Hạng F
10/11/07
5.231
405
83
Re:Em lại lang thang (phần 2)

Lâu lắm mới được vào lại chốn này (vườn thơ không phải muốn vào là được), chợt thấy buồn cho mình quá. Chợt thấy mình tục lụy, bươn bả, lấm bụi trần ai, đứng ngẩn ngơ giữa chốn nắng vàng rực rỡ, bóng mát thầm thì, thinh không trong trẻo và tĩnh lặng, vi vút tiếng thông reo trong gió, cỏ hoa rực rỡ đón tao nhân...
Tâm trạng xô bồ, thảng thốt. Thấy cẩm tú cầu nở hoa mà còn ngơ ngác hỏi ba: đâu có đám giỗ mà sao bàn thờ nhiều hoa vậy! Thật là vì trong tâm không có Phật, nên chẳng được bình yên, tiêu diêu tự tại như ai...
Thấy cha mẹ già, sợ hãi thấp thỏm... sợ cái thời phải "giao ca thế hệ"... Và thấy bất lực khi nhìn thấy các cụ mỗi ngày mỗi khác: hình dong, sức khỏe, tính tình...
Em cầu chúc thân sinh của bác BB, thân sinh của các bác em gặp ở đây, và cả của em nữa, tất cả các cụ được bình an, mạnh khỏe, minh mẫn, hiền hậu...
Để chúng ta mỗi khi vào đây, có thể thanh thản mà mơ theo trăng và vơ vẩn cùng mây

Những ngày qua. em đã để lỡ nhiều chuyện hay. Bác Bin và Hoànglan nói về chuyến đi Yên tử biết bao cảm xúc! Những bài thơ... Thật tiếc !
Tối nay nơi này chỉ có một mình em...

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG

Oạch đg ở Yên Tử hả Bác Mợ...tài ( Níck bác này thật phức ......Đã Bác rồi còn Mợ ) :D:D

30/7/08
1.200
7
38

Cảm ơn Mợ Tài nhé. Đúng là các cụ ở tuổi này rồi mỗi ngày mỗi khác mợ ạ. Chỉ biết làm tất cả những gì mình có thể làm thôi. Còn lại thì cầu xin Trời, Phật.

Cũng lạ, con người em xưa nay vốn lơ là chuyện cúng lễ, cũng chẳng tin vào việc xin xỏ nơi cửa Phật. Ấy vậy mà hôm qua tự nhiên nghĩ tới việc đi chùa cầu an, công đức cho các cụ nhà em. Nghĩ sao làm vậy, em gọi điện cho bà chị gái, sắp xếp người lo cho mẹ em cả ngày, rồi 2 chị em nhằm hướng Bắc Ninh thẳng tiến.

Chuyến đi cũng nhiều thuận lợi, vả lại trời hôm qua rất đẹp nên cũng có nhiều ảnh để khoe. Nhưng tới lúc vào viện rồi, khi nào về em sẽ post ảnh

30/7/08
1.200
7
38

Chọn cầu Thanh Trì để ra khỏi thành phố quả là một quyết định sai lầm. Xe vừa qua khỏi lối rẽ đi Pháp Vân đã thấy phía trước 1 đoàn xe lầm lũi nối đuôi nhau sát đến tận chân cầu.

Em lại lang thang

Bầu trời cao và trong xanh với những đám mây trắng tuyệt đẹp. Xa xa thành phố đang phơi mình dưới ánh nắng mặt trời rực rỡ.

Em lại lang thang

Người lái xe đằng trước có vẻ đang sốt ruột, chiếc xe cứ lúc lượn sang trái, lúc lại sang phải, tìm mọi cách để lách lên phía trước. Nhưng con đường chỉ đủ cho 2 xe tránh nhau nên mọi cố gắng của bác tài đều trở nên vô ích. Mải dõi theo một cách thích thú từng động thái của bác tài phía trước nên đoàn xe đã vượt qua cầu, con đường đã trở nên thoáng đãng lúc nào không hay.

