em biết Địa lan là tên chung của 1 loài trong họ hoa Lan. Trong loài Địa lan có tới hàng trăm loại khác nhau.

Khi ở trên Đà lạt em có nhìn thấy hoa Cẩm tú cầu. Hoa cũng có nhiều bông nhỏ tạo thành 1 hình cầu lớn với các màu trắng, tím, xanh nhạt. Không biết có phải loại bác định nói đến không