Em lại lang thang

Đây đó 2 bên đường vẫn còn những cành cây gầy guộc như đang hoài niệm về mùa đông đã qua

Em lại lang thang

Chúng khắc họa lên nền trời một sự tương phản kỳ lạ giữa góc cạnh và mềm mại, giữa thâm trầm, kín đáo và khoáng đạt, lãng mạn

Em lại lang thang

30/7/08
1.200
7
38

Ngôi chùa đầu tiên bọn em định đến là chùa Bút Tháp. Chùa nằm ngay ven đê sông Đuống, thuộc huyện Thuận Thành, tỉnh Bắc Ninh. Từ đường 5 rẽ vào, con đường đến chùa lúc thì len lỏi qua những khu dân cư trù phú vùng Kinh bắc, lúc thì thênh thang giữa những cánh đồng lúa đang đến độ trổ đòng đòng. Những bông lúa bắt đầu mây mẩy hạt, từng chùm trĩu nặng uốn cong xuống, mềm mại và duyên dáng đến lạ. Bất giác mỉm cười khi nghĩ đến chữ ký trước kia của Duongcao “Hãy học sự khiêm tốn của cây lúa khi chín nó cúi đầu”. Dường như mọi triết lý sống đều bắt nguồn từ bà mẹ thiên nhiên với những quy luật tự nhiên vốn có của Người.

Hai bên đường những cành phượng vĩ bắt đầu khoe sắc. Lại nhớ đến “chiếc giỏ xe chở đầy hoa phượng” … chở đầy cái sắc đỏ rực rỡ đến cồn cào ấy …

Em lại lang thang

Hàng phượng vĩ bắt đầu mau hơn, thả cái bóng la đà của mình bên một hồ nước trong vắt.

Em lại lang thang

Một đảo nhỏ hình thuyền rồng ở giữa hồ có lẽ là cái biểu tượng hiếm hoi còn sót lại thể hiện gốc gác hoàng thân quốc thích của những người đã xây dựng và tu hành ở ngôi chùa này.

Em lại lang thang

Qua cổng Tam quan, con đường nhỏ với 2 hàng cau cảnh 2 bên dẫn bọn em thẳng đến một Tháp chuông với 2 tầng, 8 mái.

Em lại lang thang

Chiếc cầu thang dẫn lên tầng hai đã bạc màu thời gian nhưng vẫn chắc nịch, mặt gỗ bóng mịn và mát rượi dưới da tay.

Em lại lang thang

Từ Tháp chuông có thể nhìn thấy ngay dãy Tiền đình với 2 cây đa trăm tuổi án ngữ đằng trước

Em lại lang thang

Toàn bộ cửa Tiền đình đóng kín. Để đi vào khu chùa chính bọn em phải đi qua cửa nghách bên trái Tiền đình. Một cái cổng tò vò bé xíu cao hơn đầu người 1 chút và 2 người như em tránh nhau cũng chật.

Em lại lang thang

Chiếc cổng tò vò nhìn từ một góc khác

Em lại lang thang

30/7/08
1.200
7
38

Và đây là cận cảnh cái cổng đó.

Em lại lang thang

Dường như cái cổng quá bé cũng mang cái ý tứ riêng của người thiết kế ngôi chùa này. Bởi vì chui qua cái cổng bé ấy, trước mắt em mở ra cả 1 không gian kiến trúc thoáng đãng, đăng đối và chặt chẽ.

Sắp xếp đồ lễ dâng lên ban và thắp hương theo đúng hướng dẫn, nhưng đến đoạn khấn thì bao nhiêu câu được dặn em quên ráo cả. Thôi đành nghĩ gì nói thế, tập trung duy nhất vào một điều cầu sức khoẻ cho các cụ nhà em. Trong lúc chờ hương cháy hết em lại tranh thủ đi một vòng quanh chùa

Sân bên trái

Em lại lang thang

Sân bên phải

Em lại lang thang

Cầu đá

Em lại lang thang

Thiên hương và Thượng điện

Em lại lang thang

Thiên hương

Em lại lang thang

Tượng Phật nghìn tay, nghìn mắt bằng gỗ lớn nhất Việt Nam

Em lại lang thang

Chẳng biết khi mới xây dựng chùa có tên là gì. Nhưng nhờ có cái tháp Bảo Nghiêm bằmg đá (trông giống như 1 cây bút khổng lồ) phía xa kia lọt vào mắt xanh của vua Tự Đức khi ngài đi kinh lý xứ Kinh bắc mà chùa có cái tên Bút Tháp từ đó.

Em lại lang thang

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net

BB.Aquarius nói:
Đây đó 2 bên đường vẫn còn những cành cây gầy guộc như đang hoài niệm về mùa đông đã qua

Em lại lang thang

Hình này của bác làm em lại nhớ những "Dáng hao gầy" rồi ...
Em lại lang thang

Nhưng mà dạo này cái công nghệ offline mà vẫn Post bài được nó lây lan nhanh quá nhỉ ?
Em lại lang thang
:)

Có 2 điều tối nay em bất ngờ quá ...thứ nhất là trên đường về cách đây 10' em gặp UFO(?) trên trời ! Màu xanh Heineken , bay thấp là đà ,tốc độ chừng 1,5 - 2 match ! bay còn nhóc lên ,nhóc xuống như giỡn chơi nữa ...[:-]

Điều thứ 2 là em không hiểu chuyện gì làm bác BB giờ này vẫn còn thức Post bài nhỉ ? Và lại còn có 7 vị "khách" quý đang đọc bài nữa mới ghê chứ !!!

Hạng D
8/9/08
1.828
63.974
113
TP. Hồ Chí Minh

@ BB : Ảnh vẫn giữ được màu sắc tươi tắn, chứng tỏ tâm vẫn ổn định. Em mừng cho bác. Hy vọng sau chuyến đi này, bác sẽ cảm thấy nhẹ nhàng thanh thản hơn .

@Lão Tà : Dạo này lão quan tâm đến nhiều thứ quá nhỉ. Hết cá lóc lại đến UFO, ta lại mới sắm thêm 12 em chim cắt Su-30MK2 nữa nè bác. Kỳ này các chú Hải Quân nhà mình ở Trường Sa chắc đỡ khổ và bớt cô đơn.

Hạng F
10/11/07
5.231
405
83

Người đàn bà thao thức
Ai biết vì sao,
Mái hiên êm đềm che một cõi xôn xao,
Mây trắng, trời xanh không gian cao rộng quá.
Run rẩy cành khô, dạt dào hoa lá,
Bình yên, hạnh phúc bên thềm
Và chân trời giục giã gọi cánh chim...

Em thấy chữ AN tượng hình, có bộ miên ở trên chữ NỮ.
Ngụ ý: Khi người phụ nữ có một mái nhà trên đầu ( phụ nữ nhập nội) thì an.
Chữ Hán hàm súc. Nghĩa ở đây vừa là ngoại động từ, vừa là nội động từ. Vừa là tính- danh từ...
Đàn bà an
Thế giới cũng an.

30/7/08
1.200
7
38

dongtahdsu nói:
Nhưng mà dạo này cái công nghệ offline mà vẫn Post bài được nó lây lan nhanh quá nhỉ ?
:)

Có 2 điều tối nay em bất ngờ quá ...thứ nhất là trên đường về cách đây 10' em gặp UFO(?) trên trời ! Màu xanh Heineken , bay thấp là đà ,tốc độ chừng 1,5 - 2 match ! bay còn nhóc lên ,nhóc xuống như giỡn chơi nữa chứ ...[:-]

Điều thứ 2 là em không hiểu chuyện gì làm bác BB giờ này vẫn còn thức Post bài nhỉ ? Và lại còn có 7 vị "khách" quý đang đọc bài nữa mới ghê chứ !!!

Dạo này bác Tà đi chống kinh tế suy thoái cả ngày hay sao mà đêm hôm khuya khoắt mới post bài thế này :D.

Em vẫn chưa học được cái công nghệ offline - post bài đâu bác. Chắc bác online đúng lúc em vừa off thôi. Hôm trước có ý hỏi xin chiêu này của bác Binchip mà bác ấy chưa bật mí, chắc muốn giữ riêng độc chiêu này cho mình rùi :D.

Tiếc quá không gặp bác tối qua để hỏi cái vụ bác chạm chán UFO như thế nào. Bác có snap được cái hình nào không bác. Hay bác đi về khuya quá, có con ma nào nó trêu bác

Hôm qua post bài khuya mà cửa phòng cứ kêu lạch cạch, đoán là trời đang đổi gió những vẫn thấy cũng ghê ghê. Mà bác không để ý đấy thôi, thỉnh thoảng em vẫn post bài khuya đấy. Nhất là khi nào muốn viết lách 1 chút thì cái tĩnh lặng của ban đêm thực sự là một điều kiện lý tưởng